*ลดอ้วนสูตรกล้วย มีใครลองยังคะ*

อาจมีหลายคนที่เคยได้ยินวิธีลดความอ้วนวิธีนี้แล้ว แต่เราเพิ่งอ่านพบในนิตยสารสุดสัปดาห์ค่ะ

เป็นวิธีฮิตใหม่จากสาวยุ่น มื้อเช้าให้ทานกล้วยหอมกับน้ำเปล่า (ไม่เย็น) ทานกี่ลูกก็ได้ค่ะ

ส่วนมื้อเที่ยงและเย็น ทานอะไรก็ได้ (น่าสนใจตรงนี้แหละ) ก่อนเวลา 2 ทุ่มนะคะ

และขอให้เข้านอนก่อนเที่ยงคืน

มีนักร้องญี่ปุ่นลดได้ 7 กิโลในเดือนครึ่ง ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นเลยบ้าทานสูตรนี้กันค่ะ
จนกล้วยขาดตลาด และราคาสูงขึ้นอีกด้วย

เราลองแล้ว พบว่าตอนเช้าจะมีอาหารโหย ๆ (อธิบายไม่ถูกน่ะ) 10 โมงต้องทานอีกลูก
เพราะหิว ทำมาได้สามวันแล้ว ลดไป 1 1/2!  ดีใจมากเลยค่ะ

ดูข่าวมาเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยลอง ต้องลองดูหน่อยซะแล้ว หลังปีใหม่มาเริ่มขึ้นอืด 55 ขอบคุณนะที่เอาเรืองดี ๆ มาบอก

โอ้ว น่าสนใจมากกกกกกก ขอบคุณค๊าาา

โหวิธีอย่างนี้ต้องลองค่ะ

ขอบคุณ จขกท.นะคะ ที่มาบอกข่าวดีๆ

โอ๊ะ!!! เด๋วไปลองมั่ง อิอิอิ

โอ๊ะ!!! เด๋วไปลองมั่ง อิอิอิ

สูตรนี้ดูไม่ยากเกินความสามารถ น่าลองทำดูจังเลยค่ะ

น่าลองดูมากๆๆๆ

แต่เรากินกล้วยหอมละท้องอืดหนักเลยอะ แน่นจนจะอ้วก

จะไหวมั้ยเนี่ย สูตรนี้

ว้าววววว สูตรเด็ดจังค่ะ เด๋วลองบ้าง แต่อดกินจุกจิกระหว่างวันไม่ได้หงะจิ -_- ต้องพยายามเสียแล้วเรา

เคยลองแล้วถ่ายคล่องเลยค่ะ ทานไปสักพัก

พอชินมันรุ้สึกหวงๆ ท้องโล่งๆบอกไม่ถูกแต่ก้อร่อยดีค่ะ

ยังไงก้ไม่วายไปฉกของกินในตู้มาเติมเต็มช่องว่างในกระเพาะอยู่ดี 55

ไม่รู้เหมือนกันนะ

คราวที่แล้วก็ออกทีวีว่า กิน นัตโตว แล้วผอม

แล้วต้องคนก่อนกินร้อยครั้ง ทิ้งไว้ ครึ่งชั่วโมง แม้เหม็นก็ต้องทน

นัตโตว หมดซุปเปอร์มาเก็ตทุกวัน

ผ่านไปซักสองอาิทิตย์ มีนักวิชาการออกมาบอกว่า ไม่เป็นความจริงแต่อย่างได

แต่รอบนี้ไม่รู้นะ

ถูกใจคนชอบกินกล้วยหอม อย่างแร๊ง!!

ทานกี่ลูกก็ได้ช่ายมะคะ  แผล่บๆ...^^

เพื่อนที่อยู่ญี่ปุ่นบอกมาเหมือนกานค่ะ..แต่ยังไม่เคยลองเลย..หุหุ..

สูตร อันตรายะนะ เพราะกล้วยมีแม็กนีเซี่ยมและโพแทสเซี่มสูงมาก หากทานตอนท้องว่างๆ เป็นจำนวนมาก (เคยมีผู้เสียชีวิตแล้ว) จะทำให้ร่างกายได้รับแม็กนีเซี่ยมและโพแทสเซี่ยมปริมาณสูงสู่กระแสเลือด และเกิดความไม่สมดุลกันระหว่างแคลเซียมและแมกนีเซียมในกระแสเลือด ซึ่งเป็นการยับยั้งการทำงานของหลอดเลือดและหัวใจ อาการก็ปวดท้องอย่างแรง กระอักกระอ่วน ช๊อก หมดสติ เกิดลมในกะเพราะตีรวน เกิดความดัน โรคหัวใจ และ etc. ยังไงก็ระวังกันด้วยนะ เปงห่วง

ปล. ความรู้จาก ชีววิทยา ม.6 จากอดีต

ขอบคุณ ทั้ง คุณ MonchiChi และ คุณ Donughnutt

คงต้องเดินสายกลางแล้วหล่ะ.... อยากลดน้ำหนัก เอายายป้า(อ้วน)ออกจากร่างซะที

เห็นด้วยกะคุณ Doughnutt ค่ะ

แต่ว่ากล้วยหอมนี่จะช่วยให้ความจำดีขึ้นนะจ้ะ

ชอบทานกล้วยหอมช่วงสอบ อิอิ

อ้าว กะลังจะดีปีกตีใจอะไรจะลดง่ายปานนั้น พอมาอ่านข้างล่างกลัวเลย เหอๆ

แต่นอนก่อนเที่ยงคืนไม่เคยได้เลยอ่ะ

อยากลองบ้าง อยากลดซัก 10 โล จ้ะ

แต่ ป้าจ๋า กินกล้วยไม่เป็น จริงๆนะ

กล้วลูกๆสุกๆ กินไม่เป็นเลย แม้แต่กล้วยเดียว(หมายถึงทุกพันธุ์)

แต่ชอบกินกล้วยปิ้งมากๆๆๆ อาหย่อย

อืม  เค๊าก็ไม่ค่อยรู้น่ะ  แต่น่าจะจริงอย่างที่คุณ Doughnutt เค๊าว่าแหล่ะ 

เพราะคนโบราณ (ยายเรา) เค๊าห้ามเสมอเลย..ว่าห้ามกินกล้วยหอมตอนท้องว่าง 

ขนาดท้องไม่ว่างกินแยะๆ ลมยังขึ้น แน่นมากเลย

แต่ยายบอกว่าให้กินกล้วยไข่ หรือน้ำว้าแทน

โดยเฉพาะกล้วยน้ำว้าเนี่ย ถึงจะฝาดหน่อยแต่ของเค๊าดีจริงๆ ผอมลงเป็นกองเลยจริงๆนะ

เราเลยคิดว่าที่เมืองนอกเค๊ากินกล้วยหอมกัน เพราะเค๊าไม่มีกล้วยน้ำว้ากินอย่างเราหรือเปล่า (ไม่มีตัวเลือกว่างั้นแหล่ะ)

ไม่รุ้จิ  นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะ เพื่อนๆว่าไงอ่ะ

อ้อออีกอย่างง  ยายว่าห้ามกินกล้วยหอมกับทุเรียน(โดยเฉพาะหมอนทอง) เด็ดขาด!!!  ยายว่าจะตาย 
เค๊าคงขู่ให้กลัวแหล่ะ  คงไม่ตาย  แต่คงร้อนน่าดูโน๊ะ 

มีอาหารต้องห้าม(ห้ามกินด้วยกัน) อีกหลายอย่าง ไว้จะมาเล่าสู่กันฟังนะ

คุณแม่ก็เคยบอกมาคล้ายๆกับที่คุณ mummilk ว่ามานี่ล่ะค่ะ...แม่แต่ทางการแพทย์เองก็บอกว่ากล้วยน้ำว้าสุกเป็นกล้วยที่ดีที่สุด....กล้วยหอมจะมีปริมาณน้ำตาลและแคลลอรี่สูงหน่อยถ้าเทียบกับกล้วยน้ำว้า.....แต่โดยส่วนตัวความคิดเห็นของเรานะคะ...เราคิดว่าที่เค้าฮิตการทานกล้วยในตอนเช้าเพื่อลดน้ำหนัก..เราว่าก็เหมือนการทานอาหารเช้าที่มีประโยชน์ชนิดอื่นน่ะค่ะ  เพราะการทานอาหารเช้าจะช่วยรักษาระดับน้ำตาลในเลือดและทำให้สมองปลอดโปร่งมีพลังงาน และทำให้ระบบเผาผลาญทำงานอย่างปกติน่ะค่ะ...เราว่าไม่ได้อยู่ที่กล้วยอย่างเดียวหรอกค่ะ..เพราะถ้ากล้วยหอมทานตอนเช้า..ท้องว่าง  แถมดื่มแต่น้ำเปล่าตามอีก ทำให้ท้องอืดแล้วรู้สึกเหมือนอิ่มน่ะค่ะ  ลองทานอาหารเช้าเป็นอย่างอื่นแทนน่าจะปลอดภัยได้สุขภาพมากกว่านะคะ  เป็นห่วง

ปล. สำหรับผู้ที่ต้องการทานกล้วยเป็นอาหารเช้าจริงๆ เรามีสูตรล้างสารพิษมาให้ค่ะ  สูตรนี้เราก็ทำทานเองแทบทุกเช้าเลย  แม้กรุทั่งตอนท้องเราก็ทานค่ะ ทานได้ทั้งเช้าหรือก่อนนอนเลยนะคะ

ประกอบด้วย

กล้วยหอมสุก 1 ลูก

โยเกิร์ตธรรมดาหรือไขมันต่ำรสธรรมชาติ  1 ถ้วย

น้ำผึ้งแท้  2  ช้อนโต๊ะ

มะนาว 3/4 ผล

***นำโยเกิร์ต  น้ำผึ้งแท้  และน้ำมะนาวผสมเข้าด้วยกัน (จนอร่อย) และดื่มจนหมด

และทานกล้วยหอมตาม.............แค่นี้ล่ะค่ะเป็นการล้างสารพิษจากลำไส้ไปในตัวด้วย

ใครลองไปใช้แล้วเป็นยังไง  มาบอกกันมั่งนะคะ

ลดความอ้วนด้วยกล้วยหอมที่ญี่ปุ่น ตอนนี้กะลังฮิตอย่างแรง คุณแม่อยู่ชิบะ บอกว่ากล้วยขาดตลาดมากถึงมากที่สุด ยังแอบบอกว่าให้เราส่งกล้วยหอมไปให้หน่อย เพาะที่ญี่ปุ่นเค้าทำรายการคล้ายๆ reality show ตามติดเลยว่าถ้ากินกล้วยหอมแล้วนน.ลดจริงๆ แต่ที่แม่บอก สูตรนี้ให้ตื่นมาตอนเช้าทานกล้วยหอมก่อนกี่ลูกก็ได้ แล้วก็ดื่มน้ำตาม เว้นไว้ซักครึ่งชม.แล้วค่อยทานอย่างอื่นตามปกติ...ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าสูตรนี้จะได้ผลมากแค่ไน แต่ที่รู้ๆญี่ปุ่นกล้วยขาดตลาดไปแล้ว แม่ยังโทรมาบอกว่าให้เราลองทำดู ก็ลองกินดูนะ แต่ว่าเราออกกำลังกายทุกวันอยู่แล้ว...ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน...

ถ้าคนที่ชอบกินกล้วยอยู่แล้วก็น่าลองนะ ............

แต่........เราไม่ชอบกินกล้วยเอามากๆเลย  ไม่กินมาเป็น 20กว่าปีแล้ว

น่าลองแหะ ลองดูก็ไม่เสียหายนะเรา... 

อยากให้ลงซัก 5 โล...

ราว่าอะไรก็แล้วแต่นะคะ ถ้าไม่ทานมากเกินไปจนเกินผลเสียกับร่างกายก็น่าจะไม่เป็นไรนะ

อย่างกล้วยหอมตอนเช้าเราทานแค่ลูกเดียวค่ะ พอสิบโมงก็อีกลูกนึง เพราะหิวน่ะ

เมื่องั้นแต่ก่อนอาหารเช้าต้องเป็น ขนมปังหลากชนิดกับนมกาแฟทุกวันเลยค่ะ

น้ำหนักที่ลด อาจจะเพราะไม่กินจุบจิบตอนเช้า

แต่มื้อเที่ยง และเย็นทานปกตินะคะ ขนมต่าง ๆ ก็ยังทานเหมือนเดิม

ยังไงสาวๆหรือผู้ที่จะนำไปทำตาม ควรศึกษาข้อมูลให้ดีกันก่อนน่ะจ๊ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น