อยากถามเรื่องยาสิวของRatin A ค่ะ

ก้ออยากถามค่ะว่าตอนนี้เราซื้อยาสิวของRetin A0.05%มาน่ะจ้ะแล้วพอมาใช้ได้สองสามวันหน้าลอกทั้งหน้าเยย แต่หน้าบ่ได้เยยแต่ในกล่องยาเขามีบอกว่าถ้าหน้าลอกให้ลดปริมานยาลง มาเราก้อลดยาน่ะแต่ไม่รุ้มันจะหายหน้าลอกรึเป่า แต่พอเวลาตอนเช้าและกลางวัน ตากแดดก้อไม่แสบน่ะ มีแต่ทิ้งล่องลอยหน้าลอกไว้อ่ะแย่จิง อยากรุ้ค่ะว่าใครใช้ยานี้บ้างค่ะใช้แล้วเปนแบบเรารึเป่า หายรึไม่อยากรุ้ค่ะตอนนี้หน้าลอกไม่สวยเยยแซดดดด
ใช้อยู่จ้า...
วันแรกที่ใช้ เราทาบางๆ เพราะกลัวหน้าเห่อไง.. ก็ไม่เป็นอะไร แต่พอวันที่สองวันที่สาม ก็เริ่มลอกเหมือนกัน เราก็เลยทาทิ้งไว้ซักชั่วโมงนึง แล้วก่อนเข้านอน เราก็ทาครีมบำรุงตามปกติน่ะ.. (แต่ในฉลากเค้าบอกว่าไม่ให้ทาใช่ไหม?) มันก็ดีขึ้นๆ พอหายลอกแล้ว เราก็ทาแต่ ratin A แต่ทาบางๆ นะ ขอย้ำ... บางๆ...ไม่งั้นมันก็จะลอกอีก...
ลองดูๆ ... สู้ๆ เน้อ เพื่อหน้าอันสะสวยของเรา...ชาวจีบันดอทคอม
อิอิ...

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเรื่องยาตัวเดียวกัน แต่คนละปัญหาหน่อยนะคะ (ขอโทษจริงๆ นะคะ)

คือเราใช้ สตีว่าเอ อยู่อ่ะค่ะ แล้วมีคนบอกว่ามันก็คือตัวยาเรตินอลเอเหมือนกัน ช่วงแรกหน้าก็ลอกก็เลยหยุดใช้ไป พอช่วงนี้มาใช้ใหม่ หน้าไม่ลอกนะคะ แต่ใช้แล้วสิวดันขึ้นอ่ะ 4-6เม็ดในบริเวณเดียวกันเลยอ่ะค่ะ มันเป็นเพราะเราแพ้ยาหรือว่ายามันดันสิวขึ้นมาเหรอ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ กลุ้มใจ ไม่รู้จะใช้ต่อดีมั้ยอ่ะ

เคยใช้เหมือนกันค่ะ มันก็ลอก

หน้าเห่อสิวอ่ะ จากนั้นก็แพ้ทันที สิวขึ้นตรึม 

ตอนนี้ก็เลยกลับไปรักษาสิวที่ราชเทวีคลินิค..เหมือนเดิม..หุหุ

ขอให้หายไวๆ นะ ตอนนี้ก็รักษารอยแผลเกือบดีแล้ว เอาใจช่วยจ้า

เราก็ลองอยู่พักหนึ่ง  แต่ใช้ไปเราไม่มั่นใจว่ามันจะหาย  กลัวเสียเวลา   เรื่องของเรื่องสิวมีหลายประเภท  ต้องหายาที่เหมาะกับสิวของเรา  นั่นแหล่ะปัญหา  เลยไปพบแพทย์  เป็นทางเลือกสุดท้ายค่ะ

อาการสิว เห่อไม่ได้มาจากการเเพ้ Retin A นะค่ะ ยาตัวนี้มันจะไปขับสิวใต้ผิวหนังออกมาตั้งหากค่ะ ต้องใช้ไปเรื่อยๆ หน้าจะใสเอง ต้องทำความเข้าใจใหม่เกี่ยวกับคำว่า "เเพ้" นะค่ะ

งั้นก็แปลว่า มันขับสิวขึ้นมาจริงๆ ใช่ป่ะค่ะ แล้วถ้าอดทนใช้ไปอีกซักพักมันต้องดีขึ้นใช่ป่ะ

หุ หุ หุ รู้สึกดีขึ้นมากมายเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ

อ่า
เจอพวกแล้วเว่(ดีใจออกนอกหน้า)
ยานี้เต้เพิ่งทำความรู้จักมันอ่ะครับ คือศึกษามันเยอะมาก
ยาตัวนี้แรงนะ คือคนใช้ต้องมีความอดทน ตอนแรกก็นะลังเลอยู่กล้วหน้าอุบาทมากกว่านี้ แต่ชั่งมัน ไหนๆก็เห่อมาแล้ว ให้มันเห่ออีกจะเป็นไรไป
ใช้มาได้3วันละ เค้าบอกว่าต้องใช้ไปเรื่อย ตอนนี้ทาแต่ตอนก่อนนอนเท่านั้นแล้วรีบปิดไฟ ตอนเช้าก็บำรุงไปหนักๆแล้วก็กันแดด
ยานี้ใครใช้แล้วสิวขึ้นมันปกติแล้วครับ แต่ถ้าใครใช้แล้วไม่ขึ้นนี่แปลกอยู่
ตัวยาจะขับสิวที่ทั้งกำลังจะขึ้น และที่อักเสบอยู่ จะเร่งมันขึ้นมา คล้ายๆขุดมาทั้งรูขุมขน ใครหน้าแห้งมากๆรอใช้หน้าร้อนดีกว่า เพราะมันแห้งจริงๆ
หลีกเลี่ยงเครื่องสำอางค์ผสมแอลกอฮอล์จะดีมาก และครีมพวกไวเทนนิ่งที่เน้นขาว เพราะตัวยาก็แรงแล้ว ครีมพวกนี้หากใช้ร่วมควรปรึกษาแพทย์
อ่อ ไม่แต่งหน้าระหว่างที่ใช้จะดีกว่า เพราะเรตินเอมันคือยา และเพื่อผลที่ดีด้วย ทากันแดดเยอะๆ โฟม โทนเนอร์ หรือพวกเครื่องสำอางค์ที่ผสมเมนทอลก็ควรยกเว้น มันจะทำให้หน้าแห้งไปมากกว่านี้
เป้นคนหน้ามามันมากๆ ใช้ตัวนี้มา3วัน ทำไมไม่มันเลยฟร่ะ? -*-
หน้าออกจะแห้งๆเลยอ่ะ สิวเห่อขึ้นทุกรูขุมขน แต่พวกผดไขมันนี่ผุดออกมาจากรูแล้วร่วงกราวเลย
เวลา2-3สัปดาห์จะเริ่มเข้าที่(เขาบอกอย่างงั้น)

ต้องพึงนึกเสมอด้วยว่า เรตินเอคือ"ยา" ไม่ใช่"ครีมบำรุง"
ยาใช้ได้ในระยะเวลาที่จำกัด เครื่องสำอางค์ครีมบำรุงใช้ได้ในระยะเวลายาวเพื่อผลระยะยาว

เรตินเอเน้นเรื่องสิวและกร้านแดด ใครอยากขาวแนะนำไปพวกAHAดีกว่าเน้อ
พอดีไปรด.มา ดำมาก มันจำเป้น ดำแบบไม่ไหวแล้ว ขาวแต่รอบดวงตา น่าเกลียดโคตรๆT-T
เรตินเอที่จริงเป้นยี่ห้อ ยี่ห้ออื่นก็มี ของไทยราคาจะอยู่ที่40-60บาท ถ้ายี่ห้อเรตินเอเราซื้อมา120แบบ0.05 เห้นเขาใช้กันแต่ยี่ห้อนี้เลยลองอันนี้ดีกว่า

ขอให้โชคดีน้า *.* ใจเย็นๆ เดี๋ยวก้สวยแล้ว
ปล.ตอนนี้กำลังพอใจกะผลของมัน สิวที่มันอักเสบอยู่ระเบิดตัวเองไปหมดแล้ว(ฟังดูน่ากลัว) ตัวผดไขมันต่างๆก็หลุดออกจากรูขุนขน แต่หน้าแห้ง (เหมือนกำลังจะลอก) ต้องโบ๊ะครีม คิดว่าหน้ามันเริ่มโอเคจะใช้อาทิตย์ละครั้งก็พอ แล้วไปทำทรีตเม้น โอ้ว ต้องใช้เวลามากๆเลยT-T

มันดันสิวขึ้นมาอ่ะจริง แต่เราว่าถ้าไม่เคยใช้เลย ปรึกษาหมอหน่อยก็ดีนะ ที่เห่อๆนี่บางทีอาจจะเห่อเพราะแพ้ก็ได้

แล้วแต่ละคนใช้มันก็ได้ผลไม่เหมือนกันนะ เราทาหน้า เช้ามาสิวยุบไปเลย แฟนเราใช้ตื่นมาสิวบุก -*-

อย่าลืมเหมือนเดิมว่ามันคือยา มะใช่ครีมบำรุงเน้อ

ในกระทู้ที่ O03879 โดยคุณ vissara ชื่อเรื่อง ดูแลผิว จนสาวยังอาย แนะนำลิงค์ที่รีวิวเรื่อง Ratin A ไว้ละเอียดโดยผู้ชายค่ะ แต่แนะนำดีค่ะ ลองอ่านดุนะคะ
http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=3879

ตอนนี้เราก็ใช้อยู่นะ  หน้าแห้งเหมือนกัน และลอกด้วย  แต่จะรอให้สิวมันออกจากหน้าให้หมดจะได้สวยซักที

กำลังหาข้อมูลเรื่องผลิตภัณฑ์สำหรับสิวและรอยดำพอดีเลยค่ะ ไปร้านยาคนขายยาก้อเชียร์ยาตัวอื่นจนเซ็ง สรุปแล้วเลยยังม่ะได้ซื้อสักที ...
ยินดีต้อนรับนะสมาชิกใหม่ พี่เคยใช้เรตินเอแล้วและต้องขอบอกว่าตอน 2-3 อาทิตย์แรกหน้าเน่ามาก ต้องอดทน และถ้าน้องๆ เพิ่งเคยใช้ให้ศึกษาในใบแทรกในกล่องให้ละเอียดย้ำ ละเอียด เพราะเขาจะบอกว่าช่วงที่ใช้ห้ามใช้ยารักษาสิวร่วมด้วย และให้ล้างหน้าด้วยสบู่ อ่อนๆ นะ ใช้เฉพาะตอนกลางวัน และเรตินเอ เป็นยาอันตรายต้องใช้แต่พอเหมาะ ใช้เวลาในการรักษา 3-6เดือน สูตรที่เหมาะกับทุกสภาพผิวและไม่ทำให้เป็นอันตรายคือ 0.025% นะจ๊ะ ขอให้ทุกคนสวยและหล่อนะจ๊ะ
พี่ต้า
ตอนนี้ผมก็ใช้เหมือนกัน ผมใช้ 0.025% อะนะ หน้ามันก็ลอกเป็นขุยนึดๆ
แต่ตอนเช้าก็ทาครีมมันรุง ก็รู้สึกว่าดีขึ้นเป็นลำดับนะ
ใช้ไปประมาสักเดือนก็จะดีเอง
ก็เคยใช้มานะ แต่ถ้าจะดีควรกินยาแก้อักเสบไปด้วยจะดีกว่า

เพราะว่ายาตัวนี้ในช่วงแรกจะขับสิวออกมา หน้าจะเห่อมาก

แต่ถ้ากินยาด้วยจะทุเลาลงเยอะ แร้วก็จะไม่มีรอยมากก

ทายาตัวนี้ สำคันห้ามโดนแดดแรง ทากันแดดสม่ำเสมอ

แร้วทาเส็จก็ควรนอนเรย ไม่ควรไปนั่งเล่นคอมๆ หรือนั่งอ่านหนังสือที่ไฟแรง

ต้องเคร่งครัดมากๆๆ เพราะถ้าหน้าไม่ใส ก็อาจหน้าแหกเรยก็ได้
ยาตัวนี้ไม่ต้องทาทุกวันก็ได้นะ ทาวันเว้นวัน แล้วก็ทาบางๆ ก่อนนอน
ทาครีมกันแดด เช้าและกลางวันนะ...หมอที่รักษาให้เราเค้าบอกอ่ะ
เราก็เพิ่งจะใช้ได้ไม่กี่วัน แต่กลางวันทำงานหน้าคอมตลอดหน้าจะดำไหม
แล้วมันรักษากระได้ไหมอ่ะ
ใช้เวลานานไหมกว่าหน้าจะใส
เราก็เพิ่งใช้ได้ 2อาทิตย์แล้ว แต่รู้สึกว่าเพื่อนๆทุกคนเจอปัญหาเดียวกันหมแลย
แต่ เราเจอปัญหาอันหนักหน่วงกว่านั้น เพราะใช้แล้วเกิดอาการหน้าบวมแดง
ไม่รู้ว่าเป็งเพราะแดด หรือละคายเคืองกันแน่ ตั้งการผู้เชี่ยวชานด่วน
ตอบที่กระทู้ หรือถ้าจะดีตอบที่ dekojang@gmail.com ขอบคุณล่วงหน้า

ควรอ่านวิธีใช้และเข้าใจปฎิกิริยาของเรตินเอ ที่เขียนไว้ด้วยนะคะ ควรทาบางๆ ที่เกิดอาการบวมแดงเพราะทามากไป หรือโดนแสงด้วยหรือป่าว ที่เป็ฯแบบนั้นเพราะเรตินเอทำปฎิกิริยากับผิวหน้า อาการอื่นๆก็จะมีสิวขึ้น ที่ขึ้นเพราะมันขับสิวที่อยู่ใต้ผิวหนังเราออกมา และที่หน้าลอกก็เพราะเป็ฯการสร้างเซลล์ผิวใหม่ อดใจ อดทนก็จะหน้าใสเอง ใช้ดีกับรอยแผลเป็นจากสิวด้วยนะ เพราะมันลอกจางลงเลย

สู้ๆๆๆ

สิวที่เห่อไม่ได้เกิดจากอาการเเพ้นะคับเป็นเพราะว่าเกิดจากฤษธิ์ของยา ขอให้ใช้ต่อไปอีกนะคับ แล้วหน้าคุณจะใสสวยเองมากมายเลย คอนเฟร์ม เภสัช
ตอนแรกเราก็ไม่กล้าใช้แต่ลองค้นๆดูว่าตัวไหนที่รักษาสิวและรอยแผลเปนได้อยู่หมัดสรุปเค้าว่ากันมาว่า เรตินเอเนี้ยยคนใช้เยอะมากและ 70 % work!! หนึ่งในนั้นก็คือเรานึ่แหละ ตอนท่ีใช้สัปดาห์แรกสิวขึ้นมาแบบเยอะมากจากที่เราเปนสิวอุดตัน แบบหัวปิดนะจะกด จะกินยา หาหมอก็แล้วยังไม่หายเลย ตอนแรกก็ตกใจแต่เค้าบอกว่าต้องทนใช้ยาต่อเพราะ มันจะขับสิวออกมาก่อน สิวอุดตันเริ่มหลวมลงในสัปดาห์ที่ 2 พอไปล้างหน้าแค่ลูบๆมันก็มีบางอันหลุดเลยส่วนที่ดื้อด้านก็จะปูดขึ้นมา ตรงนี้แหละสำคัญต้องห้ามใจตัวเองว่าอย่าบีบ อย่ากด อย่าแกะห้ามแตะต้องมันเลยไม่งั้นแผลเป็นจะตามมาและเกิดอาการท้อแท้ไม่อยากใช้ยา อันนี้เรื่องจริงขอบอก พอประมาณสัปดาห์ที่ 3 สิวเริ่มหายแถบมองไม่เหเลยเหือแต่เหมือนเปนผดๆแต่มันแห้งๆไม่มีไตอยู่ สัปดาห์ที่ 4 แผลเปนเจ้ากรรมก็เริ่มจางขึ้นเหมือนมันทำให้เม็ดสีผิวตรงนั้นกระจายออกไม่ให้เกาะตัวกันหนาๆมันเลยดูจางลง ตอนนี้มั่นใจมั่กๆเวลาใครมองหน้าเรานานๆไม่ต้องหยิบหนังสือขึ้นมาอ่านอีแล้ว เย้ๆๆๆ
**ปล.กฎเหล็กของการใช้ยานี้คือต้องอดทนในการรักษาและห้ามไปวุ่นนวายกับสิ่งที่เกิดบนใบหน้าเรา ถ้าอยากสวยต้องอดทนใช่ม่ะผู้หญิงเรา สู้ๆๆคะ {~_~}//
ตอนแรกเราก็ไม่กล้าใช้แต่ลองค้นๆดูว่าตัวไหนที่รักษาสิวและรอยแผลเปนได้อยู่หมัดสรุปเค้าว่ากันมาว่า เรตินเอเนี้ยยคนใช้เยอะมากและ 70 % work!! หนึ่งในนั้นก็คือเรานึ่แหละ ตอนท่ีใช้สัปดาห์แรกสิวขึ้นมาแบบเยอะมากจากที่เราเปนสิวอุดตัน แบบหัวปิดนะจะกด จะกินยา หาหมอก็แล้วยังไม่หายเลย ตอนแรกก็ตกใจแต่เค้าบอกว่าต้องทนใช้ยาต่อเพราะ มันจะขับสิวออกมาก่อน สิวอุดตันเริ่มหลวมลงในสัปดาห์ที่ 2 พอไปล้างหน้าแค่ลูบๆมันก็มีบางอันหลุดเลยส่วนที่ดื้อด้านก็จะปูดขึ้นมา ตรงนี้แหละสำคัญต้องห้ามใจตัวเองว่าอย่าบีบ อย่ากด อย่าแกะห้ามแตะต้องมันเลยไม่งั้นแผลเป็นจะตามมาและเกิดอาการท้อแท้ไม่อยากใช้ยา อันนี้เรื่องจริงขอบอก พอประมาณสัปดาห์ที่ 3 สิวเริ่มหายแถบมองไม่เหเลยเหือแต่เหมือนเปนผดๆแต่มันแห้งๆไม่มีไตอยู่ สัปดาห์ที่ 4 แผลเปนเจ้ากรรมก็เริ่มจางขึ้นเหมือนมันทำให้เม็ดสีผิวตรงนั้นกระจายออกไม่ให้เกาะตัวกันหนาๆมันเลยดูจางลง ตอนนี้มั่นใจมั่กๆเวลาใครมองหน้าเรานานๆไม่ต้องหยิบหนังสือขึ้นมาอ่านอีแล้ว เย้ๆๆๆ
**ปล.กฎเหล็กของการใช้ยานี้คือต้องอดทนในการรักษาและห้ามไปวุ่นนวายกับสิ่งที่เกิดบนใบหน้าเรา ถ้าอยากสวยต้องอดทนใช่ม่ะผู้หญิงเรา สู้ๆๆคะ {~_~}//
คือตอนนี้อ่ะค่ะใช้เรตินเอแบบ ทาน อยู่อ่ะคะ เป็น เม็ดเล็กๆสีแดง แต่ก็ใช้เข็มเจาะแล้วบีบเอามาทาหน้าด้วย สิวยุบเลย ไม่รู้ว่าสมควรหรือเปล่าว แต่ก็มะมีสิวเหืออะไรนะคะ พอดี เพื่อนมันแนะนำมาอีกที แล้วก็ พึ้งใช้ได้แค้ 2 วัน เองคะ คงยังมะเห็นผลมั้ง แต่ก็ ใช้ แพนออกซี่ ก่อนร้างหน้า ทั้ง เช้า เย็น ด้วย ทาน เรตินเอ ตอน เช้า แต่ก่อนนอน บีบจากเม็ดที่ทาน ทาหน้า มะรู้ว่ามันเป็นยาตัวเดียวกะที่ เป็นหลอด อะเปาว
ใช้ยาเรตินเออยู่เหมือนกัน ใช้มาสักเกือบ3 เดือนแล้ว ตอนแรกสิวมันจะเห่อออกมาเยอะมากแต่ตอนนี้สิวมันแห้งลงและเริ่มคลายเป็นผดเล็กๆ เป็นหัวสอวแห้งๆหลุดอกมา แต่ก็ลดปริมาณลงทาเฉพาะกลางคืน ส่วนกลางวันทากันแดดกับบำรุง เรตินเอถ้าออกแดดโดยไม่ใช้กันแดดหน้าจะกล้ำมากๆ เลย ต้องอดทน

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again