หมาน้อยผู้น่าสงสาร เรื่องจิงที่เกิดขึ้นในปท.เรา!!!

มีคน forward mail มาให้แหละก๊ะ เห็นแล้วร้องไห้และช้ำใจมั่กๆ

หมาน้อย Blackie เค้าก็มีจิตใจ เค้าก็เจ็บเป็นเหมือนกานนะ

เราขอให้ Blackie หายไวๆ แล้วก็อยากไปเยี่ยมด้วยแต่ไม่รู้ที่ไหน

ใครรู้บอกด้วยนะก๊ะ

คนเรา!!!!!
----------------------------------------

เลวทรามต่ำช้ามากกกกกกกก.....................ขอให้มันโดยเหมือนที่มันทำกับสุนัขตัวนี้

รายละเอียด

เลวทรามต่ำช้ามากกกกกกกก.....................ขอให้มันโดยเหมือนที่มันทำกับสุนัขตัวนี้.......ช่วยส่งต่อ
ด้วย อย่าพึ่งลบนะ อ่านก่อน

วันนี้เป็นอีกวันที่นิสิตสัตวแพทย์อย่างเราต้องขึ้น Clinic เราออกจากบ้านด้วยจิตใจที่กระตือรือล้น
พอไปถึงคณะก็เข้าฝึกงานตามปกติ ตกสายเพื่อนเราก็ยังคงเรียก case เข้ามารักษาอย่างต่อเนื่อง จนมาถึง
caseๆ นึง..เราเห็นตั้งแต่อยู่หน้าห้องตรวจแล้วล่ะ เป็นสุนัขตัวนึงนอนหมดแรงอยู่บนรถเข็นของรพ.
สภาพครั้งแรกที่เราเห็นเค้าเราคิดว่าคงมาทำแผลแน่ๆ เลยแต่..ก็แปลกใจว่าทำไมเค้าดูไม่ดีเลย
เค้าใส่เสื้อยืดสีหม่นๆ ตัวนึง บนหัวมีผ้าพันแผลบ่งบอกถึงขนาดแผลที่ให?่มากทีเดียว ที่สำคั?
คือกลิ่นเหม็นที่โชยมาแตะจมูกเราเนี่ยสิ มันเป็นกลิ่นคล้ายๆ กลิ่นเน่า
พอถอดเสื้อเค้าออกสภาพที่เราเห็นทำให้เราตกใจมากๆ รอยแผลเหวอะหวะเกือบทั่วทั้งตัว ผิวหนังหลุดออกหมด
บริเวณหัวตั้งแต่หลังหูลงไปจนเกือบถึงหางเป็นเนื้อสดๆ ที่เห็นได้เลยว่ากล้ามเนื้อมัดไหนเป็นมัดไหน
หูอยู่ในลักษณะเกือบหลุด หนังหัวที่เหลือเหมือนวิคผมที่พร้อมจะถูกถอดออกมาได้ทุกเมื่อ
สอบถามจากคนที่พามาได้ความว่าชื่อของเค้าคือน้อง BLACK (เป็นชื่อที่เค้าเพิ่งตั้งให้)
เป็นสุนัขที่อยู่แถวๆ บ้านเค้า ตาของเจ้าBLACKนั้ นบอดข้างนึง เพราะเคยโดนคนเอาก้อนอิฐเขวียงใส่จนตาแตก
ส่วนสาเหตุของแผลที่เกิดขึ้นนี้ พอเรากับเพื่อนๆ, พี่หมอและพี่ๆพยาบาลได้ฟังถึงกับทำให้พวกเราอึ้งสนิท!

เหตุว่าวันนึง..ขณะที่เจ้า BLACK ก็ใช้ชีวิตตามปกติของเค้า ซึ่งบังเอิ?เป็นช่วงที่สุนัขเริ่มเป็น
แล้วเจ้า BLACK ก็ไปติดสาวลูกผู้ดีมีสกุลเข้า
และเหตุนี้เองที่ทำให้สุนัขตัวนึงที่ไม่มีความผิดอะไรเลยกลับต้องถูกคนใจทรามลงโทษ โดยการเอาน้ำมันร้อนๆ
ราดใส่ทั้งตัวตั้งแต่หัวลงไป!! ความร้อนจากน้ำมันหรือจะเป็นอะไรก็ตาม
มันทำให้สุนัขตัวนี้ต้องทนทุกข์ทรมานแสนสาหัสนัก เราเองกะเพื่อนถึงกับน้ำตาคลอ

หลังเสร็จสิ้นคำบอกเล่าไม่มีเสียงใดหลุดรอดออกมาจากปากพวกเรา คำแรกที่เพื่อนเราพูดคือ 'เลว
ระ...' เราเห็นด้วยกับความคิดเพื่อนเราแค่คำนี้มันยังน้อยไปสำหรับคนใจต่ำเช่นนี้
นี่หรือที่ปากก็บอกว่ารักหมา รักมากรักมาย แล้วที่มันทำเนี่ยไม่ใช่หมาเหรอ?
ความรู้สึกที่พวกเรามีต่อคนทำคืออยากให้มันโดนกะมันเองบ้าง
จะได้รูว่าสิ่งที่มันทำลงไปเนี่ยเค้าก็มีหัวใจนะ เค้ารักเป็น เค้าโกรธเป็น เค้าก็ดีใจเป็น
เค้าเกลียดเป็น เค้าเป็นได้เหมือนมัน(คนทำ)ทุกอย่าง หรือแค่เห็นว่าเค้าพูดไม่ได้!!! เราอยากให้เพื่อนๆ
ที่แวะเข้ามาดูได้เห็นถึงความจริงบางอย่าง เป็นความจริงที่เราหลายๆ คนไม่อยากเห็น
ในสังคมทุกวันนี้ยังมีคนใจทรามเช่นนี้อีกมาก อยากให้เพื่อนๆ
ทุกคนที่แวะเข้ามาอ่าน...ขอร้อง....ถึงคุณอาจไม่ใช่ คนรักหมาเป็นชีวิตจิตใจ
แต่ขอได้ไหม....แค่เข้าใจพวกเค้าบ้าง เค้าไม่มีโอกาสเกิดมาเป็นคนเหมือนเรา หากเรามีน้ำใจให้เค้าบ้าง
มีความรัก ความเอื้ออาทรให้เค้าสักนิด
คุณจะเชื่อไหม..ว่าเค้าพร้อมจะให้คุณได้แม้กระทั่งชีวิตเค้าทั้งชีวิต เมตตาเค้าสักนิดเถิด
อย่าให้เกิดมาเสียชาติเกิดที่ได้เกิดเป็นคนเลย ช่วย forward ด้วยจะดีมาก

เราคนหนึ่งที่เป็นคนรักหมาของเรา

ถึงหมาขอคนอื่นจะมาทำหมาเรา

เรายังไม่คิดที่จะตีมัน

คนเราอ่ะ

ทำไมมันโหดร้ายทารุนอย่างนี้

ไม่รู้จะหาคำอะไรมาบรรยายแล้ว

ไม่รู้จักสำนึก

ไว้วันนึงต้องเจ็บเอง

ถึงจะรู้....

เราก็รักหมาน้อยของเราเหมือนกัน  ใจร้ายมากๆๆๆ อ้ายคนที่ทำ

ท่าน count tan-tan

หมาน้อย gie-gie

I am dog lover kaaaaa....
สงสารหมาอ่ะ ไปทำมันทำไมอ่าาาาา
เลื่อนลงมาดูรูปวูบเดียว ไม่กล้าดูอีกเลย อ่านแล้วจะร้องไห้ เลี้ยงหมาเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เข้าใจคนที่รักแต่หมาตัวเอง แล้วทำร้ายหมาข้างถนนแบบนี้เลย

ใจร้ายใจดำ หมาก้อรักเป็นเหมือนกันนะ

ไม่กล้าดูรูปแบบละเอียดหรืออ่าน เพราะว่ากลัวทนไม่ไหว สงสารมากอ่ะ 
***ขอให้คนที่ทำกับสุนัขแบบนี้ โดนกับตัวเองบ้างให้โดนหนักยิ่งกว่านี้ล้านเท่า เลวมาก ๆ มันไม่ใช่คน เป็นยิ่งกว่าสัตว์อีก
--ใจร้ายแบบนี้ ไม่น่าจะมีโอกาศได้เกิดเป็นคนเลย --
แล้วเจ้า balck ตอนนี้เป็นไงบ้าง ใครรู้ส่งข่าวทีนะคะ เพื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง--suchada_keng@hotmail.com
เวรกรรมมีจริงนะ ใครทำไงก้อได้งั้นแหละ เราก็รักหมาเหมือนกานนน สงสารเจ้า Black จังเลย
-- เลว มาก จิง จิง ขอ ให้ คน ทำ จง รับ กรรม ใน เร็ว วัน--
เห็นรูปแล้วชาเลยค่ะ จิตใจทำด้วยอะไรนะคนเรา
ร้องไห้เลย ทำไมทำกันอย่างงี้อ่ะ อีกไม่ช้าเวรกรรมจะตามมันทันแหล่ะไอคนที่ทำอ่ะ ไม่ต้องรอชาติหน้าหรอก ตามกันทันเห็นๆ สาธุ ก็ให้มันโดนอย่างที่มันทำกับน้อง black ไว้
แงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง โอ๊ย สงสารเจ้าหมาน้อย ใจมันทำด้วยไรฟระ
หมาที่บ้านหลายๆตัวที่เลี้ยงไว้เป็นหมาจรจัด ก็โดนแบบนี้ค่ะ

-หมาน้อยชื่อแจ็ค โดนคนใจร้ายเอาไม้ฟาดปากจนกรามค้าง ที่บ้านต้องพาไปหาหมอรักษาเป็นเดื่อน

- หมาน้อยชื่อ เดี้ยง ตั้งตามลักษณะแรกเห็น ขาหน้าเดี้ยง + มีแผลที่หน้า เพราะโดนฟันมา ที่เป็นขี้เรื้อน บ้านก็เลี้ยง รักษาจนหาย เลี้ยงจนเค้าแก่ตายค่ะ
ยังมีอีกมากมายที่สัตว์โดนทรมานจากพวกคนใจยิ่งกว่าสัตว์ ถ้าพบเจอสัตว์น่าสงสารพวกนี้ ช่วยเหลือพวกมันบ้างตามแต่กำลังจะพอช่วยไหวนะคะ พวกเค้าพูดไม่ได้ แต่เราอาจเป็นเสียงให้พวกเค้าได้
เลวมากกกกกกกกกกกก

สงสารน้องหมาอ่ะ ทำไมต้องทำอย่างงี้ด้วย

กรรมตามสนอง
พูดไม่ออก แต่น้ำตาไหลเลยอ่ะ....สะเทือนใจ

.....โห อึ้ง.......

เค้าก็มีหัวใจนะคะ เห็นแล้วอึ้งเลย..

ที่บ้านเพิ่งจะมีเจ้าหมาน้อยเพิ่งมาอีก 10 ตัว ตอนนี้หวงกันทั้งบ้านอ่ะ

ครูฝรั่งเราก็พึ่งเจอมาค่ะ ผู้ชายสี่คนรุมตีแม่หมาหน้าบ้านครูเราเลย

ครูเราก็ไม่รุ้จะทำไงอะผู้ชายตั้งสี่คน

สงสารน้องหมาค่ะ
เราก็เลี้ยงหมาที่บ้าน แล้วมันก็ชอบทะเลาะมีเรื่องกับหมาข้างถนนประจำ
เราก็หงุดหงิด แต่ก็ไม่เคยไปทำอะไรมัน  มีแต่แยกมันออกจากกัน
เลวมากๆๆๆๆ รักแต่หมาของตัวเอง ทำกับหมาตัวอื่นแบบนี้ได้ไง
กรรมจะตามสนอง
เราก้อเลี้ยงหมาที่บ้านนะ
เห็นแบบนี้ทีไรเจ็บปวดทุกทีเลยอ่ะ
จะคนจะหมา ก้อมีชีวิตเหมือนกัน
ทำอะไรอ่ะ ระวัง "กรรม" ซะบ้างนะ
เห็นแล้วหดหู่อ่ะค่ะ พูดไม่ออกเลย

โอ้ว คนรักหมาอย่างเรา พูดไม่ออก น้ำตาคลอเบ้า น่าสงสาร ทำกันได้นะคนเรา แล้วบทสรุป น้องหมาตัวนี้ยังมีชีวิตอยู่รึเปล่าเนี่ย???

ไม่ทราบว่ามีใครเอาไปลงที่เวปพันทิพย์รึยังคะ

เราร้องไห้ไปแล้วหล่ะ  ตอนอ่าน เพราะ Blackie น้อย มานก็เป็นเพียงหมาธรรมดาเดินดินตัวหนึ่ง ทุกอย่างมานเป็นเพราะธรรมชาติ (ที่เค้าเป็น...)  

ขอให้ Blackie oอยหายไวๆ  พวกเราทุกคนเป็นกำลังใจให้นะ 

Take care , Blackie desu!!

น่าสงสารมากเลยค่ะเรื่องนีเคยอ่านแล้ว
แต่อ่านอีกทีก็เศร้ามากเลยอะค่ะ
บาปกรรมก็ขอให้ตามทันเถอะค่ะ
ความรู้สึกที่โดนน้ำมันลวกมันเป็นยังไง
ใจร้ายที่สุด....
ทำไมคนแบบนี้ถึงรวยนะ
ยังไม่ทันได้อ่านข้อความ.....ทัทีที่ได้เห็นภาพ "เจ้าแบล็กกี้"
น้ำตาก็ไหลไม่หยุดเลยค่ะ....พร้อมกับคิดในใจว่านี่น่ะเหรอการกระทำของ "มนุษย์" ซึ่งเป็นสิ่งมีชีวิตชั้นสูงที่ระบบสมองมีกระบวนการคิด มิใช่เหมือนกับสัตว์ที่เค้ามีแต่สัญชาติญาณ เจอ "เจ้านาย" ก็ดีใจกระดิกหาง ไม่ว่าเจ้านายจะสวย หล่อ หรือขี้เหร่ อ้วน ดำ ผอม เตี้ย....มันก็ไม่เคยนอกใจเจ้านายไปมีเจ้านายใหม่(เหมือนที่มนุษย์ทำกัน) " อยากทราบว่าตอนนี้เจ้าแบล็กกี้จะเป็นอย่างไรบ้างคะ...ถ้าเค้ายังมีชีวิตอยู่....ยังไงก็เข้ามาโพสท์บอกที่เว็บพี่จีนด้วยนะคะ เผื่อบางทีอาจจะช่วยเหลืออะไรได้บ้าง " เห็นสุนัขและแมวจรจัดที่ป่วยเป็นโรคและถูกทรมานจากน้ำมือคนมามากแล้วค่ะ...บางรายก็ช่วยพาส่งคุณหมอทัน...บางรายก็ไม่ทัน....ได้แต่แผ่เมตตาให้เค้าไปสู่โลกที่สงบสุข..ไม่ต้องกลับมาเจอกลับคนจิตใจต่ำช้าอย่างนี้ เราเองก็เป็นคนรักสัตว์มากๆค่ะน้องหมาที่บ้านเลี้ยงเกือบๆยี่สิบตัว....ล้วนเป็นสุนัขพิการขาหัก ตาบอด หรือลูกหมาก็มีคนเอามาปล่อยไว้ที่หลังบ้านเราเยอะแยะไปหมดน่ะค่ะ....ที่บ้านเป็นร้านค้า พ่อเราเค้าไม่อยากให้เลี้ยงเพราะลูกค้ากลัวสุนัขกัดไม่กล้าเข้าร้านกัน...บางคนก็บอกว่าสกปรก(ทั้งๆที่เราอาบน้ำทำความสะอาด มีป้ายฉีดวัคซีนกันพิษสุนัขบ้าแล้วนะคะ) แต่ที่เค้าบอกว่ามันสกปรกไม่น่ารัก "เพราะว่ามันพิการ จรจัด ไม่ใช่หมาชิสุ พุดเดิ้ล อะไรอย่างเนี้ยน่ะค่ะ....
"เราเคยมีเรื่องกะผู้ชายจต่ำแถวๆบ้านถึงขั้นเราชี้หน้า ด่ามันเลยอ่ะค่ะ "(ปกติเป็นคนสุภาพมากๆค่ะ แต่วันนั้นอารมณืปรี๊ดแตก..)ก็มันจะเอาไม้หน้าสามซึ่งใหญ่มากๆ แถมมีตะปูเต็มไปหมดที่เก็บมาจากก่อสร้างแถวๆนั้นมาตีหมาเรากะจะให้ตายหรือพิการเลย แถมยังท้าให้เราไปฟ้องสารอีกถ้าอยากมีเรื่อง.....เราเลยสบถคำไม่ดีไป พร้อมกับบอกว่าเกิดเป็นคนใจต่ำกว่าหมาก็เชิญ....ตีมันเลยเอาให้ตายนะ...แต่ถ้าหมาเราเป็นอะไรเมื่อไร่ และเราก็วิ่งไปหยิบปืนของพ่อมา...ตอนนั้นกลัวเหมือนกันแต่โมโหมากกว่า "บอกมันไปว่า...ไม่เอา...ไว้แน่(ที่เว้นไว้เพราะเป็นภาษาพ่อขุนอ่ะค่ะ)มันเลยกลับไปเลย..."ถ้าต้งอการความช่วยเหลืออะไร เราอาจจะช่วยได้เล็กๆน้อยๆนะคะ bonita_bow03@hotmail.com เมลล์มาบอกความคืบหน้าได้ค่ะ

เห็นแล้วร้องไห้เลยอะ
คนที่ทำเจ้า Blackie มันยังจะใช่คนอยู่หรือ
ขอให้ Blackie หายเร็วๆนะ
เปงกำลังใจให้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again