เม็ดน้ำใส ๆ ที่ขอบตาด้านใน ทั้งบน-ล่าง

เอม มักจะมีอาการ เป็น เม็ดตุ่มใส  ๆ (ลักษณะ เหมือน "หิด" คือมีตุ่ม และภายในมีน้ำใส ๆ อยู่) ที่บริเวณ ขอบตาด้านใน ทั้งบน-ล่าง และมีอาการเคืองตาร่วมด้วย รำคาญมาก ๆ ประมาณ 1-2 วัน มันก็จะหายไป

อยากทราบว่า มันคือ อาการของโรคตา อะไรรึปล่าว ใครเคยเป็น และรู้วิธีป้องกันรักษา มาแชร์ความรู้กัน นะคะ

ถ้าจากความเห็นส่วนตัวนะ
เราเคยเป็นเฉพาะช่วงที่ล้างเครื่องสำอางค์รอบดวงตาไม่สะอาด
ทุกครั้งที่รีบนอนแล้วล้างไม่สะอาดจะเป็นแบบนี้ค่ะ  + นอนน้อยด้วย

น่าจะเป็นการอุดตันเพราะล้างเครื่องสำอางไม่หมดมากกว่า หรือว่าเจอฝุ่นเยอะๆนะคะ เราเองเคยเป็นเอาเล็บเขี่ยๆก็หายแล้วจ่ะ เพื่อนเราขับมอไซด์ทุกวันเจอฝุ่นบ่อยๆก็เป็นเราก็ให้เอาเล็บเขี่ยก็หายจ่ะ

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ........รู้สึกว่าจะเป็นเยอะกว่าค่ะ  ต้องไปเจาะออก เคยถามหมอว่าทำไมถึงเป็นหมอบอกว่าห้ามขยี้ตาแรงๆๆเพราะมือเราสกปรกมีเชื้อโรคทำให้มันเกิดการอักเสบ แต่ว่าตอนนี้ก้อเป็นบ้างนานๆมาทีเวลาที่นอนพักผ่อนไม่พอค่ะ
เคยเป็นเหมือนกัน เลยค่ะ เอาคัตตอนบัตสะกิดออก เองได้เลย
แต่มีอยุ่ครั้งหนึ่งเป็นพร้อมกับช่วงหนังตาที่เปลือกตาด้านบนและใต้ตาลามไปถึง
แก้มบนมันอักเสบมาก บวมแดง คันสุดๆๆ มีจุดๆคล้ายไขมันขึ้นมาเต้มเลย
ไปหาหมอ หมอก็ยังไหสาเหตุไม่ได้อ่ะค่ะเลยให้ยามาทาแก้ตัน และห้ามเกา ห้าม
ใส่คอนเทค+แว่น ทรมานมากๆช่วงนั้นออกไปข้างนอกอายคนมากๆเลยอ่ะค่ะ
แต่งหน้าก็ไม่ได้  คันมากแต่เกาไม่ได้ เกาแล้วจะลุกลาม เพราะมันลุกลามไปบนจมูก
กับตาอีกข้างหนึ่งเลยอ่ะตอนแรกคิดว่าจะตาบอดแล้ว แต่มันไม่เกี่ยวกับตาข้างในเลย
เป็นที่ผิวหนังรอบดวงตาอ่ะ สยองสุดๆ เป็นอยู่2เดือนอ่ะค่ะแล้วอยู่ดีดี ก็หายไปเอง 

เกิดจากการอุดตันเวลาใส่เครื่องสำอางค์แล้วล้างไม่สะอาด หรือการที่เราไปเอามือขยี้ตาค่ะสิ่งสกปรกเชื้อโรคก็จะเข้าไปง่ายๆ เราเคยเป็นค่ะแต่เอามือที่ล้างสะอาดแล้วนะไปสะกิดตุ่มใสๆนี่แหละ เด๋วมันก็ยุบค่ะ แต่นี่เป็นระยะแรกๆนะถ้าหากสกปรกและสะสมมากๆๆก็เป็นอาการของตากุ้งยิงได้ค่ะระวังด้วยนะคะ
เป็นเหมือนกันค่ะ คาดว่าเป็นเพราะล้างมาสคาร่าออกไม่หมด หรือบางทีใช้มาสคาร่าที่เก่าเก็บอ่ะค่ะ ^^

เป็นบ่อยค่ะ
จะเป็นหลังจากวันที่ร้องไห้อ่ะค่ะ
เราใช้เล็บสะกิดออกทุกครั้งเลย
แอบสกปรก อย่าทำตาม

เราเป็นคนไม่ค่อยแต่งหน้า นะ แล้ว ช่วงที่มันเป็น ก็ไม่ได้แต่งหน้าเลย แต่ ว่า จากความเห็นของคุณ yimyim อ่ะ ค่อนข้างตรงกับประสบการณ์ คือ เราเพิ่งร้องไห้ ไป ตอนกลางคืน เช้ามาก็เป็น สำหรับครั้งล่าสุดที่เป็นอ่ะนะ
แต่ครั้งก่อน ๆ จำไม่ได้ เหมือนกันว่า ก่อนจะเป็น ไปทำอะไร มา แต่ก็ขอบคุณ มาก ๆ สำหรับ ทุก ๆ

หลายสาเหตุมาก ๆ เลย

ส้มเป็นอยู่ ตอนนี้ (เป็นแบบเรื้อรัง พอหายปุ๊บ ซักพักขึ้นอีก แบบนี้ตลอด)

ตอนแรกตกใจมาก รีบไปหาหมอ

หมอบอกว่า เป็นภูมิแพ้ค่ะ (เป็นเรื่องปกติที่จะมีเม็ดใส ๆ ขึ้น)

พออ่านจากเวปนู้นเวปนี้ เค้าก็บอกว่า ทำความสะอาดไม่ดี นู่นนี่อุดตัน (อันนี้ไม่ค่อยเชื่อ เพราะเมื่อก่อนไม่ได้แต่งหน้าเลย แต่เม็ดใส ๆ นี้ก็ขึ้นตลอด)

หลังสุด คุยกับพี่ที่เป็นพยาบาล เค้าบอกว่า

เค้าเรียกว่า เม็ดสาคู เกิดจากการที่เรานอนไม่เพียงพอ ใช้สายตามาก ไม่ได้พักผ่อน เลยทำให้เกิดเม็ดใส ๆ

ห้ามแกะ (แต่ส้มชอบแกะ ชอบเขี่ย ๆ มันจะคล้าย ๆ สิว ตอนแรกเป็นน้ำใส ๆ ถ้านาน ๆ ไป จะกลายเป็นหนองสีขาว ปล่อยไปอีกซักพัก จะกลายเป็นแข็ง ๆ เคืองตาสุด ๆ ส้มก็เขี่ยออกมา ปรากฏว่า ตรงที่เม็ดนั้นหลุดออกมา เป็นหลุมลงไปเลย ออกมาเป็นก้อนแข็ง ๆ แข็งมาก ๆ)

สรุปแล้ว หลายสาเหตุมาก ๆ ก็แล้วแต่คนนะคะ

เพราะตัวส้มเอง ไม่รู้จะเชื่ออันไหนเหมือนกัน

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ เลยไปให้หมอตาดู
หมอบอกว่าหลายๆคนก็เป็นกัน
มันเรียกว่า inflammatory papule
แปลตรงๆว่าตุ่มน้ำที่เกิดจากการอักเสบ
อาจจะรู้สึกเคืองๆตาบ้าง ก็ใช้ยาหยอดตาที่ลดการอักเสบเอาค่ะ

เคยถามคุณหมอ ได้คำตอบมาว่ารูขุมขนของเส้นขนตาอักเสบค่ะ
เกิดจาก-การขยี้ตา
             -ดัดขนตาแรงเกินไป
             -แพ้เครื่องสำอางอายแชโดว์ มาสคาร่า อายไลน์เนอร์ ดินสอ
             -แพ้ฝุ่นละอองที่เข้าตา
             -แพ้ลม
เป็นเหมือนกันค่ะ เวลาขยี้ตาอ่ะ

เวลาร้องไห้มากๆก็เป็นค่ะ
เราก็เคยเป็น บางทีหายไปเอง

แต่มีอยู่สองครั้งหนักหน่อย ไปให้หมอจิ้มออก อีกครั้งต้องผ่าเลย -..-

ตอนนี้ถ้าเป็นไรจะไม่อยากไปขยี้ตาแรงๆ
ของเราเวลาขึ้น  มี หนึ่งตุ่มใต้ตาบน  เราใช้เล็บสะกิดให้แตก  เสร็จแล้วตาไม่เคือง สบาย
เคยเป็นเหมือนกันคะ แต่ตอนนั้นเราก้เด้กๆนะ สงสัยมือจะสกปรกคะ แต่ตอนนี้หายแล้ว

พักผ่านน้อยค่ะ
เราชอบเอาเล็บจิก  555++ แตกแล้วสะจายยยยย

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ
เวลาที่โดนลมหรือฝุ่นบ่อยๆ
แต่ก็ควรใช้ผ้าสะอาดเวลาจะสะกิดมันดีกว่านะคะ
เพราะมือเราอาจมีเชื้อโรคเดี๋ยวพลอยทำให้ตาแดง ตาเจ็บอีก

เคยไปหาคุณหมอ แนะนำว่าควรใช้คอตต้อนบัตชุบน้ำอุ่นแล้วสะกิดออกค่ะ ^^
เราก็เคยเป็นถ้าล้างลาย์เนอร์ไม่ดีจะอุดตันเคยถามหมอเค้าบอกว่าเป็นสิวประเภทหนึ่งให้สกิดออกหรือใช้เล็บขูดเบาก็หายเเล้วจ้า
ไม่เคยเป็นที่ตาอ๊ะ
เคยเป็นที่ขาอะไรพวกนี้
เวลารองเท้ากัด {นอกเรื่องป่ะเนี่ยเรา }
แต่คาดว่ามันน่าจะคล้ายๆ

แม่เราเจาะให้อะโหด5555
แต่มันก็หายนะจ๊ะ
ไปหาหมอดีกว่าน้ะน้ะน้ะเผื่อเจาะเอง
มันเป็นแผลเป็นเอานะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น