แต้มสิวclindalin gel กับ clinda M แตกต่างกันอย่างไร

สวัสดีค่ะ เป็นสิวอักเสบเนื่องจาก ปจด. กับไม่รู้แพ้อะไร???? (เบส+รองพื้น) หรือ น้ำมันใส่ผม หน้าจะระเบิดเลยค่ะ โดยเฉพาะที่คางค่ะ ประมาณขึ้นเป็นดอกเห็ดค่ะ ก็เลยแวะร้านขายยาไปซื้อ ครีม clindalin gel ค่ะ ตามที่คุณติศักดิ์เคยแนะนำ ทาเมื่อคืน ตอนเช้า ยุบลงไปเยอะค่ะ ดีจังเลย ซื้อมาหลอดนึง ราคา 80.- แต่ข้างกล่องเขียน 107.- ร้านนี้ขายยาถูกอยู่แถวบ้าน แต่มานั่งสงสัย เห็นในเน็ต ใช้ตัว clinda M มันยี่ห้อเดียวกันหรือป่าว แล้วสรรพคุณมันดี แตกต่างกันไหมค่ะ เพื่อนๆ คนใดเคยใช้ทั้ง 2 ตัว ช่วยแนะนำนิดนึงค่ะ แล้วถ้าหายสิวอักเสบแล้ว เราใช้ทาสิวเสี้ยน สิวอุดตัน ได้ไหม ในใบแนบ บอกว่ามีผลต่อคนที่เป็นโรคลำไส้อักเสบด้วยสิ ถ้าใช้ไปนานๆ จะมีผลข้างเคียงไหมค่ะ อีกเรื่อง เจ้าครีม BENZAC AC'5 เนี่ยใช้ก่อน หรือ หลัง ล้างหน้าค่ะ ใช้บ่อยๆ หน้าจะบางหรือป่าวค่ะ
หลบอยู่ในหลืบมาสักพักแล้วอ่ะนะ พอเห็นทู้นี้ก็ปรี๊ดแตกเลยทีเดียว
ม่ะ..จะแหล่มให้ฟัง

แอนเคยใช้ทั้งสองตัวมาแล้วค่ะ ช่วงที่หน้าเห่อสิวเม็ดเป้งสุกปลั่ง55

คลินดาเจล(ที่คุณใช้อยู่)
ดีคะ โอเลย เป็นเจล เวลาทามันจะคันยิบๆหน่อย เหมือนทำลายเชื้อสิวอะไรเทือกๆนั้น คิดเองนะ แต่มันก็ยุบจริง ที่จะสุกก็จะสุกเหลืองงอมน่าสอยเป็นที่สุด ที่กะลังจะเห่อก็ฝ่อยุบหายหน้าไปเลย แผลเป็นก็ไม่ค่อยมีนะ นิดหน่อยพอกล้อมแกล้ม สรุปว่าดีใช้ได้ สำหรับแอนถือว่าผ่านค่ะ

คลินดา เอ็ม (ที่คุณพูดถึง)เป็นตัวเดียวกันค่ะ แต่เป็นน้ำ ใช้ดีเหมือนกัน ยุบเหมือนกัน แต่ถ้าทาครีมแล้วทาตัวนี้มันจะเยิ้ม (นึกภาพออกป่าวค่ะ55)คือแบบว่าถ้าทามาก อยากให้ยุบจัด น้ำมันก็จะเยิ้มเป็นทาง คือมันเป็นน้ำไงค่ะ งงม่ะ อิๆ เป็นตัวแรกที่ลองใช้สมัยวัยสาว(อู้ยยยย)แต่ตอนหน้าแย่ ร้านขายยาก็แนะนำเป็นเจลเพราะทาง่ายกว่า อือ..จริงแหะ

ถ้าในแง่ของคุณภาพแล้วก็สอบผ่านทั้งสองตัวค่ะ อยู่ที่ความชอบ ว่าเป็นน้ำหรือเจล

ลองดูค่ะ

ถ้าสงสัยอีกจะแว๊บมาเม้าท์ต่อ รีบกลับบ้านล่ะ

บะบาย
ถามเยอะจัง -^-!

เราใช้ Clinda M อยู่จ้าตอนนี้ ทาทั้งเช้าและเย็น ทาสิวอักเสบและอุดตัน เอาเปนว่าใช้ได้หมดเลยค่ะทุกสิว
เพราะลองแล้วก้อแห้งและจางหายไปนะคะ^^
รู้สึกที่อ่านๆความแต่งต่างมา

เค้าบอกว่า คลินดาลิน เจล จะดีกว่านะคะ

สามารถควบคุมทิศทางได้ดีกว่าแบบน้ำ

เราเคยใช้ clinda M แบบน้ำๆอ่ะจ่ะ  แต่สิวม่ะได้กะดุกกะดิกเล้ยยยยยยย

แต่เรามาใช้ Clindalin Gel ที่สีมุกๆอ่า   ยุบเลยจ่ะ ใช้ประจำตอนสิวจะขึ้น  อิอิ...

แต่ม่ะรุว่าเจ้าของกระทู้จะถูกกะมานป่าวน้า

ค่ะอีกคนหนึ่ง ใช้ clinda gel เเล้วรุ้สึกดีกวว่า เเบบน้ำมันไหลๆอ่ะ
ไม่ค่อยสะทบสะท้านสิวด้วย
ส่วนbenzec นี้ใช้กับพวกสิวอุดตันค่ะ จิงๆหมอบอกไห้ลองเเบบก่อนล้างหน้า วันเเรก 5นาทีก่อน เเล้วค่อยๆเพิ่มเวลา เป็น วันที่2 นาที10 วันที่3 ครึ่่งชั่วโมงเรย
เเต่เราใช้หลังล้างหน้สเรย ทาทิ่้งใว้ทั่งคืน หน้าก็ไม่เป้นอะไร ไม่เเดง ไม่เเพ้
เเร้วหน้าก็ดีขึ้นสิวก็ไม่ขึ้นไหม่อีก ชอบมากค่ะ

เเต่ละคนผิวก็ไม่เหมือนกัน งันคงต้องลองเเบบเวลาทีละนิดไปก่อนละกันนะค่ะ
เราเคยใช้ Clinda-M ที่เป็นน้ำๆอะ ใช้แล้วดีนะ สิวแห้ง แล้วก็ลอกออก
แผลเป็นก็ไม่ค่อยมี ใช้ทาก่อนสิวจะขึ้นก็ยุบตัวลง ใช้ตอนเป็นสาว เพื่อนแนะนำให้ใช้มาอีกทีหนึง เพราะเป็นคนมีสิวง่ายคะ เป็นๆ หายๆ อยู่ตลอด ใช้ตัวนี้ก็ดีคะ
clinda mนี่ประมานเท่าไหร่หรอคะ

แล้วตกลงอันไหนดีกว่ากันอะคะ

คือตอนนี้สิวขึ้นทั้งแก้มทั้งหน้าผาก
ช่วยแนะนำผลิตภัณฑ์รักษารอยแผลเป็นจากสิวให้หน่อยค่ะ
เราว่า clindalin gel ใช้ดีกว่าแบบน้ำนะ เพราะติดหน้านานกว่าแบบน้ำ ซึ่งระเหยเร็วกว่า เจล แล้วเราเคยอ่านเจอว่ามันเหมาะกับคนหน้ามันเพราะเป็นสูตรที่มีส่วนผสมที่มันซึมลงผิวได้ดีคือเข้ากับน้ำมันใต้ผิวได้ดีอ่ะ เราหน้ามันใช้แล้วเราว่าดีกว่าแบบน้ำ
แบบเจลดีกว่าค่ะ
มันไม่เหนียวหน้าเลย
ทาแล้วรู้สึกสบายๆ แต่ได้ผลจริงๆนะ
พี่ว่านะคะ คลินด้า เอ็ม เจลแต้มสิวก็ดีนะคะเพราะว่า
ลองใช้ดูแล้วค่ะทุกคนก็เป็นที่น่าภูมิใจนะคะเพราะว่าสิวก็เริ่มปรับปรุงได้บ้างแล้วค่ะ
ทำไมไม่ใช่ 2 อันเลยอ่ะคับ
อิอิ
ไม่พึ่งจะลองใช้วันนี้ยังไงเด๋วมาบอกอีกที
clinda -m ดีมากคับ

สิวหาเลย หัวแดงๆวันเดียวเริ่มยุบแล้วคับ

ส่วนวิธีที่ผมใช้คือ ล้างหน้าด้วย acne aid(เลือกแบบอ่อนโยนกะผิวนะ)

แล้วค่อยใช้ clinda -m มันซึบซับไวมากคับ
แบบน้ำอ่ะ

นี่ก็จะใช้ benzac 5เปอเซ็น อยุ
ต้องทาตอนเย็นตอนหน้ามันๆอ่ะ ล้างออกแล้วค่อยใช้
acne aidตามด้วย clinda -m

ส่วนไครอยากรู้ที่ขาบราคาก็ตามนี้คับ

ร้านขายยาทั่วไป
clinda-m ราคา 60บาท
acne aid 130บาท(อันนี้ไม่รู้ว่าโดนโกงราคาหรือปล่าวนะ)
benzac 5เปอ 130(มีหลายขนาดคับผมเอาหลอดเล็กที่สุด)
ตอนนี้เป็นสิวมันขึ้นทีละเม็ดแบบว่าพอเม็ดนี้ขึ้นใกล้ยุบอีกเม้ดก็จะตามมาเราควรจะใช้ครีมอะไรดี
ค่ะได้อ่านกระทู้ของเพื่อนค่อยโล่งใจหน่อย เพราะวันนี้เพิ่งไปซื้อclinda-mมา 45บาท ใช้แล้งคงไม่ผิดหวังเพราะเห็นแล้วว่าคนส่วนใหญ่ใช้แล้วสิวยุบ ตอนนี้สิวขึ้นเต็มหน้าเลยค่ะ หยุดใช้เครื่องสำอางทุกอยากตามคำที่เพื่อนบอก ล้างหน้าด้วยน้ำมะนาว แล้วแต้มสิวด้วยclinda-m ถ้าได้ผลจะมาตอบนะคะ เพราะตอนนี้เริ่มทำได้แค่วันเดียวเอง
วันนี้เพิ่งไปซื้อมาเหมือนกัน 45 บาท จะลองใช้ดู เดี๋ยวมาบอก
เพิ่งไปซื้อมาตะกี๊นี้ที่ร้านขายยาคนเยอะๆ ตรงป้ายรถเมล์ ถ.ประดิพัทธ์
45 บาทค่ะ ข้างกล่องเขียน 107 บาทแน่ะ

ซื้อมาพร้อมกะ Acne-Aid อันนี้ซื้อมา 135 ข้างกล่องติดราคา 195

ขอให้สิวหายทีเท้อออ สาธุ =]
เด๋ววันนี้ออกไปซื้อเลย เด๋วมารายงานผล
เพิ่งไปซื้อมาเมื่อกี้นี่ค่ะ แม่ซื้อมาให้ เป็นแบบน้ำอ่ะ ลองดูว่ามันจะหายมั้ย

แล้วซื้อแบบกินเม็ดมมาด้วยอ่ะ T^T ไม่ชอบกินยาเลย แพงอีกต่างหาก หมอจัดยาให้ แต่คลินดา-เอ็ม เราซื้อ มัน 59 บาท แล้วอ่ะ << เขียนติดไว้นะ
แต่ไม่รู้แม่จ่ายไปเท่าไหร่ ไม่ได้ถาม
ทำไงดีครับ สิว ขึ้นๆๆ มาก เลย อ่ะ ครับ

ที่ หน้า ผาน และ จมูก ครับ

จะ ทำไง ดี อ่า ครับ
ก็ดีขึ้นนะ ทำไงดีครับ สิว ขึ้นๆๆ มาก เลย อ่ะ ครับ ที่ หน้า ผาน และ จมูก ครับ จะ ทำไง ดี อ่า ครั
..
ใช้ คลินดา เอ็ม แบบน้ำอยู่ค่ะ ของเค้าดีจิงๆๆ ใช้มานานมากแล้วค่ะ ตั้งแต่สมัยเรียนปวช จนตอนนี้จบป.ตรีแล้วค่ะ ได้มาครั้งแรกไม่ได้ซื้อนะค่ะ ทางบริษัทมาแจกเปนตัวทดลองหลอดเล็กๆๆ ก๊ใช้แต้มเวลาเปนสิว ปรกติเปนคนมืออยู่ไม่สุข ชอบแกะเกาอยู่เรื่อยๆ พอแกะแร้วก๊แต้มคลินดา เอ็ม รู้สึกแสบๆๆคันๆๆ อีกวัน สองวันสิวก๊ลาจากไปโดยที่ยังไม่ทันร่ำลากันเรย 5555 ตอนนี้ก๊ใช้ทั้งแบบเจล และแบบน้ำค่ะ รู้สึกดีที่มีคลินดาติดบ้าน ห๊าๆๆ ขนาดนั้นจิงๆๆน้าลลล

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again