RevieW เครื่องสำอางอันตราย 460 รายการ

อันนี้เอาหน้าทุกๆหน้ามาแปะๆๆๆไว้ เป็นตัวอย่างนะค่ะ

เครดิตจาก http://www.fda.moph.go.th/e-cosmetic_v2/frontend/theme_3/dangerous.php?Submit=Clear#

เยอะมากเลยค่ะ รายชื่อทั้งหมดจะอยู่ในเว็บ ที่ให้เครดิตนี้เลยนะค่ะ เผื่อมีคนสนใจ

ส่วนภาพ พอดีทำไปได้แค่ 11 หน้าจาก 19 เดี๋ยวไว้จะเอามาลงจ่อให้น่ะค่ะ

ส่วนมากในเว็บจะมีชื่อเครื่องสำอางซ้ำกันค่ะ ภาพจาก 11 หน้า ก็เลยเหลือเท่าที่เห็นนี้แหละค่ะ

เครื่องสำอางที่ อย ประกาศ ก็จะมีทั้งเจอสารปรอท บ้าง หมดอายุ ร้านค้าที่จำหน่ายไม่น่าเชื่อถือบ้างอะไรบ้างค่ะ

ยังไงก็ลองเข้าไปดูได้ที่เว็บนะค่ะ ข้อมูลเยอะมาก คงลงให้ไม่หมด

ต่อไปก็จะเป็นภาพของเครื่องสำอางอันตรายที่ อย ได้ตรวจสอบไว้แล้วนะค่ะ

เยอะมากอ่ะ ส่วนมากก็เป็นของแบบว่าที่ไม่ค่อยรู้จัก ขายในร้านขายของชำทั่วๆไป

มีใครเคยโดนตัวไหนบ้างมั้ยค่ะเนี่ย

ส่วนเราก็ บาชิ เลย โว้ว เจอสารปรอทอ่ะ น่ากลัว

ดีน่ะที่เลิกใช้นานแล้ว
- -"
ไม่โดนเลยซักตัวคะ เเหะๆๆ

โดนตัว บาชิ เหมือนกันค่ะ แต่ เก๋ลองใช้อันเล็กที่เป็นแบบทดลอง แต่ไม่เห็นผลอะไร  เลยเลิกใช้ค่ะ
อยากทราบมีวิธีทดสอบสารปรอท หรือ ไฮโดรควินิน แบบง่ายๆ บ้างไม๊ค่ะ เผื่อว่าจะลองเอาไปทดสอบกับครีมอื่นๆบ้างค่ะ  

หูยยย เยอะจังค่ะ

เยอะจิง ๆ นะค่ะ  แต่ดี ที่ไม่โดนเลย รอดตัวไป

โดนครีมมาดาม ส่าหร่ายเขียวอ่ะ
แต่ใช้มากระปุกที่สองแร้วยังไม่เปนไรเลยค่ะ

มันต้องสะสมไปนานๆก่อนใช่มั้ยค่ะ ถึงจะเห็นผลอ่ะค่ะ
เยอะจังเลยค่ะ

โชคดีที่ไม่โดนซักตัว ฮะฮะ

เราโดนบาชิ

รกแกะ

ครีมไพร

เราก็ใช้บาชิอยู่ ประมาณปี 1 แล้วค่ะ

แฟนก็ให้เลิกใช้ต้้งนานแล้ว แต่ไม่เชื่อ

เหอะๆๆ

แล้วจะใช้ครีมไรต่อดีอะ
ไม่เคยใช้เลยสักกะตัว เย่ๆๆ
ขอบคุณมากค่ะสำหรับเอามาลงให้ชาวจีบันได้รับทราบและระวังกัน
อิอิ
ไม่โดนเลยแฮะ แต่ก็ดีจะได้ระวัง ขอบคุณที่เอารูปมาลงให้นะค้า

ไม่เคยสนใจใช้เลยค่ะ เพราะกลัว แต่เห็นเพื่อนหลายคนใช้ ไม่อยากเสี่ยงคะ ขอบคุณที่มากบอกข่าวจ้า

เคยใช้ โคเน่

หน้าขาวเร็วมากจนหน้ากลัว

เยอะจัง
แต่ดูจากภาพโดยรวม...ดีจังเราคงไม่เคยเผลอใช้

เราก็ใช่  บาชิ  เฮ้อ  เลิกปุ๊บ  สิวเต็มเลยอ่ะ  เศร้าจนทุกวันนี้ 

แต่ก็ดีที่เลิกใช้

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีดี  มีรูปด้วยล่ะ  ดีจัง

เพราะ  ถ้าบอกชื่อมาก็ไม่รู้หรอก 

ขอบคุณค่ะ

โดนเต็ม ๆ ยันโกะ ดีนะที่เลิกใช้มาหลายปีแล้ว

คนใช้ บาชิ เยอะจัง ยังไงก็เลิกใช้เถอะค่ะ อันตรายจริงๆ

ขอบคุณนะคะที่นำข่าวมาบอกกัน

อัพครบหมดแล้วค่ะ

460 รายการ แต่มีภาพอยู่เท่านี้อ่ะค่ะ

ยังไงก็ตรวจสอบรายการสินค้า วันหมดอายุ

ดูความน่าเชื่อถือของสินค้านั้นๆให้ละเอียด

เพื่อความปลอดภัยของผู้บริโภคนะค่ะ

ถ้าต้องการทดสอบว่ามีสารไฮโดรควิโนนหรือไม่
สามารถใช้ชุดทดสอบของกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์หรือ
ใช้น้ำผงซักฟอกเข้มข้นก็ได้ค่ะ

ถ้าต้องการทดสอบว่ามีสารปรอทแอมโมเนียหรือไม่
เราก็สามารถใช้ชุดทดสอบของ กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์

ถึงแม้ว่าผลการทดสอบตามที่เราทดสอบไปทั้งสองหัวข้อ
จะให้ผลบวก
แต่ก็อาจมีความเป็นไปได้ที่จะมีส่วนผสมของสารห้ามใช้อยู่ใน
เครื่องสำอางนั้นๆเช่นกัน

อีกวิธีนึงเพื่อความแน่ใจก็ให้นำตัวอย่างเครื่องสำอางที่ผลิตครั้งเดียวกันกับที่นำไปทดสอบเบื้องต้น ส่งให้กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ ตรวจวิเคราะห์เพื่อยืนยันผล ถ้าผลเป็นบวกอีกก็ยังไม่สามารถประกาศผลวิเคราะห์ให้ผู้บริโภคทราบ
ต้องดำเนินการ ต่อไปอีกอ่ะค่ะ

ไม่เคยใช้เลยซักตัวค่ะ

ขอบคุณที่เอาสิ่่งดีๆ มาบอกนะคะ
เหอๆ โดนเต็มๆใช้yankoอ่ะมิหน้าหน้าขาวขึ้นขนาดใช้เพียงไม่นาน
ปาไปเกือบครึ่งตลับน่ะ อิอิ
ดีที่เปงคนขี้เกียจทารู้สึกทะแม่งๆแต่แรกแร้วเชียว

555555โดนปาย
โดนตัวนึง ฝากระปุกสีเงินมีสติ๊กเกอร์ QC PASSED แปะอยู่

เป็นครีมรักษาสิวที่เราได้รับจากคลินิกรักษาสิวราชวิถีอ่ะ งงเลย หมอจ่ายให้ได้ไงเนี่ย

มาเพิ่มเติมนะค่ะ
จากที่ อย ตรวจพบสารที่ห้ามใช้

ทำให้สินค้าบางยี่ห้อ ได้ปรับปรุงปรับส่วนผสมให้ถูก

ของคลินิคคุณ midnight  เค้าอาจปรับปรุงส่วนผสมแล้วก็ได้นะค่ะ
เค้าถึงยังขายได้อยู่อ่ะค่ะ บางทีที่ อย เค้าไปตรวจ อาจเจอสินค้าหมดอายุ

หรือที่ยังค้างสต๊อกหน่ะค่ะ ยังไง ลองเข้าไปดูใน เว็บเผื่อได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นค่ะ
อาจไม่มีส่วนผสมของสารอันตราย หรือสินค้าอาจหมดอายุก็ได้ค่ะ

โอ้ววว   ไม่เคยใช้อยู่แล้วค่ะ  เพราะ  กลัว 
ใช้อยู่อ่ะ ตอนนี้รักษาหน้าอยู่อ่ะ เกือบจะสายไปแล้ว....
น่ากลัวจริง ๆ นะ ขาวใสแต่ตอนแรก พอหยุดปั๊บ ยังไม่ทันข้ามคืน
ผลข้างเคียงตามมาเลย
เสียเงินดีกว่ามานั่งเสียใจนะคะคุณสาว ๆ
โอ้ว น่ากลัวจิงๆ ดีนะไม่เคยใช้งะ น่ากลัวๆๆ พุทโธ ๆๆ .....
ดีนะทีไม่เคยใช้เลย

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again