ขอคำแนะนำการรักษาฝ้าบนใบหน้า

หนูอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการรักษาฝ้าที่เกิดจากฮอร์โมน(คุณแม่ฝากมาถามอะคะ) คุณแม่ใช้ครีมมาหลายยี่ห้อแล้วก็ยังไม่หาย ใช้หัวไชเท้าทาแล้วก็ไม่หาย อยากจะให้ช่วยแนะนำวิธีรักษาให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

คุณแม่สามีเราก็เป็นจ้า  แต่เคยถามคุณหมอแล้วบอกว่า ฝ้า ถ้าเป็นแล้วจะไม่หายนะ  รักษาตามคลีนิคยังไงก็ไม่หาย แม่สามีเราไปทำที่รมรวินย์ ก็ไม่หายจริง (แต่ทางคลีนิคเค้าก็จะบอกว่าหาย แล้วขายคอร์สแพงเหมือนกัน) เสียหายไปเป็นแสน  ต้องป้องกันไม่ให้มันเกิดอย่างเดียวเท่านั้นโดยใช้ครีมกันแดดอย่างสม่ำเสมอนะจ๊ะ

ตอนนี้ คุณแม่ก็ได้ใช้พวกเอสเซนต์ของลาแมร์ ก็ดุเหมือนจะดีขึ้นนะ แต่ว่าไม่หายจ้า

เคยเห็นญาติสูงอายุของคนรู้จัก 2-3 คน เค้าใช้ครีมสมุนไพรของยี่ห้อสวียาแล้วฝ้าจางจนหน้าใสขี้นชัดเจน เท่าที่จำได้ชุดนึงประกอบด้วยครีม 3-4 กระปุก ราคาไม่ทราบเท่าไหร่ไม่เคยถาม แหล่งซี้อก็ไม่รู้ว่าขายทั่วไปรึเปล่า รู้เฉพาะเค้าว่าซื้อจากเซ็นทรัลปิ่น (แต่ตัวนี้พี่ไม่เคยใช้นะคะ) ส่วนที่พี่เคยใช้คือสารสกัดเปลือกสนยี่ห้อไพโนแคร์ ทั้งกิน+ทา ผลคือมันทำให้หน้าขาวใสขี้น เลย 'ดูเหมือน' ฝ้าจาง (จริงๆยังอยู่แต่มองไม่ค่อยเห็นอ่ะค่ะ) ไม่รู้ช่วยมั้ยนะคำตอบนึ้

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น