ทำผมลอนง่ายๆที่บ้าน II

0 33
วันนี้ว่างๆกะจะมาทำฮาวทูผมลอนหน่อย เนื่องจากตอนทำครั้งแรกน่ะะค่ะ มีหลายๆคนเลยอยากทำบ้างไปซื้อมาทำกันใหญ่เลย
แต่ปัณหาอยู่ที่ว่าทำไม.. ทำออกมาแล้วยุ่งเหยิงจังเลยคะ อิอิ นั่นมันแบบเซอร์ที่แนนชอบเลยหละ วันนี้เลยมาสเนอวิทีอีกวิทีหนึ่ง ที่เปนระเบียบและทนกว่าวิทีแรกน่ะค่ะ แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ ไม่ทำให้ผมเสีย และไร้สารเคมีในการทำทรงนี้จ้า มาๆเริ่มกันเลยน้า อาจหลอนๆหน่อยเพราะว่าไม่ไดแต่งหน้า เคยปิดหน้า...แต่เหมือนนักโทษไงไม่รู้แฮะ 55

1.น่ะค่ะสระผมเสร็จแล้วเป่าให้แห้งด้วยพัดลม

2.จะบอกเคล็กนิดนึงน่ะค่ะ เราจะแบ่งผมเป็น6 ช่องคือ บน 2 ล่าง 2 และหลัง (บนหัว-ท้ายทอย) อีก 2 * ตรงนี้ด้านบนให้นำแกนตั้งขึ้นแล้วม้วนเข้าหาใบหน้าน่ะค่ะ แล้วถึงสุดตำแหน่งเราแล้วให้หักออก..แล้วสอดค่ะ ทำสองด้านเด้อ...

3.ด้านล่างน่ะค่ะ.. *ให้ตั้งแกนเปนแนวนอนแล้วม้วนออก สุดตำแหน่งให้หักเข้าแล้วสอดให้แน่นค่ะทำสองด้านเลย

4.ส่วนด้านหลังยังไงก้อได้จ้า แต่สำหรับแนน... ด้านบนแนนทำแกนตั้งแล้วม้วนเข้าสุดโดคนหักออกแล้วสอด ด้านล่างแกนตั้งงม้วน
ทิศตรงข้มกับบนค้า

5.มาถึงขั้นตอนสุดจ๊าปปแล้วน่ะเค๊อะ นัน่คือเอาผ้าเช็ดหัวมาคลุมหัวทั้งหมด แล้วเป่าด้วยไดร์ ประมาน 5-10 นาทีทำๆพักๆบ้าง
*ซุ่งการเป่าผ่านผ้าเช็ดหัวจะทำให้ความร้อนจากไดร์ ส่งผ่านผ้าแล้วดูดความชื้นออกจากเส้นผม ปลอดภัยและผมไม่แห้งกรอบค้า
*ใครอยากใส่สเปร์หรือมู๊สอะไรก้อแล้วแต่ ช่วงนี้ตามสบายเลยน่ะค่ะ

............. ......... .... ติ๊ก . .ต่ อ ก ๆ. . . ... ...........
เป่าเสร็จไปแต่งหน้าได้แล้ววรัญญา..
ระหว่างแต่งหน้าเนี่ยก็อย่าเพิ่งถอดน่ะค่ะ
แต่พอแนนแต่งเสร็จเนี่ยปาไปครึ่ง ชม.กว่าๆ 55 ไม่รู้ไรนักหนาแต่ก็โบ๊ะไปโบ๊ะมาค่ะ
ไม่ทันใจเลยเอาไดร์ เป่าๆอ่อนๆแบบธรรมดาทั่วๆหัวแปบๆ เป่าผ่านๆค่ะ

เสร็จ!! แล้วววววววววว
รวมเวลานั่งเป่านั่งงมหัวตัวเองและเมคอัพก้อประมาน ...
เกือบ 2 ชม.เองงง ............... ........ ....
แล้วก้อถึงเวลาเดินทางคะ ขอบอกคะขอบอก.
.
นั่งตุ๊กๆไปน่ะค่ะพีน้อง ลมเป่าหัว โฮ๊กก โฮ๊กกกกกกก.... .... ........ ................
ออกมาตั้งแต่ 4โมงเย็น
ผ่านไปถึง1ทุ่ม.. ถ่ายทีบู๊ที..ห้องน้ำที

วัตสันที..บู๊ท คสอ.ที ถ่ายแบบ...แอบๆ เค้าอายยยย

เป็นไงค่ะ
เริ่ดชิมิค่ะ มันยังเปนทรงอยู่ค้า และทรงนี้แหละที่ดิชั้นต้องการร
ชอบที่สุดดีกว่าผมตรงธรรมดาๆๆ ชีวิตนี้เราไม่เคยคิดจะไปยืดมเลย..เราชอบอย่างนี้อะ

เป็นไงค่ะ... เห็นด้วยมั้ยค่ะกับวิทีใหม่
ยังงง..ยังไม่หมดแค่นี้..

กว่าจะถึงบ้านสามทุ่ม..
และเดินทางกลับด้วยมอเตอร์ไชค์คุณพ่อ.. โกรกอีกแล้วลม...โฮกกกกกกกกกกก.......

มิหวั่นค่ะ
ยังชอบเหมือนเดิม เป็ฯไงค่ะลองลองไปทำดู สำหรับไครที่ไช้สเปร์หรือเคื่องสำอที่ทำให้อยุ่ทรง ลองมาแชร์ๆประสบการ์นกันน่ะค่ะ

ปล.ของที่ได้วันนี้
กะไปซื้อคอนซิลเลอร์ของ OP เท่านั้น แต่ได้สมัครสมาชิกด้วย 300 บาท เลยได้เซท คสอ.แถมมา 1เซทจ้า

สีสวยเชียว ชะเวิ๊บ ๆ ๆ

ติชมแนะนำแชร์ประสบการ์ณกันน่ะค่ะพี่ๆเพื่อนๆ
ขอบคุณค่ะ

waranya

waranya

ชึ๊กกะดื๊บบบบ

FULL PROFILE