การเปลี่ยนชื่อต้องทำอย่างไรบ้างคะ

การเปลี่ยนชื่อต้องทำอย่างไรบ้างคะ ใช้เอกสารอะไรบ้าง และต้องกลับไปปลี่ยนตามภูมิลำเนาหรือไม่  ขอบคุณมากค่ะ
ไปเปลี่ยนชื่อ ต้องไปเปลี่ยนที่เขตตามทะเบียนบ้านนะคะ

เอกสารที่ต้องใช้ มีสูติบัตร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้านค่ะ

กำลังตะเปลี่ยนชื่อเหมือนกัน คุณ คิม ดูมาจากไหนหรอค่ะ

น่าจะเปลี่ยนที่เขตได้โน๊ะ  ขี้เกียจกลับไปเปลี่ยนที่บ้านจัง ^^"

ต้องกลับไปเปลี่ยนที่เขตตามทะเบียนบ้านค่ะ นำทะเบียนบ้าน + สำเนา 2-3 ชุดไปด้วย ต้องนำบัตรประชาชน + สำเนา 2-3 ชุดไปด้วย เจ้าหน้าที่เขาจะให้กรอกแบบฟอร์ม ในแบบฟอร์มจะถามด้วยว่าชื่อที่เปลี่ยนใหม่ แปลว่าอะไร และ ถามเหตุผลว่าทำไมถึงเปลี่ยน หลังขั้นตอนนี้แล้วนำใบเปลี่ยนชื่อที่เจ้าหน้าที่ออกให้ไปถ่ายสำเนาด้วย แล้วไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ทะเบียนเพื่อให้เขาแก้ชื่อในทะเบียนบ้านให้ แล้วก็ไปส่งเรื่องที่จุดทำบัตรประชาชน เพื่อทำบัตรประชาชนใหม่ให้ค่ะ มีค่าใช้จ่ายในการทำบัตรใหม่ด้วย รู้สึกว่าจะ 20 บาทนะคะ
เปลี่ยนชื่อแล้วอย่าลืมเอกสารราชการและเอกสารสำคัญอื่นๆ ด้วยนะคะ ทำสำเนาใบเปลี่ยนชื่อและบัตรประชาชนใหม่ไว้หลายๆ ชุดค่ะ ถ้าทำงานแล้วต้องไปเปลี่ยนในบัตรประจำตัวผู้เสียภาษี แจ้งทางประกันสังคม (หรือ กบข.ถ้าเป็นข้าราชการ) เปลี่ยนชื่อในโฉนดที่ดิน ( ถ้ามี ) เปลี่ยนชื่อในบัญชีธนาคาร กองทุนกู้ยืมต่างๆ ที่มีพันธะอยู่ เปลี่ยนชื่อในใบขับขี่ สลากออมสิน ฯลฯ
แล้วถ้าใครมีชื่อเป็นผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ประกันชีวิต ( เช่น พ่อแม่ หรือ ญาติ ทำประกัน แล้วให้เราเป็นผู้รับประโยชน์ ก็ต้องไปบอกเขาให้เปลี่ยนชื่อเรากับทางบริษัทประกันให้เป็นชื่อใหม่ด้วยนะคะ)
พอดีปีที่แล้วเพิ่งเปลี่ยนชื่อเลยรู้ละเอียด 555 ตอนเปลี่ยนที่เขตน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ตอนตามไปเปลี่ยนในเอกสารอื่นๆ นี่ถึงได้รู้ว่ามัน โค-ตะ-ระ ยุ่งเลย
อายุ18แล้ว ไม่ต้องพาผู้ปกครองไปด้วยใช่ป่ะ
ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้ว ชีวิตเปลี่ยนด้วย ก็ยอม ชิมิครับ อิอิ
ถ้าเพิ่งเปลี่ยนชื่อมา จะเปลี่ยนชื่ออีกได้เมื่อไหร่ค่ะ
ผมอายุ 18 แล้วกำลังจะเปลี่ยนชื่อ และผมก้อกู้เงิน กยศ. อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนชื่อมาแล้วจะต้องทำอย่างไรบ้างคับ
ว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันคะ แต่ทำไมมันยุ่งยากจังหลังจากเปลี่ยนชื่อแล้ว อิอิ จะเปลี่ยนดีไหมเนี้ย
ใช้แค่สองตัวนี้หรอคับ ^^'
คือหนูอายุ 16 ปีค่ะ ถ้าเปลี่ยนต้องเอาเจ้าของทะเบียนบ้านไปรึป่าว ค่ะ ??? :)))
ถ้าไม่สูติบัตลัค่ะ
ม่ายเปลี่ยนแร้วเรื่องเยอะ
ถ้าอายุ16ปีแต่ตอนนี้ย้ายชื่อมาอยู่ในทะเบียนบ้านของน่าที่กทม.จะเปลียนชื่อต้องทำยังงัยคับ
ไม่รู้จะเชื่อใครบ้างก้บอกแต่บ้านเกิดได้บ้างคนก้อบอกไม่ได้ตลกจะเชื่อใครกันงง!!!
พี่ค่ะอยากถามว่าถ้าเราสมัครสอบแกทแพทไปนี้ตอนรอแอดจะเป็นไรปะค่ะถ้าเราเปลี่ยนชื่อ ตอนแรกใช้ชื่อเก่าสมัครไปอะค่ะ ต้องทำงัยค่ะบอกที
น้องสาวพัึ่เปลี่ยนชื่อไม่เห้็นจำเป้็นต้องกลับไปที่เขตบ้านเก่าเลยค่ะ สมัยนี้เค้าเปลี่ยนที่ไหนก้็ได้ สัึัึูติบัตรก้็ไม่ต้องใช้ ใช้แค่ทะเบียนบ้านกับบัตรประชาชาค่ะ
มีแต่สำเนาทะเบียนได้ไหมคะเอกสารตัวจิงอยู่ต่างจังหวัดคะ
เพราะต้องการเปลี่ยนชื่อคะไม่มีทะเบียนบ้านตัวจริงมีแต่สำเนาได้ไหมคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again