ใครเคยย้อมผมด้วยเฮนน่าบ้างคะ

คือพอดีไปทำสีมาได้ประมาณสองเดือนแล้ว แต่สีติดไม่สม่ำเสมอ แถม ยืดมาด้วย ผมเลยปลายเสียๆหน่อย  คาดว่าคงเป็นเพราะเกล็ดผมเปิดรึป่าว

แต่ได้ยินมาว่า เฮนน่าทำให้ผมดีขึ้นและช่วยปิดเกล็ดผม  เพราะไม่ อยากย้อมด้วยเคมีตอนนี้ กลัวผมเสียมากไป

ใครเคยย้อมด้วยเฮนน่าบ้างคะ แล้วมันให้สีอะไร คะ เห็นบางคนบอกต้องผสม มะนาว แอปเปิ้ลไซเดอร์ หรือ กาแฟอ่าคะ

ใครเคยทำมาแชร์กันหน่อยนะ
ไม่เคยทำค่ะ อยากลองเหมือนกัน เคยเห็นในนิตยสาร
เดี๋ยวค่ำนี้ไปรื้อดู จำไม่ได้แล้วว่ามันอยู่เล่มไหน
เผื่อมันมีอะไรเพิ่มเติมหน่ะนะ
เคยทำหนึ่งครั้ง ใช้สีน้ำตาล แต่พอทำจริง มันเป็นสีดำ ไม่รู้
ว่าเป็นเพราะปล่อยทิ้งไว้นาน 45 นาที หรือเปล่า

เคยทำจ้า

ฝากเพื่อนซื้อจากสำเพ็ง  เวลาทำก็เอาผงมาผสมกับน้ำชา เพราะเราอยากได้สีน้ำตาล ถ้าอยากได้สีดำ ก็ผสมกับน้ำกาแฟ แล้วก็ผสมไข่แดงด้วย เพราะว่าบำรุงไปในตัว  หมักผมทิ้งไว้ค้างคืน  แต่สีที่ได้ ก็ไม่ได้ชัดแบบขนาดทำสีผมนะ จะสีอ่อนมากๆ ต้องทำไปเรื่อยๆ  แต่กลิ่นของมันเวลาผสมไข่แดงด้วยเนี่ยนะ เหลือจะทนเลยจริง

ไม่เคยทำ
แต่พี่ที่ทำงานเคยทำ ต้องใช้เวลาเหมือนกันนะ สีผมก้อ ok นะ ไม่มีสารเคมีก้อน่าจะดีอยู่หรอก

อาเราเคยทำค่ะ
คนทำเค้าบอกว่าสีมันจะออกน้ำตาล แต่อาเราทำสองครั้งก็ดำทั้งสองครั้งเลยค่ะ
แต่ผมไม่เสีย

ตอนทำครั้งแรกทิ้งไว้ 5 ชม.อ่ะค่ะ
ครั้งที่ 2 ทิ้ง 3 ชม.

ทำแล้วผมไม่เสียดีค่ะเพราะไม่มีสารเคมี
แต่ต้องทำเรื่อยๆเพราะเวลาเราสระผมมันก็จะค่อยๆออกไป เหมือนกับเคลือบไว้เฉยๆ

เคยทำแต่นานแล้ว รู้สึว่ามันจากระด้างอ่ะ...

เราแนะนำว่าให้ร้านเคลือบสีผมดีกว่า ผมไม่เสียแล้ว บำรุงด้วย

เพื่อนที่เป็นช่างแนะนำให้ทิ้งใว้เกิน6ชม.น่ะค่ะ  ที่เราทำผสมกาแฟกับโยเกิตค่ะ

ทำบ่อยๆแล้วผลเงางามมากค่ะ

เคยทำค่ะ แต่สีไม่ค่อยติดอ่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น