ใครเรียนปริญญาโท จุฬา บ้างคะ รบกวนให้คำปรึกษาหน่อยค่ะ

อยากจะเรียนต่อโทที่จุฬาอ่ะค่ะ ตอนนี้กำลังจะขึ้นปี3 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เกรดรวมตอนนี้อยู่ที่3.47มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง แต่อยากหาข้อมูลไว้ก่อนค่ะ

เช่นเรื่องเกรด ต้องเกรดเท่าไหร่ถึงจะสมัครได้คะ แล้วก็ต้องยื่นคะแนนcu-tep หรือ cu-best(2อันนี้ต่างกันยังไงคะ) หรือ toefl ด้วยใช่มั้ยคะ

แล้วก็ข้อมูลด้านอื่นๆด้วยค่ะ ต้องทำงานมาก่อนด้วยใช่มั้ยคะ ??  แล้วก็คณะที่สนใจอยู่ตอนนี้เป็น MBA  ค่ะ อยากทราบข้อมูลมากๆค่ะ อยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน หรือพี่ๆคนไหนมีข้อมูลเกี่ยวกับคณะอื่น และอยากจะแนะนำ ก็ขอบคุณมากๆนะคะ จะน้อมรับทุกคำแนะนำค่ะ

ไม่ได้เรียนนะคะ 5555 แต่.....

เมื่อวันก่อนไปจุฬาเป็นเพื่อนเพื่อนมาค่ะ พอดีเพื่อนพี่จะเรียนต่อ

เค้าจะมีหนังสือรับสมัครขายอยู่น่ะค่ะ ที่บัณฑิตวิทยาลัยแถวๆคณะครุ

พี่ก็ลองไปนั่งเปิดๆดู เอาคะแนนสูงมากๆ บางคณะประมานว่าเต็ม 500 ต้องได้ 450

แล้วแต่คณะน่ะค่ะ เกรด ป.โท น่าจะ 2.7 up (มั้งคะ 55)

ส่วน cu-tep  น่าจะเป็นข้อสอบปกติของเค้าเลย cu-best เห็นบางคณะก็มี บางคณะก็ไม่มี

พอดีพี่ดูผ่านๆอ่ะค่ะ ส่วนโทเฟล เท่าๆที่ดูไม่เห็นอะคะ - -"

ต้องทำงานมาก่อนมั้ย? แล้วแต่คณะอีกค่ะแต่เหนแว้บๆว่าบริหารต้องทำงานก่อนปีนึง(ไม่แน่ใจนะคะ)

เห็นเพื่อนพี่เตรียมตัวสอบ cu-tep ประมาณเดือนพฤษานี้น่ะค่ะ แล้วก็รอเปิดรับสมัครอีกทีสิงหา

เพราะที่ไปถามๆมามันปิดรับสมัครหมดแหล่ว

สรุปพี่ช่วยน้องได้มะเนี่ย 555

เอาเป็นว่า น้องลองไปซื้อหนังสือเตรียมสอบมาดูก่อนก็ได้ค่ะ จะได้ปึ้กๆ เตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้ก็ดีค่ะ

แล้วปีหน้าก็ลองไปซื้อระเบียบการเค้ามาดูก็ได้ค่ะ

จำได้อีกหน่อยว่า คะแนน cu-tep ใช้ได้ 2 ปีค่ะ แฮะๆ

โชคดีนะคะ

เรียนโทอยู่ที่จุฬาพอดีเลย แต่เป็นคณะจิตวิทยา
ไม่กำหนดเกรด แต่ถ้าเกรดดีก็จะยื่นคะแนน CUtep ที่ต่ำกว่าค่ะ
มีสอบข้อเขียนขอบทางคณะเอง แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละสาขาอีกทีค่ะ
เกณฑ์ไม่เหมือนกัน

แต่ MBA ต้องสอบ CUbest ด้วย เป็นข้อสอบ IQ และคณิตศาสตร์อ่ะค่ะ

สำหรับเกณฑ์ต่างๆ จริงๆลองเข้าไปดูตามเวปของแต่ละคณะดีกว่าค่ะ เสิร์ซดูได้เลย

ส่วน Toefl กับ cutep ยื่นอย่างใดอย่างหนึ่งค่ะ

ยังไงก็เตรียมตัวไว้ก่อนก็ดีค่ะ สอบ Cutep ไว้ก่อน
จะได้มีเวลาทำคะแนนให้เพิ่มขึ้น สู้นะคะ ^^

ขอบคุณพี่ Kaas มากๆค่ะ ให้ข้อมูลได้ดีมากๆค่ะ ขนาดไม่ได้เรียนเอง ทำให้หายข้องใจไปเยอะค่ะ
ขอบคุณนะค้า

และก็ขอบคุณพี่ lhingie มากๆเหมือนกันค่ะ ที่ให้ข้อมูล จะพยายามดูหนังสือเตรียมตัวไว้ก่อนนะคะ อยากต่อโทที่จุฬามากๆค่ะ ขอบคุณมากน้าคะ

พี่ๆที่จีบันใจดีทุกคนเลยค่ะ ขอบคุณมากค่า

อยากรู้ด้วยคนค่ะ

ถ้าอยากต่อ รัฐศาสตร์นี่เค้ากำหนดเกรดไม๊คะ

MBA ต้องสอบทั้ง CUBEST และ CUTEP คะ มีเปิดสอบหลายรอบในหนึ่งปี ลองเข้าไปตรวจสอบตารางสอบในเวปไซต์ของจุฬาฯได้คะ

CUBEST มีการทดสอบ 3 ส่วน คือ ความถนัดทางคณิตศาสตร์ การอ่านเชิงวิเคราะห์ และ IQ ส่วน CUTEP เป็นการทดสอบภาษาอังกฤษคะ

ตอนยื่นสมัคร มีการกำหนดเกณฑ์คะแนนขั้นต่ำไว้สำหรับทั้ง CUBEST และ CUTEP คะ (แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ขออภัยคะ) ส่วนเรื่องเกรดไม่แน่ใจว่ากำหนดไว้หรือเปล่า

MBA จุฬาฯ มีหลายโปรแกรมคะ ต้องการประสบการณ์แตกต่างกันไปในแต่ละโปรแกรม แต่อย่างน้อยควรมีประสบการณ์ทำงาน 1 ปีคะ (สำหรับภาคปกติ)

คำแนะนำ: สอบ CUTEP และ CUBEST ตั้งแต่เนิ่นๆคะ ถ้าคะแนนไม่น่าพอใจจะได้มีโอกาสสอบใหม่ อย่ารอจนใกล้สมัครคะ & เตรียมตัวเรื่องคณิตศาสตร์ด้วยคะ เพราะเข้าไปเรียนMBA ค่อนข้างต้องใช้เลขเยอะและยากพอสมควร แต่ถ้าถนัดอยู่แล้วก็ชิวๆคะ^ ^
ขอบคุณสำหรับข้อความทุกข้อความนะครับ
พอดีผมอยากทราบเรื่องของการเรียนต่อโทพอดีเลย
เป็นประโยชน์อย่างมากมายเลยครับ
ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้ถามเองก็ตาม
....ขอบคุณสำหรับคำถามและคำอธิบายอีกครั้งนะครับ....
ลองข้าไปดูที่ www.mbachula.info นะคะ
รบกวนสอบถามคะ อยากเรียนโท จุฬา เหมือนกัน แต่เป็นคณะพยาบาล พอมีรายละเอียดไหมคะ ไปสอบCU-TEP มาแล้ว ได้ 403 เอง ตกแกรมม่า ว่าจะลองสอบใหม่ อยากทราบว่าคณะพยาบาลรับที่คะแนนนเท่าไหร่อ่ะค่ะ มีmailติดต่อกลับนะคะ mong_ma_tang_nee@hotmail.com ขอบคุณค่ะ
400up เรียนได้ค่ะ แต่ต้องลงเรียนภาษาอังกฤษเพิ่มค่ะ
คณะที่ผมเรียนนะคั้บ
สาขาพัฒนามนุษย์และสังคม จุฬาฯ
คุณสมบัติ มีดังนี้
1.สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาบัณฑิต สาขาใดสาขาหนึ่ง โดยมีเกรดเฉลี่ย 2.5 ขึ้นไป
2.คะแนนสอบ cu-tep ตั้งแต่30 หรือTOEFL ตั้งแต่400 หรือIELTS ตั้งแต่3.0
3.คณะกรรมการบริหารหลักสูตรฯ พิจารณาเห็นสมควรให้มีสิทธิ์สมัครเข้าศึกษาได้

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again