รบกวนสาวๆ คนไหนที่เคยกดสิวมาแล้วบ้าง เข้ามาแนะนำที

อยากทราบว่ากดสิวกับหมอที่ร้านไหนดีคะ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ สิวเสี้ยน + สิวข้าวสารกดได้มั๊ยคะ แล้วหน้าจะแดงประมาณกี่วันถึงจะหายคะ ตอนนี้กำลังมี สิวข้าวสาร ขึ้นอยู่แต่ต้องไปออกงานตอนวันพฤหัสนี้ เลยอยากไปลองกดทั้งสิวข้าวสารกับสิวเสี้ยนเลย แต่ไม่แน่ใจว่าหน้าจะแดงมั๊ย ไม่ทราบว่าจะหายทันรึป่าว

ถามเยอะไปนิด แต่ไม่เคยกดสิวค่ะเลยอยากขอให้สาวๆ ช่วยแนะนำให้ทีนะคะ อยากหน้าใสตอนไปออกงานอ่ะค่ะ
ขอบคุณนะคะ
เคยรักษาที่พรเกษมคลินิคค่ะ เขาจะกดสิวแบบอุดตันมากกว่าสิวเสี้ยนนี่จะเป็นยาทาละลาย หรือบางรายที่เคยเห็นเขาจะเป็นลอกสิ้วเสี้ยนแต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับหมอว่าจะให้ลอกสิวเสี้ยนหรือเปล่า ถ้าเจอพยาบาลมือเบาเก่งๆ ก็แดงไม่นาน (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าสิวเเม็ดเล็กใหญ่ กดยากหรือเปล่า) 3-5 วันจะจาง ส่วนตัวถ้าจะไปงานจะไม่ไปกดสิว เพราะเขาจะแต้มยาให้ด้วยซึ่งเป็นกรดผลไม้ กว่าสะเก็ดจะหลุดประมาณ 1 สัปดาห์
ออ อีกอย่าง ถ้าไม่เคยทายาเลยจะกดยากกว่า หมอมักจะให้ทายาละลายหัวสิวเพื่อให้กดง่าย ส่วนสิวข้าวสารนี่น่าจะเจ็บ แตไม่เคยกดเหมือนกันค่ะ

ระวังหน้าพังเพราะอักเสบน๊า เตือนไว้ก่อง เห็นหลายคนกดมาแล้วยิ่งเห่ออ่ะ

เรากดที่พฤกษาบ่อย เราว่าดีกว่าพรเกษมนะ เพราะเค้าจะใช้เข็มเล็ก ๆ เจาะเปิดทางก่อนค่อยกดหัวออกมา เสร็จแล้วจะมีพลาสเตอร์ยาเล็ก ๆ แปะให้ด้วย แต่ที่พรเกษมนี่กดดิบ ๆ เลย เลือดทะลักกันเป็นแถว ไม่ติดพลาสเตอร์ให้ด้วย แต่ให้น้ำแข็งใส่ถุงมาประคบแทน

เราว่าไม่ต้องกดหรอก สิวเสี้ยนกับสิวอุดตันนี่ไม่ได้น่าเกลียดเท่าสิวอักเสบ (แต่รักษายากกว่า) ก็ใช้เมกอัพโบกกลบไปละกันเนาะ

เอ่อ..ไม่ค่อยชอบกด ตามคลินิค กับผู้ช่วยพยาบาลอะค่ะ..กลัวหน้าแหก...

ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นสิวอุดตันจะไปให้หมอเลเซอร์ แล้วค่อยกดออกมา หน้าจะไม่ช้ำมาก เป็นรอยเลเซอร์เล็กๆ สัก 3-4 วันหายค่ะ

แต่ถ้าสิวเสี้ยน..คิดว่า ถ้าเอาแบบรวดเร็วก้อใช้พวกแผ่นลอกๆ ออก หรือถ้าจะให้หายค่อยๆ หลุด ไปหาหมอ ขอยามาทาดีกว่า  หน้าไม่ช้ำด้วยจ้า...

ถ้าสิวอุดตัน ให้แพทย์กดนะคะจะเป็นหัวสิวออกมา และไม่กี่วันรอยจะค่อย ๆ ทุเลาลง สิวอักเสบหมอจะไม่กดนะคะรักษาด้วยการทายาเท่านั้นค่ะ สิวข้าวสารนี่ไม่มีหัวนะคะถ้าเราไม่ไปทำอะไรกับมัน มันก้ออยู่อย่างนั้นแหล่ะคะ ยังงัยก้อกดไม่ได้ต้องเลเซอร์หรือจี้เท่านั้น ที่สำคัญสิวทุกอย่าง ควรรักษาด้วยแพทย์จะดีที่สุด นอกจากอาการไม่รุนแรงใช้ยาแต้ม หรือยาทาก่อนล้างหน้า และรอรักษารอยดำหลังจากสิวหาย ด้วยครีมปรับสภาพต่อไปนะคะ
กดที่พฤษาคลีนิค แต่ต้องหาคนมือเบา ๆ นะ ไม่งั้นสิวหาย แต่จะเป็นรอยแดงซึ่งต้องใช้เวลารักษานาน
ถ้าจะต้องไปออกงานแบบด่วนๆ ไม่มีเวลาแล้วละก้อ อย่าไปกดสิวเลยเพราะไม่ว่าหมอ รึคุนพยาบาลจะมือเบาแค่ไหน มันก้อจะเป็นรอยแดงๆ บนหน้าเราอยู่ดี โบกคอนซีลเลอร์เนียนๆ เวิร์กสุดแล้วค่ะ
ลองดูในป้าจีน how to นะคะ รู้สึกว่าอันที่โบ๊ะหน้าไปดูคอนเสิร์ตเนี้ย ตรงประเด็นสุดแร้วววว
เคยไปรักษากับหมอที่ยันฮี กดดิบๆเหมือนกัน เจ็บจี๊ดๆ แล้วก็ต้องให้พยาบาลคอยซับเลือดให้เหมือนกัน กดแล้วก็แดงๆนะบวมนิดหน่อย มันก็เหมือนคนโดนยุงกัดแล้วเกาอ่ะ
แต่เราว่าทางที่ดีที่สุดอย่าไปกดเลย
ถ้าเป็นสิวนะเรามีวิธีธรรมชาติเอามาจากรายการ30ยังแจ๋ว ช่วยได้ผลดีมากๆเลย ตัวช่วยมีดังนี้
1. ขมิ้นชันแบบผง (สะดวกและก็สะอาดดีด้วย)
2. น้ำมะนาว (คั้นสดๆนะ)

วิธีใช้ก็คือ
1. แน่นอนล้างหน้าให้สะอาดก่อน แล้วซับหน้าพอหมาดๆ
2. จากนั้นผสมขมิ้นผงในปริมาณที่พอเหมาะกับน้ำมะนาวคั้นสดๆ
กะเอาว่าเรามีสิวมากน้อยแค่ไหนแล้วก็ผสม2อย่างให้มีลักษณะข้นเป็นครีมๆก็พอ
3. พอกทิ้งไว้ค้างคืนก็ได้นะตื่นมาก็ค่อยล้างออกหาผ้าไรมารองหมอน
ด้วยเด๋วจะเปื้อนสีเหลืองจากขมิ้นนะจ๊ะ
-------แค่นี้เองจ้า สิวจะค่อยๆหายไป ใช้เวลาประมาณหนึ่งสัปดาห์เองนะ ตอนแรกเราก็ไม่เชื่อพอลองทำดูตอนนี้หน้าใสขึ้นมากอ่ะ ใครๆก็ทัก ที่บ้านนี่ยังทักเลยว่าใช้ได้ผลดีจริงๆ ดีกว่ายาที่หมอให้บางตัวอีกนา--- ทดสอบดูที่ท้องแขนดูก่อนซัก1-2วันก่อนก็ได้ เพื่อความชัวร์ว่าเราไม่แพ้ ตอนแรกเราไม่รู้ว่าต้องพอกทิ้งไว้นานเท่าไหร่เลยเอาแค่20นาทีเองมั้ง ไม่ค่อยได้ผลนะ เลยเปลี่ยนมาพอกทั้งคืน เอ้ยได้ผลแฮะ(ผลมาจากความขี้เกียจ ลุกไปล้างหน้าหลังพอกไว้ เลยหลับคาขมิ้นชัน)

ปล. ตอนพอกไปตอนแรกจะได้ฟิลยิบๆนิดนึงเพราะน้ำมะนาวอ่ะ แต่ไม่มีผลไรจ้ะ เราใช้มาระยะนึงแล้วหน้าก็ไม่แห้งนะ
อ่อ อีกอย่างตอนล้างออกเนี่ย หน้ามันจะออกสีเหลืองหน่อยๆ แต่ล้างด้วยน้ำซ้ำอีกนิดก็จะเลือนไปเองจ้ะ
-----ลองดูๆ ของดีใช้ดี บอกต่อกัน ที่สำคัญสมุนไพรไทยราคาไม่แพงด้วยจ้า
ดีดี
แล้วขมิ้นชันผง หาซื้อได้ที่ไหนอ่า
เพิ่งไปกดที่วุฒิศักดิ์มาเจ็มากๆๆหมอจะหใยครีมที่มีส่วนผสมของว่านหางจระเข้มา
ผ่านไป2วันแล้วแผลยังไม่ดีขึ้นเลย คนมีสิวนี้มีกรรมเนอะ
ครีมบำรุงก้อไม่มีโอกาศได้ใช้เหมือนคนอื่นเค้า
แล้วขมิ้นชันแบบผง ซื้อที่ไหนอ่ะ บอกหน่อยดิ ขอบคุณมาก
การกดสิวนั้นไม่ควรทำเพราะสิวขึ้นจากอะไรขึ้นเองโดยธรรมชาติเราควรไช้ยาทาหรือแต้มแทนราคาประมาน100-200หรือ79-125มีหลายราคาแต่ละยี่ห้อควรเลือกยี่ห้อที่เหมาะกับเราไม่แรงเกินไปดุที่ทาแล้วไม่แสบการกดสิวบ่อยๆจะทำไห้เป็นมะเร็งนะและหน้าพังด้วยระวังละหมอนะเค้าจะเอาเงิน
พวกเองนะฟายไงเป็นสิว

ไปกดที่ผิวดีคลินิกมาค่ะ เค้าเอาอะไรจี้ก่อนไม่รู้ แล้วค่อยกด แต่ว่าเยอะมากๆเลย ตกใจมากทำไมเรามีสิวอุดตันขนาดนี้เลยเหรอ หมดไป เกือบ 2000 ค่ะ ไม่รู้จะได้ผลเปนไง เพิ่งไปทำมาเมื่อวานค่ะ

ตอนนี้หน้าแดงเถือกเลยอ้า กลัวจัง

*-* *-* *-* *-* *-*
อย่าไปกดเลยค่ะ เราขอร้องเลย เราไปกดมา ตอนนี้หน้าเราพักสุดๆ เป็นสิวอักเสบทั้งหน้าเลย เศ้รา T_T
ความเห็นที่ 14 เขาเรียกว่ามือไม่พายเอาเท้าราน้ำไม่มาแนะนำยังจะมาพูดหมาๆ
เห็นด้วยกับคห.14 ค่ะ

สงสัยพ่อแม่ไม่สั่งสอน หลอนอะไรหรือป่าว

เรื่องกดสิวถ้าไม่ได้ไปไหนกด 2-3 วันจะเริ่มดีขิ้นจะรู้สึกได้ว่าหน้าสะอาดขึ้นค่ะ
แต่ถ้ามีธุระแนะนำว่าอย่าเลยค่ะเดียวจะเสียเซลฟ์นะ
แก้ตัวค่ะ พิมพ์ผิดเห็นด้วยกับคูหาที่ 18 ค่ะ ( ตั้งใจจะด่าคูหาที่ 14)
พึ่งไปกดมาน่ะ แบบว่าเจ็บมากจนน้ำตาไหลเลยอะ ตอนนี้หน้าช้ำมาก!~ ไม่กล้าไปพบใคร แต่พอทายาที่หมอให้มา ก็รุ้สึกดีขึ้น
เห็นด้วยอย่างแรง แม่งพ่อแม่ไม่สั่งสอน
เราเป็นสิวอักเสบอ่ะ
เฮ้อออ~ เวรกำ -*-
วันนี้โดนมากับตัวเลย สดๆร้อนๆ เพิ่งไปหาหมอรักษาหน้าเป็นครั้งแรกในชีวิต เราแพ้ครีมจาก อาหรับอิมิเรตส์ เพื่อนเราให้มา มันไม่มีภาษาอังกฤษบอกอะไรเลย เราใช้แล้วผื่นขึ้นเต็มหน้าเลยไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นสิวอุดตัน ต้องกดสิวเท่านั้นถึงจะดีขึ้น ค่ากดหมอไม่คิด แถมยังนัดให้มากดใหม่ไม่คิดตังค์อีก 3 วัน ตอนแรกเราก็ดีใจ หมอใจดี แต่เป็นเกย์นะ โหแต่พอตอนกดสิวนี่ไม่ปราณีปราศัย ใบหน้ากันเลย กดอย่างสนุกสนานเลยอ่ะ มีผู้ช่วยถือกระกาษทิชชู่คอยเช็ดเลือด พอเสร็จก๋เอาสำลีชุบแอลกอฮอล์มาเช็ดแล้วก็ทาครีมให้ กลับบ้าน หน้างี้แดงมาก บวมด้วย แถมมีเลืิอดไหลซึมออกมาตลอดเลย แฟนเราเห็นนี่ ตกใจมากเลย ขนาดน้องสาวเรายังพูดว่าทั้งน่าเกลียดและน่ากลัวเลย นี่เดี๋ยวจะใช้ยาที่ให้มา แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไงเหมือนกัน ขอให้หายทีเถอะ จะไม่มีตังค์กินข้าวแล้ว ขอโทษนะ พิมพ์ซะยืดยาว ขอระบายหน่อยเถอะค่ะ
อยากบอกว่า ที่วงศ์ษฏาคลินิค สาขาเซนทรัลบางนา พี่นุ่น กดสิวดีมากกกกก
คือเราหน้าไม่เรียบเลย เห็นเปนจุดๆสิวอุดตันหน้าเกลียดมาประมานสองเดือน พี่น่นกดออกได้หมดเลย ก็มีเจ็บบ้างนะ แต่มันเป็นเรื่องดี เพราะถ้ากดเบาเกิน หัวสิวก็ไม่ออก อักเสบอีกนะ เราเพิ่งไปกดสิวมาวันนี้เลย เลือดไม่สาด หน้าไม่เหวอะ จะบอกว่าบางทีไม่ต้องกลัวอะไรที่ยังไม่เกิดมากนักก เรากดสิวแล้วชอบมากก ตอนทำเสร็จหน้าจะแดงแดงนะ แต่เราทำทรีตเมน เรียกว่าโฟโนมั้ง ทำให้แดงน้อยลง แล้วหน้าก็เย็นๆสบายๆๆด้วย

นี่ไม่ใช่หน้าม้านะ แต่แค่ประทับใจมากจนอยากเล่า

ปล.หมอที่นี่พูดตรงมากกกก ตรงจนอยากจะมุดลงโต๊ะจิงจิง

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again