มีใครรู้วิธีแก้ผิดแห้งมากแล้วก็อากาศแพ้อักแสบของผิวหนังมั่งค่ะ

พี่ค่ะ นู๋มีทรมานมากเลยนู๋เป็นพวกแพ้อากาศพอหน้าร้อนก็จะร้อนแล้วคันตัวมากเลย ผื่นก็จะขึ้นถ้าเกามัน TT______TT แบบว่าอดไม่ได้

แล้วหน้าหนาว ก็จะผิวแห้งมากๆ ต้องหาครีมมาทาค้นๆหนาๆอย่างหนัก ค้นมากมันก็เหนอะอ่ะค่ะห้าห้า แล้วก็คันได้  แล้วตอนนี้เจอปัญหา

หนักกว่าที่เคยเป็นค่ะ คือหน้าหนาวที่พึ่งผ่านมาผิวแห้งมาก แล้วหนาวเส็ดก็มาร้อนทีนี้อาการผิวแห้งยังไม่หายร้อนก็มา เลยคันคูณสอง

แล้วทนไม่ไหวเลยเกาซะมันก็เลยผิวอักแสบ ทาไรก็ไม่ช่วยเลย มันก็แห้งอยู่ดีแล้วก็คันด้วยเพราะทางมากมันเหนอะ แล้วนู๋เป็นคนที่

ทาคาโมไมน์ไม่ได้นะค่ะทาแล้วผิวมันจะแห้งทำให้คันหนักกว่าเดินตอนน้ำมันแห้ง เส้าใจ ไม่รู้จะใช้อะไรดีที่หาย แล้วก็ไม่เหนอะ ทรมาน

มากเลย ช่วงนี้ก็สอบซะด้วย เพิ่งมาเป็นหนักก็ตอนนี้อ่ะพี่ๆข๊า ว่าต้องหาเวลาไปหาหมอแล้ว แต่ขอแบบแก้ขัดไปก่อนนู๋ไ่ม่ไหวแล้ว มันทั้ง

แสบทั้งคัน มันแสบไปหมดเลยแง้ๆ

ที่จริงเห็นภาษาหนูแล้วพี่ไม่อยากจะแนะนำอะไรเลย

พี่ก็เข้าร่วมรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องแล้วนะ แต่เห็นใจอาการคันผิวของน้องยิ่งนัก
เท่าที่อ่านจากที่น้องเล่ามา อาการผิวแห้งธรรมดา มักจะเกิดเฉพาะเวลาหน้าหนาว ที่อากาศแห้งมากๆ แต่นี่น้องคันทั้งหน้าหนาว หน้าร้อนเลย  อาการคันมันทรมานมากนะคะ 
         พี่ก็เป็นคนผิวแห้ง แห้งมากในหน้าหนาวค่ะ  วิธีดูแลผิวแห้งๆของพี่ หลังอาบน้ำพี่จะทาเบบี้ออย ทาตอนที่ตัวยังเปียกๆ เลย  หรือจะใช้น้ำมันมะกอกทาก็ได้ค่ะ  จากนั้นก็ใช้ผ้าขนหนูสะอาดเช็ดตัวให้แห้งตามปกติ
เวลากลางคืนถ้ารู้สึกคันผิวยิบๆ  อดใจไว้ค่ะ ยิ่งเกายิ่งคันนะ ถ้าคันตรงไหนก็หาวาสลีนมาทาเพิ่มความชุ่มชื้นเข้าไปอีก ถ้าอดเกาไม่ได้ก็ให้แค่เอามือลูบๆผิวที่คันก็พอค่ะ
พอตอนเช้าอากาศมันเย็นๆและแห้ง ผิวพี่ตื่นขึ้นมาก็จะแห้งตาม พี่ก็จะทาโลชั่นพวกวาสลีนทั่วตัวอีกครั้ง  
        อย่าอาบน้ำบ่อย พี่อาบวันละครั้งค่ะ  ในหน้าหนาวค่ะ  แต่หน้าร้อนนี้สองครั้ง งดการฟอกตัวด้วยสบู่แบบก้อนหรือแบบเหลว  ที่จริงมีครีมอาบน้ำสำหรับคน
ผิวแห้งมากๆขายนะ แต่พี่ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยจะมีขายหรือไม่ เป็นครีมอาบน้ำไม่มีกลิ่นหอม ไม่มีฟอง ถ้าเมืองไทยมีขายน่าจะมีขายที่แหล่งนำเข้าสินค้า ตปท  ราคาไม่แพงหรอก ลองสอบถามดูค่ะ
       จริงๆแล้ว ถ้าผิวแห้งจัดๆแสบๆด้วย อาบน้ำงดถูสบู่ค่ะ อาบน้ำเปล่าๆแบบนั้นแหละ
สะอาดเหมือนกันค่ะ 
แต่ผิวพี่แห้งนี่เป็นเฉพาะหน้าหนาวค่ะ หน้าร้อนนี้ผิวปกติ แต่ของน้องหน้าร้อนก็แห้งคันด้วยนี้อาการน่าเป็นห่วงเหมือนกัน
ถ้าคันมากจริงๆจนขึ้นผื่นแดง หรือว่าผิวแตกแห้ง  ตกสะเก็ด มีอาการแสบร่วมด้วย ถ้ามีอาการแบบนี้น้องควรไปตรวจหาสาเหตุที่แน่นอนที่หมอโรคผิวหนังไปเลยดีกว่าค่ะ
บางทีอาจไม่ใช่ผิวแห้งธรรมดาแล้วค่ะ ยังก็ต้องให้หมอตรวจดูก่อน เพราะพี่ก็สงสัยว่าที่คันมากๆนี่อาจ
เพราะผิวน้องแพ้อะไรบางอย่าง เช่นเสื้อผ้า เนื้อผ้าที่สวมใส่มันระคายผิว เสื้อผ้าซื้อมาใหม่ๆควรซักก่อนใส่ทุกครั้ง  หรือ
เพราะน้องไปใช้เสื้อผ้าร่วมคนอื่นที่เค้าเป็นกากเกลื้อน หรือว่าที่หลับที่นอน เสื้อผ้าของหนูเวลาซักนี้อาจซักล้างเอาพวกผงซักฟอกออกไม่หมดน่ะค่ะ 

อ๋อค่ะพี่ขอบคุณมากค่ะ
 = ="
ที่นอนอาจจะมีฝุ่นก็ได้ค่ะ นู๋แพ้ฝุ่นด้วย
แต่ปกติที่ส่วนมากคันก็เอาน้ำล้างทาครีม
แต่คงจะบ่อยเกินเลยไม่ช่วยอะไร
ผื่นแดงไม่มีนะค่ะ แต่ตอนนี้มันแห้งแบบตกสะเก็ด
เพราะว่าไปเการึเปล่าแบบคันก็อดใจไม่ไหวที่จะคันอ่ะพี่
เดี๋ยวจะทำตามที่พี่บอกนะค่ะ เคยไปหาหมอมาตั้งนานแล้วเค้าบอกว่า
อาจจะแพ้พวกสบู่ยาสระผม หรือฝุ่นแบบนี้ แต่คิดว่าน่าจะแพ้ฝุ่น
เมื่อกี้อาจจะรีบพิมพ์ไปหน่อยค่ะเลยอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องแล้วก็ผิด เพราะ ร้อนใจมาก สุดจะทนอ่ะพี่

หงุดหงิดเป็นที่สุดเลยมันคันยิบๆ อยากจะร้องไห้ไม่อยากออกจากบ้านไปไหนแล้วค่ะ
ลืมบอกอีกอย่างค่ะเป็นเฉพาะช่วงคอ ตามข้อพับค่ะ ตามแขนก็แค่ผื่นปกติค่ะ
อย่างที่พี่ noviechan  ว่าแพ้พวกฝุ่นหรือเปล่าค่ะ   หนูนาก็เป็นนะแบบนี้  ตอนแรกก็หาสาเหตุไม่เจอว่าแพ้อะไร  พอนานไปก็ลองดูที่เสื้อผ้า อย่างหนูนาจะใช้เสื้อผ้าที่ชักกับผงซักฟอก ทุกชนิดไม่ได้ เพราะแพ้น้ำหอมในผงซักฟอก  กับน้ำยาปรับผ้านุ่ม  เลยเปลี่ยนมาเป็น น้ำยาซักแห้งแทน มันก็จะไม่เกินอาการคัน ค่ะ ลองดูนะค่ะอาจจะแพ้ฝุ่นหรือแพ้น้ำยาอัดกลีบ เสื้อผ้า หรื่อครีมทาตัว ค่ะ 
jergens เอาผิวแห้งอยู่ค่ะ
เหรอ แต่เรานอกจากแพ้ฝุ่นก็แพ้น้ำหอมอ่ะค่ะ น้ำหอมที่เราใช้กันปกติเนี่ย เคยใช้แล้วไปโดนที่ขอพับที่แขน คันเลย แต่เฉพาะตรงที่เป้นข้อพับต่างๆอ่ะค่ะ

สบู่ที่ใช้อาบน้ำต้องเป็นสบู่ที่อ่อนโยนต่อผิวด้วยนะคะ
สบู่เด็กบางยี่ห้อก็มีส่วนผสมของน้ำหอม หลีกเลี่ยงดีกว่า
เคยเป็นเหมือนกัน แห้งชนิดที่ว่า เป็นขุย ๆ หล่นตามที่นอนเลยค่ะ
คุณหมอแนะนำให้ใช้สบู่ ยาสระผมที่อ่อนโยน ไม่มีสารนู่น นี่เยอะแยะ
แล้วก็ไม่อาบน้ำอุ่นนานเกินไป
ทาครีมหลังอาบน้ำเสร็จทันที เพื่อไม่ให้ผิวสูญเสียน้ำ

เวลาร้อน ๆ ก็หาผ้าขนหนูพกไว้เลยค่ะ เอาไว้ซับเหงื่อจะได้ไม่คัน
ร้อนมาก ๆ น้ำแข็งช่วยได้นะ

ถ้าเป็นหนัก แนะว่าไปรพ.ผิวหนัง ให้คุณหมอตรวจอีกที
บางทีอาจจะได้ยาประเภทสเตียรอยด์มาทาค่ะ

เป็นอาการของโรคภูมิแพ้ผิวหนัง ( Atopic Dermatitis ) รึเปล่าคะ?
เราเป็นอยู่ค่ะ อาการคล้ายๆกัน แต่สำหรับเรา เราว่าไปหาหมอดีกว่านะคะ
เราคิดว่าเหมือนกันอาการแพ้จพกำเริบน่ะค่ะ
หมอเค้าจะมียาทานสำหรับไม่ให้คัน แล้วก็ยาทาสำหรับให้อาการผื่นคันยุบ
ครีมทาเวลาผิวแห้งค่ะ

น่าจะเป็นเหมือนกันนะคะ...ภูมิแพ้ผิวแห้ง
หมอว่า ไม่มีทางหายค่ะ...ต้องดูแลตัวเองดีๆ
พยายามหลีกเลี่ยงสาเหตุ...ทายาเมื่อเกิดอาการ...ได้แค่นั้นค่ะ
ถ้าเป็นตลอดเวลา ก็ทานยาแก้แพ้ วันละ 1 เม็ด ไปตลอดค่ะ
หรือนานๆเป็นที ก็ทาครีม TA เป็นสเตียร์รอยด์อ่อนๆ...
ทาปุ๊บหายคันปั๊บ และก็จะหายภายใน 3-4 วัน
มันดีมากๆเลย...แต่ก็มีข้อเสีย เพราะมันเป็นสเตียร์รอยด์
ทานานๆไม่ดี...ทำให้ผิวบาง...อย่างที่ทราบโดยทั่วกันค่ะ

ลองใช้ Lotion อาบน้ำของยูเซอริน และทาครีม physiogel lotion เมื่อผิวแห้งนะคะ

ปล.ขอให้ดีวันดีคืน หายเร็วๆนะคะ

คงเป็นอย่างเดียวกันอ่ะคะ ภูมิแพ้ผิวหนัง
เราเป็นมาตั้งเเต่ อนุบาล - -* หรือมันเพิ่งกำเริบตอนอนุบาลก็ไม่รู้
ของเราหมอก็บอกว่าไม่มีทางรักษาหายเหมือนกัน เเต่มันช่วยลดอาการลงได้เท่านั้น
คือตัวเราจะเเห้งมากกกกกกก.. เเต่ก่อนตอนเด็กเป็นตุ่มๆเต็มตัวเลยคะ เดี๋ยวนี้เเทบไม่มี
ยกเว้นเเบบไปทำอะไรกระตุ้นมัน มันถึงขึ้นอ่ะคะ นี้เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ
ส่วนตัวเราไปหาหมอที่ รพ. ทุกเดือนนะคะ หมอก็จะให้ตัวยาที่มีสเตียร์รอยด์ กับครีมทากันตัวเเห้งมาคะ มันก็ดีขึ้น เพราะตัวเราไม่เเห้งมันก็ทำให้คันน้อยลง ส่วนพวกเเพ้ฝุ่นไรงี้ ก็ระวังๆหน่อยอ่ะคะ ของเราเเพ้เหงื่อ เเพ้อาหารทะเลด้วย ก็เลยต้องระวังๆกันไป

จะใช้ครีมอะไรก็ระวังๆด้วยนะคะ เราว่าไป รพ. ดีสุดอ่ะคะ เพราะครีมอื่นเเพ้หมด -*-
เอ้อ..อีกอย่างเราไม่รู้ว่าคนเป็นภูมิเเพ้เเบบเราจะเป็นทุกคนเปล่าเเต่ก่อนเรากินนม ที่เป็นนมวัวทุกวันเลยคะ เเล้วมันก็คันๆหายๆ เดี๋ยวนี้กินน้ำเต้าหู้เเทน อาการคันน้อยลงมากๆ  - -

ยังไงก็ลองดูนะคะ เอาใจช่วย จขกท. คะ ยิ่งอากาศเเบบนี้เราเข้าใจเลยคะ

เข้ามาเพิ่มเติมนะคะ เดี๊ยวนี้ยาแก้ภูมิแพ้ผิวหนังแบบที่ไม่มีสเตียรอยด์มีแล้วนะคะ

ชื่อ Protopic เราเคยไปเป็นหนูทดลองยาให้ รพ. พระมงกุฎ
แต่หลอดนึงแพงมากค่ะ 15 g. ราคาเป็นพันเลยอ่ะค่ะ
แต่ถ้าสามารถเบิกค่ายาได้ก็น่าลองดูนะคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น