เจอก้อนที่หน้าอก

เริ่มจากอาการประสาทเนื่องจากประจำเดือนไม่มา แล้วตัวเองก็กำลังทานโรเอกคิวเทนอยู่ เลยไปหาคุณหมอเพื่อตรวจร่างกาย สรุปสุดท้ายไม่มีน้องค่ะ เกิดจากเราเครียดเกินไป แต่คุณหมอดันเจอก้อนอะไรไม่ทราบที่หน้าอกขนาดประมาณเหรียญบาทแล้วง่ะ ไม่มีอาการผิดปรกตินะ  หมอก็บอกว่าลองสังเกตดูไปก่อน ถ้ามันใหญ่ขึ้นค่อยมาตรวจซ้ำ ตอนนี้กังวลจัง..กลัวไปตรวจแล้วต้องผ่าตัด กึ๋ย!!

เหมียวเคยเป็นคะ แต่ตอนนั้นเป็นก้อนเท่าลูกมะนาวขนาดย่อมๆแล้วมีน้ำสีเหลืองไหลจากหัวนมน่ะคะ เลยต้องไปผ่าเอาออก โชคดีที่ไม่ได้เป็นเนื้อร้ายคะ เป็น ซีส แค่นั้นเอง อย่ากินของมันเยอะ กินผักผลไม้คะ ป้องกันไม่ให้เป็นอีก หมอบอกมาแบบนี้แล้วออกกำลังกายเยอะๆ ถ้าพี่ได้ผ่าตัดนะคะ มันก็ไม่กลับมาเป็นอีก
น่ากลัวจัง แต่ยังไงก็ขอให้ปลอดภัยนะคะ ทำจิตใจให้สบายนะคะ อย่าเครียดๆ จิตใจจะส่งผลต่อร่างกาย สู้ๆ
ไม่ต้องเครียดค่ะ ทำใจให้สบาย พี่ที่ทำงานก็เพิ่งไปผ่ามาแต่เป็นไขมัน ไม่อันตรายอะไร
ดูอาการไปก่อนแล้วไปพบแพทย์นะคะ สู้ๆๆๆๆค่ะ
ไปตรวจที่จุฬา แผนกมะเร็งเต้านม เค้าสามารถตรวจดูว่าเป็นชิ้นเนื้อร้าย โดยไม่ต้องผ่าก่อน เพราะเคยมีก้อนเนื้ออยู่ในเต้านมเท่าขนาดเหรียญสิบ
แต่ผ่าออกไปแล้วหมดไปสามหมื่น ซึ่งจิงๆถ้าไปที่จุฬาอาจไม่จำเป็นต้องผ่าตัดเลย ลองไปตรวจดูนะค่ะ

เคยเป็นค่ะ เป็นทั้งสองข้างเลย ขนาดประมาณ 3 เซน
มันจะค่อยๆโตขึ้นค่ะ ของปรางนี่ไม่เจ็บนะคะ ถ้าเนื้อที่งอกมามีผิวเรียบ
ก็ไม่กังวลมาก อาจเป็นแค่เนื้องอก
แต่ถ้าเนื้อขรุขระ อาจเป็นเนื้อร้ายได้
ปรางผ่าออกไปแล้ว ใช้สิทธิ์บัตรทอง ไม่เสียเงินเลยค่ะ
ลองสังเกตนะคะ

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ ซึ้งจัง ตอนนี้ยังไม่ว่างไปหาคุณหมอเลย แต่จะรีบไปตรวจค่ะ T_T

เคยเป็นเหมือนกันอ่ะคะ ประจำเดือนมาไม่ค่อยปกติอยุ่แล้วด้วย
พบสองข้างเลย เป็นก้อนเนื้อจบแล้วก็รู้สึกได้เลยอ่ะว่ามีก้อนๆเลยไปหาหมอ

แล้วก็ผ่าออกแต่ว่าหมอบอกว่ายังเด็กอยุ่ไม่น่าจะเป็นมะเร็งได้
ถ้าไม่ผ่าก็หมั่นไปตรวจเอาอะคะ

แต่ก็ตัดสินใจผ่าไปและ ตอนนี้ก็เหลือแต่เม็ดเล็กๆที่เค้ายังไม่เอาออก

ยังไงก็สู้ สู้ นะคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again