ช่วยด้วยค่ะ เครียดมาก >>> สิวอุดตัน (มีรูป)

พอดีช่วงนนี้ต้องแต่งหน้าบ่อยมาก เกือบเทบจะทุกวัน แล้วเราก็ไม่ลืมที่จะเช็ดเครื่องสำอางค์ออกให้หมดก่อนจะล้างหน้าด้วย (เราใช้ Cleansing Express เช็ดก่อนค่ะ ตามด้วยโฟมล้างหน้า)  แต่เจ้าสิวอุดตันมันก็ขึ้นมาเรื่อยๆๆๆๆๆ ตอนแรกมีแค่ข้างจมูกนิดเดียวเองอ่ะ

ก็เลยหยิบเจ้า BP5% มาทาก่อนล้างหน้า 15 นาที
ตามตามด้วยBHA แล้วก็  Diffrin ทาก่อนนอน  
ทำอย่างนี้มาได้1อาทิตย์แล้ว  แต่ผลปรากฎว่า มันยิ่งเพิ่มมาเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 
จนเต็มข้างแก้มไปหมดแล้วค่ะ

เรื่องสำคัญ...คือวันที่29ต้องไปงานแต่งเพื่อนอ่ะค่ะ ก็อยากจะสวยกับเค้าบ้าง
สาวๆๆๆเราต้องทำไงดีคะ  
จะหาหมอดีมั๊ย ขอเอายาหมอมากิน แล้วขอยาทามาใช้ดีมั๊ย ?
ไปกดสิวอุดตันออกดีรึเปล่า...แล้วแผลกับรอยแดงจะหายทันมั๊ย ?
รึว่าทายา  ตามที่เราใช้อยู่ทุกวัน.........

ทำยังไงดีคะสาวๆๆ เราคิดม่ายออกแล้วอ่ะ  มันไม่เคยขึ้นมาเต็มแก้มขนาดนี้เลยอ่ะ แถมเป็น2ข้างเลย

วันที่29ก็มีงานแต่งเพื่อนด้วย แถมวันอาทิตย์นี้ก็มีนัดกินข้าวกะบรรดาเพื่อนๆคุณแฟน  เห้อ ... เครียดๆๆๆ

อย่ากังวลเลยจ้า ลองดูวิธีการรักษาสิวของคุณฝน fonkan นะคะ มี 4 ภาค มีประโยชน์จริงๆ เผื่อจะช่วยได้บ้าง

http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=37438

ใจเย็นๆนะคะ   อย่าเครียดมากนะคะ   มันต้องใช้เวลาอะค่ะกว่าจะหายเพราะว่าฝนก็เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน    สู้ๆนะคะ   ค่อยๆรักษา
ถ้าไปกดสิวช่วงนี้ รอยสิวน่าจะหายไม่ทันงานแต่งเพื่อนนะคะ
แต่ข้อดีคือ หน้าจะเรียบกว่า แต่งหน้าได้เนียนกว่า
แล้วพวกรอยสิว ก้อใช้คอนซิลเลอร์ปิดไว้ก้อได้ค่ะ
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ...แต่เราเป็นทั้งตอนแต่งหน้าและไม่ได้แต่งหน้า....แถมมาเป็นตอนโตอีก

วิธีเดียวที่ช่วยได้ คือเราไปหาหมอให้หมอจิ้มกรดผลไม้ให้ที่หัว เพื่อจะสพกิดมันออกมา ไม่งั้นนอนแช่กันเป็นชาติค่ะ...
น่าจะไปหาหมอนะคะ  เราหา ประมาณ2อาทิย์ ก็หายค่ะ อาทิตย์แรกก็จะดีขึ้น แต่หมอยังไม่ให้กดสิวในช่วงอาทิตย์แรกนะคะ   เราได้ทั้งยาทาแล้วก็ยากิน  แล้วก็ต้องงดแต่งหน้าด้วยนะคะ   ไม่อยากแนะนะให้ใช้อะไรเลยช่วงนี้เพราะกลัวว่าหน้าของ จขกท.จะเห่อขึ้นมาอีก

จากที่เห็นในรูป สิวที่อุดตันบางเม็ด น่าจะกดออกได้นะคะ  แต่วิธีกดสิว ต้องใช้อุปกรณ์ที่ใช้กดนะคะ ไม่ใช้บีบออก นะคะ เพราะ ถ้ากดสิวถูกวิธี จะไม่ค่อยมีรอยสิวค่ะ กดเสร็จก็ทายา ตอนนี้ก็อย่าเพิ่งแต่งหน้าเยอะนะคะ ไม่งั้นสิวอาจจะระคายเคืองทำให้สิวเพิ่มขึ้นมาอีก  ใจเย็นๆ นะคะ ค่อยๆ รักษา อย่าเครียด แล้วก็นอนพักผ่อนเยอะๆ อย่านอนดึกนะคะ

อันดับแรก...ใจเย็นๆก่อนนะจ๊ะ...ยิ่งเครียดมันเหมือนยิ่งแกล้งนะ....เจ้าสิวเนี่ย...
แล้วยา Diffirin น่ะ...มันจะออะผลให้สิวอุดตันที่ซ่อนยู่ใต้ผิวทะยานตัวออกมาให้หมด...เห็นห้องแป้งที่อ่านๆมาเค้าบอกว่าทายาตัวนี้ต้องทำใจนะจ๊ะ..ระยะเวลาประมาญ 3 เดือนที่สิวมันจะผลัดกันออกดอกออกผล..แต่ว่าพอพ้น 3 เดือนนี่ 98% หน้ากิ๊กทุกราย...

แต่ส่วนใหญ่ทนไม่ได้ถึงครี่งทางเลย...ก็เลิกใช้...เราก็เป็น 1 ในนั้นเพราะทำใจไม่ได้.....
ส่วนตัวเราเน้นที่ล้างเครื่องสำอางค์ออกให้หมดจิงๆ  แล้วทา BP ทิ้งไว้ก่อนล้างหน้า
แล้วเช็ด toner อีกรอบ
เสียเวลาหน่อยแต่ผลลัพธ์คุ้มนะคะ...สิวอุดตันขึ้นน้อยลงเรื่อยๆๆ   จนตอนนี้ติดเป็นนิสัยแล้วค่ะ...ล้าง oil นวดอยู่อย่างนั้น  นานมากๆๆ  เพราะเราใช้ base Kiss + โรตี  ตอนนี้หน้าไม่มีสิวอุดตันแล้วค่ะ...
เชื่อเถอะ...รักษาที่ต้นเหตุดีกว่า.....ปลายเหตุนะคะ....

สู้ๆๆจ้ะ..

อาจจะเกี่ยวกับ คลีนชิ่งรึป่าวคะ
ลองเปลี่ยนดู คลีนชิ่งบางตัวอาจทำให้มีสิวอุดตัน หรือไม่ถูกกับเราก็ได้คะ

เราเห็นด้วยกับ คห.ที่3 นะคะ เพราะถ้าไปหาหมอ กดออก หน้าก็จะเรียบกว่า รอยสิวที่กดก็กลบง่ายกว่าด้วยน่ะ

แล้วที่มันขึ้นเพิ่ม อาจเป็นเพราะยามันขับสิวออกมาอยุ่ก็ได้นะคะ ต้อลองใช้ไปซัก 1-2 เดือนอ่ะ ดูว่ามันดีขึ้นมั้ย

ยังงก็เอาใจช่วยให้หายไวๆ นะคะ^^

เราก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้อ่ะ
เราต้องไปกดตลอด

แต่เราไปเจอในเน็ตนะจ้าว่ามันเกิดจากการที่เราไม่ผลัดเซลล์ที่ตายแล้วออกมันเลยเกิดสิวอุดตันอ่ะ
ล้างหน้าธรรมดาก็ผลัดเซลล์ผิวไมได้อ่ะจ้า เราเคยทานยาcnotin กินยาคุมมันก็ไม่หายไม่ได้เกิดจากฮอร์โมนอ่ะเรากดสิวกลับมาทีไรก็มีรอยแดงรอยดำทุกทีแต่หน้าเรียบขึ้น
ตอนนี้เรก็เลยใช้มะขามเปียกที่มีahaช่วยในการผลัดเซลล์ผิวอ่ะมาพอกหน้าอ่ะ
มันก็ดีขึ้นนะ
จขกท จะลองทำก็ได้นะจ้า
ขอให้หายไวๆเราเข้าใจ อุดตันแล้วมันแต่งหน้าไม่สวย

ลองดิฟเฟอริน หรือ retin a ค่ะ สิวมันจะสุกออกมาเร็วมาก ดีกว่าทายาให้ยุบ ทาเฉพาะส่วนที่มีสิวพอนะคะ บางๆ

ขอหายไวๆ ให้ทันวันที่ต้องการนะคะ
เราว่า ลองไปที่คลินิก ปรึกษาคุณหมอดูก่อน

แล้วช่วงนี้แนะนำให้งด Diffrin ไปเลยดีกว่าค่ะ  O_O
เพราะมันเป็นตัวเร่งให้สิวอุดตันใต้ผิวหนังเห่อขึ้นมา
(เราใช้เรตินเออยู่ ตัวยาเป็นคุณสมบัติเดียวกัน ..พวกสิวผดสิวอุดตันขึ้นมาเต็มหน้าผากเลย)
ไว้หลังงานแต่งงานค่อยกลับมาใช้ต่ออีกที

เข้าใจความรูเ้สึกเลยค่ะ จากที่ไม่ค่อยมีสิว แล้วมันอพยพมาจากไหนก้อไม่รู้ ก่อตั้งรกรากที่หน้าเนี่ย
ตอนนี้เราเครียดมาก ร้องไห้ทุกครั้งที่ส่องกระจกเลยจริงๆ

คือเราเคยแพ้เบสโรตี และรักษาจนหาย แต่หลังจากนั้นเราใช้อะไร ขนาดที่ไม่แคยแพ้ ไม่เคยอุดตัน มันก็อุดตัน ตอนนี้เรากลับมาเป็นสภาพเหมือนตอนแพ้เบสโรตีอีกครั้ง สภาพจิตใจรันทด หดหู่มากๆเลย

เราเป็นเหมือนกันเลยค่ะ จากปกติเป็นคนไม่มีสิวขึ้นเลย แล้วก็เป็นเหมือน จขกท

สรุปเรารู้สามเหตุแล้วค่ะ

ลองหยูดใช้ cleaning express ดูนะคะ หายจริงๆ ตอนแรกเราก็ไม่เชื่อเพราะใครๆก็บอกว่าดี แต่มันหายจริงๆค่ะ

เคยเป็นนะค่ะ ตอนอยู่ไทยอาเคยแนะนําให้ไปหา หมอผิวดีคลีนิกแถวลาดพร้าวค่ะ หายเลยหน้าใสขึ้นด้วย ขอให้หายไวๆๆนะค่ะ จุ๊บๆๆ เอาใจช่วย
เคยเป็นนะค่ะ ตอนอยู่ไทยอาเคยแนะนําให้ไปหา หมอผิวดีคลีนิกแถวลาดพร้าวค่ะ หายเลยหน้าใสขึ้นด้วย ขอให้หายไวๆๆนะค่ะ จุ๊บๆๆ เอาใจช่วย
เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ของเราปล่อยเวลาไว้ให้ล่วงเลยมานาน
จนกลายสภาพจากสิวผดมาเป็นสิวอักเสบ (หลายเม็ดมากกกก)
แล้วเพิ่งจะไปพบหมอเมื่อสามอาทิตย์ที่แล้ว

อยากบอกว่าก่อนหน้าที่จะเป็นเราก็ใช้ cleansing express เหมือนกันค่ะ
เลยคิดว่าตัวเองน่าจะแพ้ cleansing ตัวนี้

อ้อ..แล้วเราคิดว่าลักษณะสิวของคุณ จขกท. มีลักษณะคล้ายของเราเลย
คือจะเป็นสิวผดอุดตันทั้งสองข้างแก้ม แต่ของเรารุนแรงกว่าของคุณ จขกท. มากกก
ตอนนี้ได้แต่ทำใจ เฮอๆๆ ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ
อยากแนะนำให้รีบปรึกษาแพทย์จะดีกว่านะคะ อย่าปล่อยให้เวลาล่วงเลย
เพราะไม่งั้นจากสิวผดมันจะกลายเป็นสิวอักเสบ
แล้วทีนี้จะยิ่งน่ากลัว แล้วก็จะทิ้งรอยดำไว้ด้วย
(เพราะโดนกะตัวเองมาแล้ว T_T)

เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆๆ
เอ่อออ
คือว่าตัวดิฟฟารินเนี่ย
มันจะผลักสิวออกมานะคะ

ญาติๆกันใช้อยู่ จากหน้าใสๆ
มีผื่นนิดหน่อย ตอนนี้พรึ่บเลยค่ะ - -*

หยุดดิฟฟารินก่อนดีกว่าค่ะ

ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆนะคะ

มีปัญหาเหมือนกันเลยค่ะ ไม่รู้ไปทำบุญร่วมชาติกันตั้งแต่ชาติปางไหน ติดแน่นทนนานอย่างแรง ไปเลเซอร์แล้วก็ยังขึ้นมาอีก

ถ้าจะให้หายทันเวลาก็ต้องไปเลเซอร์และกดออกอะค่ะ 7 วันนี่นิ๊งเลย แต่นิ๊งได้ไม่ทันไรมันก็ขึ้นมาอีกเหมือนเดิมถ้าเรายังล้างหน้าไม่สะอาด

เราก็เคยใช้ differin ค่ะ แต่ differin ต้องอาศัยเวลาประมาณ เป็นเดือนขึ้นไป
BP ออกฤทธิ์เฉพาะสิวอักเสบค่ะ

ตอนนี้เราใช้ ไวตามิน A ของหมอจุฬา (ไปที่รพ.ให้หมอจ่ายให้ค่ะ) 0.5% ค่ะ เพราะแต่ก่อนเคยใช้ differin มันแค่ 0.025% ถ้ามันไม่ได้ผลก็ต้องเพิ่มความเข้มข้นขึ้นค่ะ แต่ก็ต้องอาศัยระยะเวลา

เวลาล้างหน้า จขกท. ล้างด้วย oil รึป่าวคะ มันอาจจะล้างไม่สะอาดตรง step นั้นก็ได้นะคะ
เราเปลี่ยน oil ล้างหน้าก็เริ่มดีขึ้น ก็ต้องดูว่าเราบกพร่อง step ไหนไปรึป่าว ล้างหน้าลวกๆ สิวอุดตันบุกแน่นอน

เอาใจช่วยให้สู้กับมันกันต่อปายยยย(รวมทั้งเราด้วย )

เราไปหาหมอที่ รามา มา หมอแนะนำให้เลเซอร์ เพราะเราเป็นสิวอุดตัน 
แต่เราบอก เอาไว้ครั้งหน้าได้ไหมค่ะ วันนี้ไม่พร้อม 
เลยได้ยามาดังนี้

ยากลุ่มกรดวิตามินเอ ( Retinoic Acid )   ตัวนี้เป็นยากิน กินแล้วจะตาแห้ง ปากแห้ง มากจริงๆ เลือดเลยปากเรา

ยาทา   glycolic acid            ตัวนี้เป็น กรดผลไม้ ปรับสภาพผิว ทาทิ้งไว้ 10-15 นาทีก่อนล้างหน้า ใช้ช่วงแรกหน้า                                                    แดงๆ และก็ ลอกๆ เป็นขุย ค่ะ

ยาทา   differin gel                ตัวนี้ทาแล้ว หน้าจะตึงๆ นิดๆ ลดการอักเสบ ไม่รู้ว่า มันทำให้สิวอุดตันเพิ่มขึ้นหรือเปล่า                                                   แต่มันมันก็ไม่เพิ่ม เคยอ่านข้อมูล บอกต้องใช้เวลา ของอย่างนี้ ต้องใช้เวลาค่ะ เลยใช้ต่อ

ยาทา  RAMA Bright             ตัวนี้เราไม่แน่ใจ แต่หน้าจะเป็นของโรงพยาบาลรามา ละมั้ง อาจลบรอยดำ แดง คิดว่า                                                   เดี่ยวไป หาหมอครั้งหน้าจะถาม ^^   

ยาสระผม เคนาลิน คีโตคอนาโซล   มันขจัดรังแข แถม รักษาโรคหนังศริษะ เรือรัง และ กรากเกลื้อน ได้ดีและ จึงไม่                                                              ทำให้ผิวหนังบริเวณหน้าระคายเคือง เห็นครั้งแรก ขำ เหมือน ที่อาบน้ำหมาเลย                                                              ตลกตัวเอง

เอาใจช่วยนะค่ะ เพราะเราก็สู้ กับมันอยู่ต้องใช้เวลา และ กำลังใจที่ดีจ๊ะ 

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น