ช่วยคุณย่าวัย95ปี รักษา โรคกระเพาะ

เนื่องจากคุณย่าของเราเป็นกระเพาะเรื้อรัง ไปหาหมอก็ให้แค่ยาลดกรด เลือดออกในกระเพาะ อาเจียรเป็นเลือด
ไปหาหมอ ก็ได้แค่ยาลดกรด ยาบำรุงเลือด (หมอส่องกล้องแล้วพบว่าเป็นแผลในกระเพาะ)
พยายามให้อาหารตรงเวลา แต่ก็ไม่หายซักที

เพื่อน ๆ ที่เคยเป็นแล้วหาย แนะนำยาดี ๆ ให้หน่อยเถอะ สงสารคุณย่าวัย 95 ปี
พาไปหาคุณหมอเถอะค่ะ เลือกคุณหมอที่เชียวชาญด้านกีะเพาะ ลำไส้โดยตรงเลยค่ะ จะดีกว่านะคะ  ยังไงก็ขอให้คุณยายหายไวๆ นะคะ
เห็นเคยได้ยินมาค่ะว่าจำพวกกล้วยช่วยได้...แล้วก็นมค่ะ  เพราะนมจะไปช่วยเคลือบกะเพาะน่ะค่ะ
ขอให้คุณย่าดีขึ้นเร็ววันนะคะ
คุณจขกท.ค่ะ ส่วนใหญ่ยารักษานเรื่องทานอาหาร โรคกระเพาะจะเหมือนกันทุกที่ค่ะ แต่ต้องเน้นทานอาหารและยาตรงเวลา แล้วต้องดูแลต่อเนื่องนานกว่าจะหาย ปั๊กก็ใช้เวลารักษาเป็นปีถึงจะดีขึ้น ไม่ทานอาหารรสจัด หรือที่ย่อยอยาก โดยเฉพาะผู้สูงอายุต้องเน้นอาหารอ่อนๆ โรคเครียดก็มีผลค่ะ ส่วนชื่อยาให้คุณหมอจัดให้ดีกว่า เพราะยาบางชนิดใช้ได้กับเฉพาะบางคนเท่านั้นค่ะ

บังเอิญคุณย่าเป็นไตเสื่อมด้วย อายุมาก หมอชอบพูดว่าให้ทำใจ (หมอใจร้าย)

เราเป็นกะเพาะอักเสบมา กินยามา 1 ปีละ  ก็ไม่หาย เพราะตามใจปากทานของรสจัดบ้าง แต่เนื่องด้วยงานที่ทำ กินข้าวไม่ตรงเวลา ก็ลำบากที่จะหาย ถ้าเกิดความเครียดขึ้นมา(จากงาน)  อาการก็กำเริบอีก   ของเราชาตินี้คงไม่หายอะ
ลองโปรตีน + อะเซโรร่าเชอร์รี่และ รสส้ม เอามาผสมกันชงกับนำเย็นดื่มเช้า-เย็น ของแอมเวย์ค่ะ
เราเป็นมาตั้งแต่เด็ก เมื่อ5เดือนก่อนเคยแบบว่าปวดท้องมากจนกินอะไรไม่ได้ นอนให้นำเกลือเป็นอาทิตย์ คิดว่าจะไม่รอด แล้วพี่ที่รู้จักกันเค้าแนะนำว่ามันจะไปช่วยสร้างเนื้อเยื่อเคลือบแผลในกระเพาะค่ะ เราหายจริงๆนะ มันดีขึ้นจนไม่น่าเชื่อตัวเอง ไม่ได้โฆษณานะ ลองมากับตัวเองจริงๆคะ
รักษาแบบนี้เกิน 6 เดือนยังคะ ถึงขนาดส่องกล้อง แล้วตรวจชิ้นเนื้อยังคะ มันต้องหาเชื้อโรคคะ หมอถึงจ่ายยาปฏิชีวินะถูกกะเชื้อคะ รีบๆ รักษานะคะ เพราะมันจะกลายเป็นมะเร็งได้คะ

เราคิดว่าทานข้าวให้ตรงเวลาก็หายนะ
เคยอ่านมาเค้าบอกว่า โรคกระเพาะรักษาไม่หายนอกจากกินข้าวให้ตรงเวลาอะค่ะ

ขมิ้นชัน

แบบแคปซูลก็ได้ค่ะ สะดวกดี
ว่านหางจระเข้ ช่วยได้ค่ะ
ตอนเรียนเคยทำวิจัยเรื่องนี้
ว่านหางจระเข้ช่วยรักษาแผลในกระเพาะอาหารได้
ตอนเรียนทำเป็นวุ้นอ่ะค่ะ
ส่องกล้องนานรึยังคะคุณ จขกท
เรื่องอาการเหมือนโรคกระเพาะในคนแก่ มีประวัติน้ำหนักลด/ถ่ายดำ/ถ่ายเป็นเลือด/อาเจียนเป็นเลือด ควรนึกถึงโรคร้ายแรงไว้ก่อน นั่นคือมะเร็งค่ะ
แต่ถ้าคุณหมอส่องกล้องแล้ว ตัดชิ้นเนื้อไปตรวจ พบว่าเป็นแผลในกระเพาะก็ต้องทานยารักษาต่อ (ควรตรวจดูเรื่องหัวใจด้วยค่ะ บางคนมาด้วยจุกแน่นบริเวณลิ้นปี่ แต่กลายเป็นโรคหัวใจซะงั้น)

อ้อ!! ยาอย่างเดียวรักษาไม่หายนะคะ ผู้ป่วยต้องช่วยหมอด้วยค่ะ จะต้องปรับปรุงพฤติกรรม ต้องทานอาหารให้ตรงเวลา งดทานอาหารรสจัด งดชา/กาแฟ/น้ำอัดลม ยาก็สำคัญค่ะ ยาบางตัวมีฤทธิ์กัดกระเพาะได้โดยเฉพาะพวกยาแก้ปวด ( NSAIDs ) คนแก่ชอบแอบไปซื้อมาทานเพราะว่าปวดเข่าปวดเอว สุดท้ายก็มาด้วยแสบกระเพาะกับอาเจียนเป็นเลือด ต้องอธิบายให้คุณย่าฟังด้วยนะคะ บางทีท่านอาจแอบซื้อยาแก้ปวดมาทานได้ ( เจอบ่อยๆเหมือนกัน ) และต้องทานยาต่อเนื่อง ไปพบแพทย์ตามนัดเสมอค่ะ

ตอบคุณ meow_jr
ส่องกล้องนานแล้วคะ ตั้งแต่ เม.ย. 51 ไม่พบโรคร้าย นอกจากแผลทั่วกระเพาะ (หมอบอก) ตอนนั้นเสียเลือดมากต้องให้เลือดตั้ง 3 ถุง ถึงขั้นไตวายเฉียบพลัน แต่ตอนนี้ไตทำงานได้ดีขึ้นบ้าง ถึงยังไงก็ต้องระวังเรื่องอาหาร
ขอบคุณมากคะ เรื่องยา เรื่องอาหารก็ตรงเวลา อาหารก็จัดอย่างอ่อน ๆ
คุณย่าอายุมากแล้ว วันหนึ่งก็กินแล้วนอน แต่คงเพราะอายุมาก 95 ปี รักษายาก แต่ก็ยังมีความหวัง เพราะเขาเลี้ยงเรามา เราไม่อยากสูญเสียเขาไป กลางวันดูแล กลางคืนนอนเฝ้า เหนื่อยแต่เพิ่งรู้ว่าความสุขมันอยู่ที่รอยยิ้มของคุณย่า
โรคกระเพาะทำให้เป็นกรดไหลย้อนบ่อย ๆ คุณย่าก็บอกแสบหน้าอก

จะพยายามทำตามที่ทุกคนแนะนำ อยากให้คุณย่าอายุถึง 100 ปี เอาใจช่วยด้วยนะค่ะ

ลองกินสมุนไพรช่วยดูนะคะ แคบซูลขมิ้นชัน กับกล้วยดิบ ขมิ้นชันมีงานวิจัยรองรับว่ารักษาโรคกระเพาะได้เยอะเลย ส่วนนมจะยิ่งเพิ่มการหลั่งกรดนะคะ
ส่วนยาแผนปัจจุบัน regimen ในการรักษาโรคกระเพาะเรื้อรังจริงๆต้องให้ยาปฏิชีวนะร่วมด้วย เพราะว่าบางทีอาจจะไม่ได้เกิดจากการหลั่งกรดมากเกินไปอย่างเดียว แต่เกิดจากการติดเชื้อH. pyroli ได้ด้วย ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ

มาเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณย่าและเจ้าของกระทู้นะคะ คุณยายแพนก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้เหมือนจะหายแล้ว คุณหมอให้ยาเคลือบกระเพาะมาทานก่อนอาหารครึ่งชั่วโมงชื่อ Nexium แต่ราคาจะแพงหน่อย ใช้ Miracid ทานแทนได้ค่ะ ตัวยาเหมือนกัน เพียงแต่ตัวหลังผลิตในประเทศ แล้วก็แนะนำให้เคี้ยวอาหารให้ละเอียดมากๆ 30-40 ครั้งต่อคำไปเลย อดทนหน่อยนะคะ แต่ได้ผล และช่วยเรื่องสมองด้วยนะคะ(จริงๆค่ะ มีงานวิจัยมาแล้ว) อีกอย่างที่คุณหมอแนะนำ คืออย่าเครียด คุณหมอบอกว่าความเครียดกับโรคกระเพาะเป็นญาติสนิทกัน หรือลองใช้วิธีรักษาแบบชีวจิตก็น่าจะดีนะคะ เพราะเป็นการรักษาที่เปลี่ยนพฤติกรรมระยะยาว เหมาะกับโรคเรื้อรังเช่นโรคกระเพาะ ขอให้คุณย่าหายไวๆนะคะ
มาเป็นกำลังใจค่ะ เราว่าอาจจะเป็นส่วนหนึ่งของโรคคนแก่นะ เราก็เป็นสารพัดโรคเกี่ยวกับท้อง ทั้งกระเพาะ ท้องอืด ท้องเฟ้ย ไม่หายสักที บางทีก็อยากอ้วก ปวดหัว ทรมาร

เคยไปหาหมอมาหลายครั้งมาก ยาก็เดิม ๆ ส่องกล้องก็ไม่เจอไร มาเจอหมอคนสุดท้ายบอก เราน่าจะเป็นกระเพาะอ่อนไหวง่าย ซะงั้น คืออะไรนิดหน่อยก็จะเป็นกระเพาะ -*-
จะบอกว่าดีสุดคือ Nexium ค่ะ 20 mg วันละครั้ง แต่เม็ดนี้แพงมากประมาณ 70-90 บาท
รองลงมา Miracid (Omeprazole) 20 mg วันละครั้ง

อย่าเครียดค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
ส่วนตัวเป็นโรคกระเพาะอักเสบค่ะ แรกๆ ก็ทานยาลดกรดแต่ไม่ช่วยอะไรเลย
จนมีคนแนะนำให้ทานขมิ้นชันแบบแคปซูล เป็นยาของทางองค์การเภสัช
หาซื้อง่าย ราคาไม่แพง ทานหลังอาหารทุกมื้อ มื้อละ 2 เม็ด แต่ต้องใช้เวลาหน่อยนะคะ
และช่วงนี้ให้ทานของที่ย่อยง่ายๆ ก่อน พวกข้าวต้ม โจ๊ก ทานแต่อาหารจืด
งดทานอาหารรสจัด ชา กาแฟ (ช่วงที่เป็นทานแต่ข้าวต้มเป็นเดือนๆ เดี๋ยวนี้เลยไม่ทานข้าวต้มเลย) และทานให้บ่อยๆ แต่ทานน้อยๆ ได้ คือ ปกติเราจะทาน 3 มื้อใหญ่ๆ ก็แยกย่อยออกมาเป็น 4-5 มื้อต่อวันแทน แต่ไม่ต้องทานเยอะก็ได้ เพราะท้องจะได้ไม่ว่าง และน้ำกรดที่ออกมาก็จะไม่กัดกระเพาะค่ะ หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะคะ
เคยถ่ายดำเหมือนกันค่ะไปหาหมอเมื่อ2เดือนก่อนหมอนัดตรงอีกก็ไม่ได้ไป
ว่าจะกินโปรตีนของแอม.....เหมือนกันค่ะ
ยาที่บอกกันมา มันอยู่ในกลุ่มเดียวกัน
ผลการรักษา ต่างกันไม่มาก
คุณย่าน่าจะเคยกินแล้ว ถ้าไม่ได้ผลจริงๆ ก็น่าจะใช้ยากลุ่มอื่น
ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ

อีกอย่าง ลองดูยาอย่างอื่นที่กินอยู่ด้วย แล้วปรึกษากะคุณหมอว่ามีผลต่อกระเพาะมั้ย

คุณหมอคงไม่ได้ใจร้ายหรอกค่ะ ที่บอกว่าให้ทำใจ
แค่ไม่รู้ว่าจะพูดยังไงดี
ให้ เราไม่พยายามขอตรวจอย่างอื่นเพิ่มเติม
หรือให้ยาแรงๆ ที่สุดท้ายก็จะมีผลเสียกับคุณย่าเอง

ช่วงอายุอย่างนี้ พยายามทำให้คุณย่า มีความสุขในทุกๆวันดีที่สุดค่ะ
อยากกินกะไร กิน ( แต่พอสมควร )
อยากดู อะไร ดู
อยากฟังอะไร ฟัง
อย่าไปขัด หรือ ห้าม ดี ที่สุด

วันนี้ลองให้คุณย่าทานขมิ้นชันหลังอาหารเช้า 1 เม็ด ยาบำรุงเลือด(หมอจ่ายยามาให้)เพราะซีดมาก วิตามิน B รวม(หมอบอกบำรุงกระเพาะ) 
อาหารก็ข้าวต้ม หมูสับ ผักต้ม รสอ่อน

ส่วน ยา Omeprazole 20 mg หมอสั่งให้ทานอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณคะ โรคง่าย ๆ ที่ใคร ๆ ก็เคยเป็น แต่สำหรับคุณย่าเรา กลับน่าเป็นห่วง

มีเรื่องขำ ๆ ประจำวัน ของคุณย่า
วันนี้ตื่นมา คุณย่าพูดเสียงดัง "คลองน้ำเต็ม" 
                            เราถามว่า "หือ...น้ำเต็มแล้วงัยต่อ"
                             คุณย่า      "น้ำเต็มก็ล้นสิ"
          คุณย่าพูดจบก็ลุกขึ้นนั่งกระโถน (อ้าว ปวดฉี่นี่เอง..) แกคงฝันเกี่ยวกับน้ำ เล่นเอาเรา งง

ขมิ้นชัน ชนิดแค็ปซูลครับ ช่วยได้ ลองอ่านงานวิจัยของโรงพยาบาลศิริราชสิครับ รักษาโรคกระเพาะได้จริงและจากการทดลอง ไม่พบว่ามีสารตกค้าง หรือมีพิษต่อเลือด ซึ่งหมายถึง ไตและตับครับ ทานวันละเท่าไร ลองปรึกษาแพทย์แผนโบราณ ของศิริราชดูสิครับ
กลับมาอ่านกระทู้ของตัวเองอีกครั้ง หลังจากเวลาผ่านไป 
คุณย่าหายจากโรคกระเพาะ และมีชีวิตอยู่ต่อได้อีก 5 ปี 
ท่านเพิ่งเสียไปเมื่อกันยายนปี 2556 เนื่องจากไตวาย ซึ่งด้วยอายุของท่าน และสภาพร่างกาย คุณหมอจึงให้ทำใจเพราะรักษาอะไรไม่ได้ ได้แต่ประคับประคองด้วยการให้ยาและดูแลไปตามอาการ ท่านนอนรักษาตัวอยู่รพ. 1 เดือน และท่านก็จากปุ๊กไป 

ทุกวันนี้ยังคิดถึงท่าน กลับมาอ่านกระทู้น้ำตาก็ไหล ขอให้คุณย่าหลับให้สบาย 
ชาติหน้ามีจริงขอให้ได้เกิดเป็นย่าหลานกันอีก 

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again