สิวอุดตันทำยังไงถึงจะหายค่ะ

กลุ้มใจกับสิวอุดตันมากเลยค่ะตอนนี้ ขึ้นเต็มหน้าเลยอ่ะ เมื่อก่อนมีบ้างไม่มาก

แต่ตอนนี้มานคงได้ใจอ่ะยกบวกมาบุกหน้าเราเต็มไปหมดเลย 

อยากทราบว่าต้องรักษายังไงบ้างค่ะถึงจะหายอ่ะ 

ตอนนี้ลูบหน้าแล้วเป็นเม็ดๆ เต็มเลย เศร้าอ่ะ เป็นเสี้ยนหนามชีวิตมั่กๆ

ใครมีวิธีรักษายังไงช่วยบอกทีนะคะ...อยากหน้าเนียนๆ กะเค้ามั่งอ่ะ
แนะนำลองทำดูก็ได้ค่ะ

- ทาครีมละลายสิวเสี้ยนสิวอุดตันทุกวัน ก่อนล้างหน้า 30 นาที หรือ บางตัวสามารถทาก่อนนอนได้ มีตั้งหลายยี่ห้อเลยค่ะ
- ต้องล้างเครืองสำอางออกให้หมดจดค่ะ อันนี้จากประสบการณ์เองเลย สมัยก่อนใช้คลิีนซิ่งมิลค์ ล้างเครืองสำอางด้วยการนวดๆๆ แล้วเอากระดาษเช็ด แต่ตัวเองนวดครีมไม่แตก ทำให้ล้างไม่สะอาด สิวบุกบานตะไท
- หลังล้างเครืองสำอางแล้วควรเช็ดโทนเนอร์ตาม ถ้าไมมีแอลกอฮอลก็จะดีมาก เพราะผิวมีสิวจะไม่ระคายเคืองง่าย เช็ดตามเผือบางทีเราอาจล้างหน้าไม่สะอาดพอ
- ควรใช้ครีมบำรุง และ เครืองสำอางที่เป็น oil free
- ถ้าผิวมันมาก ก็ไม่ใช่ว่าจะต้องล้างหน้า หรือ ซับหน้าซะจนหน้าแห้ง เพราะยิ่งหน้าแห้งผิวยิ่งจะทำการผลิตน้ำมันมาเคลือบผิวหน้าให้ชุ่มชื่นค่ะ
- อย่างสุดท้าย ถ้าสุดทนก็รีบไปหาหมอโลด อิอิ

อย่างนี้ต้องไปพบคุณหมอดีกว่าจ้ะ

ล้างหน้าให้สะอาด นอนให้เพียงพอ งดแต่งหน้า  ก็น่าจะดีขึ้นนะค๊า

ขอบคุณค่ะพี่โอ๋ รู้สึกว่ามันจะเยอะขึ้นตอนเริ่มแต่งหน้านี่แหละค่ะ คงล้างไม่สะอาดจริงๆ อ่ะ

ขอถามอีกนิดนะคะ ครีมละลายสิวเสี้ยนสิวอุดตันตัวไหนใช้ดีอ่ะคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คุณ Gomora_jung  คิดว่าจะลองรักษาเองไปก่อน ถ้าไม่รอดคงต้องพึงคุณหมอจริงๆ อ่ะ

คุณลิงกังน้อย ตอนนี้งดแต่งหน้าไปเรียบร้อยแย้วค่ะ ล้างหน้า ทาครีมบำรุง ทาแป้งฝุ่น เท่านั้นอ่ะ
แถมอีกอย่าง....อย่าลืมล้างพวกอุปกรณ์แต่งหน้า พวกแปรงกะพัฟด้วยเด้อ
แนะนำอันที่พี่ใช้ละกันเน้อ เพราะอันอื่นไม่เคยลองเองก็บอกไ่ม่ได้

ที่พี่ใช้อยู่ก็มี

dr somchai - anti ance system เป็นตัวทาก่อนล้างหน้าใช้ละลายสิวอุดตัน หรือ จะทาก่อนนอน หรือ จะโบกหัวสิวก็ได้จ้า หลอดละ 95

เจลแต้มสิว dr somchai หลอดเล็กๆ เป็นเจลใสๆ แต้มหัวสิว ไม่เกิน 105 จำราคาไม่ได้ประมาณนี้ ยี่ห้อซือ้ที่ทอปซุเปอร์ เทสโก้โลตัว กะ วัตสันได้

อีกตัวแนะนำ eau thermale avene - cleanace k อันนี้ทาก่อนนอนได้เลยอ่ะ มันมีทั้ง aha & bha ช่วยละลายสิวเีสี้ยน อุดตัน และ ผลัดผิวด้วย อันนี้ประมาณ 790 ซื้อที่ร้านบู๊ทหรือวัตสัน

อีกอันนึงที่เกียวๆกะพวกรักษาสิวก็คือ op concealer แบบปากกกาหมุนเล็กๆ แต้มหัวสิวคะ สีเนื้อค่า ประมาณ 200 ก่าบาทค่ะ
ขอบคุณค่ะ แอบมาจิ๊กความรู้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ แอบมาจิ๊กความรู้เหมือนกัน

ใช้ panoxy ค่ะ เลือก% ที่มันต่ำก่อนก็ได้ทาทิ้งไว้ก่อนล้างหน้า แต่ถ้าสิวอักเสบก็แต้มไว้ก่อนนอนมันก็ยุบได้เหมือนกัน ซื้อตามร้านขายยา วัตสัน ก็ได้ค่ะ

เคยซื้อ panoxyl มาลองแล้วค่ะ 2.5% อ่ะ เคยอ่านในเว็บพันทิพเลยเอามาลองดู เค้าว่าให้แต้มไว้ 5 นาที แล้วค่อยล้างหน้าชะมะคะ แล้วค่อยเพิ่มเวลาขึ้นเรื่อยๆ เราใช้ครั้งแรก ก็ลอง 5 นาที แล้วล้างออก ปรากฎว่าหน้ามานแดงจนน่ากลัวอ่ะค่ะ แบบแต้มตรงไหนแดงตรงนั้นถ้าวาดเป็นรูปมานคงแดงเป็นรูปที่วาดเลยอ่ะ ตกใจมากเลย แต่เช้ารอยที่แดงก็หายไป แต่ก็ไม่กล้าใช้ต่ออ่ะ ไม่รู้ว่าอาการแบบนี้ใช่แพ้รึป่าวคะ รึว่าปกติอ่ะ ถ้าปกติจะได้ใช้ต่อ ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยนะคะ

เดวจะลองใช้สูตรพี่โอ๋ดูด้วยอ่ะ อยากหายยยยย ตอนนี้หน้าอุกาบาตมั่กๆ

พี่ก็เคยใช้ panoxyl อยู่พักใหญ่ค่ะ ก็ใช้ 2.5 % แหละ ทาทีแรกๆ ก็ไม่เห็นเป็นไร ทาทิ้งไว้ตั้งนานยังได้ วันดีคืนดี ทาทิ้งไว้ยังไม่ทัน 5 นาทีเลย เกิดร้อนๆ ไปส่องกระจก ต๊กใจมาก แดงเป็นรอยหน้ากากทั้งหน้าเลย กิ๊ดดดดดดดดดดดดดดดด

คืนนั้นเอาหน้าจุ่มในน้ำเย็นจัด เป็นชั่วโมง กลั้นหายใจแล้วก็จุ่ม อยู่นั่น กลัวเป็นหน้ากาก ไม่หายละแย่เลย

หลังจากนั้น เลิกใช้ไปเลยค่ะ 5555
พอดีไม่ประทับใจด้วยเพราะมันเหม็นกะแสบตะหงิดๆ พอเีทียบกับอย่างอื่น
เป็นอยู่เหมือนกันเลย เมื่อก่อนหน้าใสกิ๊กจนเพื่อนหมั่นไส้ค่ะ
ตอนนี้มีแต่คนสงสารและหมั่นไส้(มั้ง)เป็นแล้วหายยากมาก คิดว่าล้างไม่สะอาดเพราะตอนไม่เป็นใช้แค่แป้งพัฟตอนเป็นคงเพราะลงรองพื้นด้วยอย่างให้หน้าเนียน วิธีรักษาตอนนี้ล้างให้สะอาดค่ะ
อีกอย่างเปลี่ยนสบู่ที่ล้างมือก่อนล้างหน้าก็ดีนะ เอาแบบล้างเกลี้ยงๆเลย ตอนนั้นเป็นหาสาเหตุไม่เจอจนสังเกตว่าสบู่ล้างมือที่บ้าน(แบบกดในห้าง) มันลื่นๆนี่อีก
เราเคยเป็นสิวอุดตันเพราะยาสระผม(คิดว่านะ)
แล้วเราก็ซื้อ ratin A กับ clindalin gel มาทา
ก็โอนะ ตอนนี้หน้าดีขึ้นเยอะ
clindalin gel เราใช้ทาเช้าเย็น
แต่ตัว ratin A ทาเฉพาะตอนกลางคืนก่อนนอนอ่ะกั๊บ
แต่ว่าทาแล้วก็ต้องทาครีมบำรุงด้วย เพราะหน้าจะแห้งนิดนึง...
แต่เราว่าหาหมอดีกว่า
น้องเราเคยไปหาหมอแถวสะพานควาย ฝั่งตรงข้ามธนาคารออมสินสำนักงานใหญ่ ชื่อ "บูรพาคลีนิค" ค่ะ
เค้าจะรักษาแบบค่อยเป็นค่อยไป แต่ว่ามันไม่ทำให้หน้าเราพังจ้ะ ลองดูเน้อ
เข้ามาฟังด้วยคนอะ ตอนนี้หน้าเน่ามาก อุดตันเพียบเยย งืดๆ
ฟังโด้ยยยยยยย เด๋วจะลองไปสอย ของตามพี่โอ๋มาลองมั่ง คุคุคุ
ตอนนี้ที่ใช้อยู่ ใช้ผลิตภัณฑ์หลายตัวของ Laroche Posay อ่ะ เราว่าดีน๊า ชอบมั่ก ๆ ตอนนี้หน้าเริ่มหายเป็นสิว แต่มีริ้วรอย ก็ใช้ Mela D ของ Laroche Posay เราว่ามันทำให้รอยสิวจางลงแยะเรยยอ่า ชอบ ๆ แต่ไม่รู้มีใครใช้แล้วรู้สึกดีเหมือนเราไม๊อ่า ต้องรอฟังชาวบ้านผู้อื่นมาเล่าต่อโลด
panoxyl 2.5 ปลอดภัยสุด สำหรับคนเพิ่งใช้ ส่วนตัวใช้แล้วหน้ายังไม่เคยแดง(สงสัยหน้าจะด้านไปนานแล้ว) หาซื้อได้ที่ร้านขายยา

คนที่แต่งหน้า ถามหมอมา หมอบอกว่า ต้องล้างเครื่องสำอางค์ให้หมดก่อน แต่ยังไม่ต้องล้างสบู่นะ หน้าก็จะเนอะเพราะครีมล้างหน้า นิดนึง

ก็ค่อยลง ทิ้งไว้ 3 นาที วันต่อไปก็ค่อยๆเพิ่มขึ้นจนถึง 10 นาที(หน้าต้องยังไม่แดงด้วยนะ)

สิวอุดตัน ก็จะลดลง เพราะยาตัวนี้ช่วยละลายหัวสิวอ่อนๆ
ใช้ Benzac แทน panoxyl ดูสิคะ หน้าไม่แดงไม่แสบเลย ตัวยาเดียวกันค่ะ พี่ทาทิ้งไว้ทั้งคืนก็ไม่เป็นไร
อยากฟังด้วยเพราะเป็นสิวอุดตันเยอะกลุ้มใจเหมือนกัน
ไปหาหมอที่คลีนิควังแก้วค่ะ ดี แต่รอคิวนานมากๆ ลองหาข้อมูลดูนะค่ะ
เราเป็นเหมือนกันมากด้วย

เคยลองหลายวิธีก็ไม่หายสักที

ลองไปหาหมอที่เดอะมอลล์บางกปิ 4 อาทิตย์ หายเลย หน้าใสเหมือนเดิม
ชื่อหมอชำนาญ

ลองดูน่ะเผื่อดีขึ้น
อยากจาบอกว่าโอเรียนทอลสีส้มดีมั๊กใช้แร้วหน้าเนียนเลยอ่ะ เราเป็นคนที่แพ้ง่ายใช้ครีมมาเยอะแร้วแต่ก้อไม่เห็นดีขึ้น เคยใช้3step ของcliniqueแต่ก้อไม่ดีขึ้นแถมสิวยังขึ้นเติมหน้าอีก แร้วก้อใช้นีเวียกลางวันกลางคืนก้อไม่ดีขึ้นแต่ก้อไม่เลวลง ลอรีออของพลอยอ่ะก้อไม่ดีขึ้นแต่ก้อไม่เลว การีเยก้อดีขึ้นแต่ไม่มาก แร้วก้อโอเลก้อดีขึ้นแต่ไม่มาก แร้วก้อสมูทรอีทุกตัวหน้าไม่ดีขึ้นเลยแถมสิวขึ้นอีกแระก้ออื่นๆอีกมากมายที่ไม่ด้ายเอ่ยถึง เคยหาหมอนะแต่พอหยุดหาสิวเต็มเลย แร้วหมอกดสิวทุกอาทิตย์เลยหน้าจะพังเจ็บไม่อยากกินยา ไม่อยากโดนกดสิว ก้อเลยไม่ไปหน้าสักพักสิวมาเต็ม ถอดจัยเลยอ่ะคิดว่าคงไม่มีอารัยใช้ดีแร้วจนมาเจอโอเรียนทอลเพื่อนแนะนำสีส้มโอ้ดีมากๆๆๆๆเลยอ่ะไม่ด้ายโฆษณานะแต่เราอยากให้คนที่เคยมีความรู้สึกแย่ๆกับสิวมารู้สึกดีเหมือนเราตอนนี้มีคนทักแร้ว โห้ปลื้มสุดๆๆลองดูแล้วจารู้
ตอนนี้ก้เป็นสิวอุดตันมันเพิ่มขึ้นมาเรื่อย ตอนนี้เราได้เห็นเพื่อน ๆบอกว่ามีตัวยาราจะลองไปซื้อมาใช้ดูบ้างเพราะหน้าไม่มีที่ว่างเดินเลยสิวเต็มไปหมด
คลีนิคหมอวังแก้ว หายค่ะ
panoxyl 2.5 ราคาเท่าไรครับเเล้วท่าซื้อไรที่ไหนผมขอคำตอบหน่อยนะครับ
panoxl 2.5 นี้ใช้ังไรครับยิ่งตอนนี้ฮอโมนผมมีมากอยากหายจังอายเพื่อนช่วยบอกที