ใครแวะเวียนผ่านไปแถวรถไฟฟ้าหมอชิต ช่วยป้าเค้าหน่อยนะคะ...

0 7
สวัสดีตอนดึกๆ ค่ะ เพื่อนๆจีบันทุกท่าน

เราเป็นคนนึงที่เดินทางโยไปขึ้นรถที่รถไฟฟ้าหมอชิตเกือบทุกวัน ...ตอนเย็นๆ เราจะเห็นคุณป้า ท่านนี้ เค้ามายืนถือกล่องเรี่ยไรเงิน เพื่อที่จะเอาไปเป็นค่าอาหารให้กับ หมา แมว จรจัด จำนวนร้อยกว่าตัวที่เค้าดูแลอยู่...เค้าแค่ดูแลนะคะ ไม่ได้เอามาเลี้ยงที่บ้าน เพราะบ้านเค้าก็ไม่มีที่ทางพอ แต่สงสารหมาแมวเหล่านั้นเพราะถ้าไม่มีใครเอาอาหารให้เค้ากิน เค้าก้อจะทำตัวเกเร เที่ยวคุ้ยขยะ ขโมยอาหาร จากบ้านแถวนั้น จนบางคนไม่พอใจ และวางยาเบื่อ บางคนเจ้าแค้นถึงขนาด เอามีดตัดขาหมาเลยก้อมี...ทุกวันนี้ ป้าเค้าต้องหาเงินค่าอาหาร ประมาณวันละ 500 บาท สำหรับอาหาร 1 มื้อของเจ้าหมาแมว ที่น่าสงสารเหล่านั้น...แต่ป้าเองก้อตัวคนเดียว และไม่ได้มีอาชีพอะไรจะทำรายได้ขนาดนั้น ตอนแรกป้าเค้าก้อขายหนังสือแถวบ้าน ยังพอมีเงินซื้ออาหารให้หมาแมวได้ ตอนนี้ป้าแกไม่ได้ขายแล้ว ก็เลยต้องลำบากหน่อย...

ป้าคนนี้ ชื่อ สมบัติ ขาวสำลี
บ้านอยู่แถวๆ ลำลูกกา จ. ปทุมธานี ค่ะ

จากการสัมภาษณ์...ทุกๆเที่ยง แกจะต้องออกเดินทางจากบ้านมาขอรับบริจาคเงินที่บริเวณทางลงบันไดเลื่อนรถไฟฟ้า ( ฝั่งจตุจักร )มาถึงที่นั่นก้อประมาณ สองสามโมงเย็น แกก้อยืนขอรับบริจาคไปเรื่อยๆ จนสองทุ่ม กว่าจะไปถึงบ้านก้อสี่ทุ่ม...
พอตอนสายๆก้อเอาข้าวไปวางไว้ตามจุดต่างๆ แถวๆในป่า เพื่อให้พวกหมาๆ มากินกัน ตอนนี้ แกก้ออาศัย ป่าแถวนั้นเป็นที่ให้อาหารพวกมันไปก่อนอ่ะค่ะ เพราะ ถ้าเอาไปให้ใกล้บ้านคนก็จะเป็นที่รำคาญอีก...ป้าแกบอกว่า พอได้ดูแลพวกมัน แล้วก้อเกิดความรัก ยิ่งสงสาร จะทิ้งไปก้อไม่ได้ ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็ต้องดูแลกันต่อไป เวลามันไม่สบายก้อต้องพานั่งมอเตอไซด์หาหมอเอง ค่ารถ ค่ายาทุกอย่างแกออกเองหมด...หมาตัวเมีย แกก้อเอาไปทำหมันหมดแล้ว

เราไปยืนคุยกับป้าแกประมาณสิบกว่านาที ได้ยินเรื่ือง คนทำร้ายหมาแมว แล้วน้ำตาไหลค่ะ แต่ก้อไม่รู้จะช่วยได้มากน้อยอย่างไร เลยเอาเรื่องราวมาแบ่งปันให้เพื่อนๆได้รับทราบ หากผ่านไปมา แถวนั้น เจอป้าเค้า ก้อควักให้ซัก บาทสองบาท ก็ยังดีนะคะ ถือว่าช่วยเหลือเพื่อนสี่ขาด้วย...

หรือ ใครอยู่แถวบ้านป้าแก จะแวะเอาของใช้ หรืออาหารหมาไปให้ ก้อยินดีนะคะ

นาง สมบัติ ขาวสำลี
5/61 ซ. พระสิทธิ์
ต.คูคต อ.ลำลูกกา
จ.ปทุมธานี

หรือ จะบริจาคผ่านบัญชีก็ได้ค่ะ

น.ส. สมบัติ ขาวสำลี
417-1-21767-6
ธนาคารกรุงศรีอยุทธยา
สาขาถนนลำลูกกา (คลอง2)

เบอร์โทร : 089-0586188

รูปของป้าแกค่ะ กะ หมา แมว ในความดูแล...

#คุณนู๋อายูมิ#

#คุณนู๋อายูมิ#

สวยเพราะจีบัน....รักจีบันมากๆค่ะ

FULL PROFILE