สอบถามเรื่องแป้ง Laura Mercier Mineral Powder ค่ะ

สวัสดีค่ะ

ชื่ออ้อยนะคะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

อยากทราบว่าแป้ง
Laura Mercier - Mineral Powder SPF 15
สีไหนที่เพื่อนๆ คิดว่าน่าจะเข้ากับผิวสองสี มากที่สุดคะ 
คือว่าที่ที่อ้อยอยู่มันไม่มี counter ของ lm เลยค่ะ (บ้านนอกอ่ะ)

ก็เลยต้องพึ่งบริการร้านค้าออนไลน์สถานเดียว แต่ว่าเลือกสีไม่ถูก แต่ใจคิดว่าน่าจะเป็นสี
Rich Vanilla แต่ก็กลัวว่าซื้อมาแล้วมันไม่ใช่อ่ะกิ๊ฟ

ใครเคยใช้ช่วยแนะนำให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ 

เรื่องเบส อ้อยใช้เบสคิส เบอร์ 02 นะคะ ควบคุมความมันได้ค่อนข้างดีทีเดียวล่ะค่ะ แต่ว่ามันไม่ปกปิดเลยค่ะ ต้องใช้ concealer ช่วยนะคะ
ใครมีปัญหาเรื่องหน้ามัน ก็ลองใช้เบสคิสดูนะคะ 

เฉดสีมีดังนี้อ่ะคะ

เลือกไม่ถูกเลย ขอผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยข้าน้อยด้วย
คุณอ้อยจ๋า..อยากช่วยนะ แต่กลัวว่าสีในรูปกะของจริงมันจะไม่เหมือนนะซิ...และมักจะเป็นเช่นนั้นเสมอเลย

นั่นจิก๊ะ คุณ SRN  แต่ว่าอยากได้มากๆ เลย    หรือว่าจะลองซื้อมาเลย เป็นไงเป็นกัน ราคาก็มิใช่น้อยๆ นะนั่น

เสี่ยงอ่ะ...อืม...rich vanilla...ก็ดูขาวนะ
ผิวสองสีก็มีหลายโทน เพราะบางคนชอบคิดว่าตัวเองค่อนข้างคล้ำ...แต่จริงๆ ก็ไม่ได้คล้ำ....เอ่อ..เลือกยากอ่ะ...เท่าที่อ่าน คำอธิบายโทนสีแป้ง...classic beige ออกชมพู
ส่วน Pure Honey ออกส้มเหลืองๆ ทองๆ
ส่วน rich vanilla ก็น่าจะคนผิวขาวเหลืองอ่ะ ไม่คล้ำหรอก

จะว่าไป แป้งฝุ่นมันเนื้อเบา ไม่น่ามีผลมาก อยากได้จริงๆ ต้องดูว่าเบสคิสที่ใช้มันมีสีเป็นพื้นเดิมประมาณไหน แล้วกะๆ เอาว่าแป้งน่าจะบวกลบได้เท่าไหร่พอดี...
ถ้าออกมาแจ่มก็แล้วไป ถ้าขาวกว่าก็ไว้ไฮไลท์ ถ้าคล้ำไปก็ไว้ลงกรอบหน้าให้เด่นขึ้น
ขอเข้ามาเตือนโลดดดค่า เราซื้อสี Rich Vanilla มา ตอนแรกคิดว่าสีนี้น่าจะโอ แต่พอใช้แล้วส่วนตัวคิดว่ามันก็คล้ำอยู่นะคะ แล้วก็มีผลมากด้วย เพราะใช้แล้วหน้าคล้ำลงเลยอ่ะ แต่เรื่องเนียนเนี่ยเนียนมาก ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้เลยอ่ะ ไปซื้อทรานสลูเซ่นมาใช้แทน ให้ผลแตกต่างกัน เห็นได้ชัด แต่ทรานมันไ่ม่เนียนเท่าอ่ะ อันนู้นเนียนกริ๊บ ผิวขาวประมาณไหนอ่ะคะ เราว่ามันแล้วแต่คนด้วย

ที่จริงของแพงๆอย่างงงี้น่าจะไปลองเองที่เคาน์เตอร์มากกว่านะคะเนี่ย

แต่ถ้าไม่มีโอกาสไปลอง ซื้อแบบ translucent ก็ดีนะคะไม่เสี่ยงด้วย แล้วเนียนเหมือนกัน

บางสีดูในเวบแต่ทาแล้วออกมาไม่ค่อยถูกใจง่ะค่ะ ถ้าให้โปรดูน่าจะดีกว่า อิอิ

เราก็ผิวสองสีนะคะ  แต่วันนั้นพี่ BA ที่เซ็นทรัลลองแป้งตัวนี้ให้   เค้าเลือกสี Real Sand ให้เราอ่ะค่ะ     รู้สึกว่ากำลังดีนะคะ ไม่ขาวว้อกเกินไป    ทาแล้วก็ผ่องเด้งดี    อย่างที่คุณ SRN บอกอ่ะค่ะ  ผิวสองสีมีหลายโทน  เราคิดว่าเราคล้ำประมาณนี้ ไปลองจริงๆ อาจไม่ใช่ก็ได้  อยากให้ไปลองเองจัง  เพราะกระปุกนึงมันแพงอ่ะค่ะ  เลือกผิดเสียดายตังค์แย่

แต่ไม่รู้ว่าอากาศร้อนหรือว่าทาแป้งหลายตัวจัด   รู้สึกว่าแป้งตัวนี้มันจะไม่คุมมันเท่าไหร่   สำหรับเราซึ่งหน้ามันค่อนข้างมากอ่ะค่ะ   แต่ถ้าอยู่ในห้องแอร์เย็นๆ ก็เด้งใช้ได้ค่ะ

บอกว่าผิวสองสี เทียบยากจังค่ะ ...มาตรฐานผิวสองสีของแต่ละคนก็ไม่เท่ากันด้วยสิ...พอจะเทียบแบบ nc เท่าไหร่ได้มั้ยคะ จะได้จินตนาการง่ายขึ้น

Rich Vanilla  เราก็ใช้อยู่  ตอนแรกก็ดีนะคะ  ผ่องดี  แต่...............ตอนนี้เราขาวขึ้น   เลยหน้าดรอป  ลงไปพอควรเลย  แหม  อยู่ไกลมั๊ยล่ะ  เดี๋ยวแบ่งตัวอย่างให้ลอง   ใส่ซอง  จม.  ไปให้  สนใจก็ติดต่อมานะ   เข้ามาบอกในบล็อกเราก็ได้

โอวว ขอบคุณทุกคนมากเลยค่ะ อ้อยเพิ่งมาทำงานตอนบ่าย   เลยตอบช้าไปหน่อย 

ถ้ามีโอกาสก็อยากจะไปลองที่ counter ดูเหมือนกันค่ะ แต่ว่าต้องขับรถข้ามจังหวัดไป

ถ้าเทียบกับ MAC น่าจะเป็น NC30-35 อะค่ะ คุณ bebubble 

ขอบคุณคุณ yoint มากๆ เลยนะคะ รบกวนเกินไปหรือเปล่าเนี่ย  เดี๋ยวอ้อยจิ้ม blog ไปนะคะ

แหม........ส่งแป้งไปแล้ว ได้รับมั๊ย ใช้แล้วเป็นไง ไม่ส่งข่าวเลย

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again