HowTo+Review++++วิกผม อันที่ 3 (สอนวิธีเก็บผมจ้ะ)

2 39
สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนนะคะ ขอให้มีความสุข แข็งแรง สมหวังทุกสิ่ง ตั้งแต่นี้ตลอดไปเลยค่ะ

+++++++++++++++++++++++++++++

สำหรับรีวิวนี้ มีคนถามว่า เก็บผมยังไงๆ เก็บไม่เป็น ก็เลยมาสอนวิธีเก็บผม

ที่อาจไม่ค่อยละเอียดเท่าไร เพราะไปทำเอาในปั๊มนอกบ้าน อิอิ

แต่ถ้าไม่เข้าใจ สงสัยถามเพิ่มได้นะคะ

เริ่มด้วยอันดับแรก หวีผมก่อนนะ แล้วแบ่งผมครึ่งศีรษะ เหมือนพจมาน

แวถักเปียให้สุดไปเลยค่ะ จริงๆควรเก็เป็นพวกเปียก้างปลานะ จะได้เรียบๆ

แต่อันนี้ทำเอง เลยออกแนว พจมานโดนตบ 555

ถักให้ตรงต้นๆตอมันเรียบๆน้า อย่าให้ป่อง ไม่งั้นจะมีปัญหาตอนพัน กะตอนใส่เน็ทที่ถ่วงๆ (เก็บก็ไม่หมด ฮิฮิ)

จากนั้น เอาเริ่มที่ข้างไหนก็ได้นะพันมาเป็นแบบในรูปอ่ะค่ะ อธิบายไม่ถูก เอาให้ตึงเลยนะ
(หูน่ะ 5555)

แล้วก็เอากิ๊บยัดเข้าไป ให้แน่น ให้ติด อย่าหลวมนะ

เสร็จแล้วก็เอาหางที่เหลือพันวนศีรษะ แล้วแต่ความยาวเลย อันี้อาจยาวไปหน่อย

สุดไหน เอากิ๊บเก็บขอบยางอีกที ให้แน่นนะ

อย่าลืมเก็บช่วงกลางๆที่ว่างด้วย ไม่งั้นถ้าผมหนักๆ อาจย้อยได้ ทำให้มันไม่แน่นแล้วก็หลุด

ห้ามงกกิ๊บเลยนะ เพราะเดี๋ยวจะไม่แน่น แล้วมันจะปูด

ส่วนอีกข้าง ทำเหมือนกัน ดึงมาให้แน่น ให้รู้สึกว่าตึง ติดกิ๊บเหมือนกัน

วนมา แล้วก็เก็บกลาง เก็บหางอีกที ติดให้แน่น ระวังเบนะ เอาให้แน่นพิดี

ให้สบายหัว เพราะเดี๋ยวเราใส่เน็ท จะยิ่งแน่น อาจทำให้ปวดศีรษะได้

อันนี้คือเก็บหมดแล้ว แต่ยังไม่ได้เก็บปลายแหลมๆ ใครจะเก็บปลายก็ได้นะ แต่เราไม่เก็บ

เพราะมันแหลม เดี๋ยวทิ่ม อิอิ

เช็คความแน่นอีกที ตรงไหนหลวม อัดกิ๊บเข้าไปด้วยการทิ่มหัวโชว์หาง

มั่นใจแล้วก็เอาเน็ทคลุมได้เลย สังเกตุว่า ถ้าเราทำข้างล่างไม่ตึง มันหย่อน

มันจะทำให้ใส่เน็ทแล้วกองๆ หย่อนๆ จะมีปัญหาตอนใส่วิกเรียบๆ ผมสั้น โดยเฉพาะสั้นมาก

แต่กิ๊บอาจทะลุเน็ทออกมาบ้าง เก็บให้ดี ไม่งั้นจะออกมานอกวิก

ข้างหน้า แล้วแต่ทรงวิกนะ เราเก็บข้างๆไม่ค่อยหมด เพราะว่า ถ้าเอาเน็ทคลุมมาถึงขอบ

เวลาใส่วิกแล้วลมพัด จะเห็นขอบเน็ทอ่ะ เอาให้ไม่รุ่ยมาปนกะวิกก็พอ

พอเรียบร้อยเร็จ ขึ้นรถ ไปใส่ผมต่อบนรถ 555 อายคนอื่น

วิธีใส่นะ ก้มหัวลง แล้งดึงไปใส่ช่วงกลาง คือคลุมตรงกลางศีรษะก่อน

ไม่งั้น ถ้าใส่ขอบบน หรือล่างก่อน มันอาจไปดึงก๊บ ทำให้เลื่อนไปมา แล้วงหลวม จนหลุดได้

แต่วิกอันเนี้ย มันจะผมน้อย อาจเห็นข้างๆได้ 555

และไซส์เน็ทของวิกอันนี้ จะเล็กกว่าที่ซื้อที่ร้านเบลล์

พอจัดเก็บให้เข้าที่เสร็จแล้ว ก็หมุนให้เส้นกลาง มาอยู่ตรงกลาง อย่าเบี้ยวนะ

อันนี้เป็นภาพด้านบนของวิกอันนี้ มันจะไม่ค่อยธรรมชาติ ออกแนวตุ๊กตา

คิดว่า มันดูออกเลยว่าวิก แจ่ช่างมัน อยากแอ๊บ!

จัดหน้าม้าให้เข้าที่ด้วย ปัดให้เรียบร้อย ระวังเห็นหนังหัว

จากนั้นก็ เอาขอบข้างหลังสองเส้น ที่เหมือนสายเสื้อใน มาติดกัน เพื่อความแน่น

แต่เราไม่ค่อยติด เพราะหัวใหญ่อยู่ ครอบธรรมดาก็แน่นแล้ว แต่เพื่อความแน่นอน ควร!

รูปข้างๆ สังเกตุว่า มันจะลอนน้อยแต่ พูดถึงก็ไม่น้อยนะ อาจด้วยความที่ว่า

มันเป็นลอนๆหมด ไม่มีส่วนไหนที่จะปิดได้ เลยเห็นเน็ทบ้สง แต่ไม่ชัด ถ้าไม่ลมพัดแบบแรๆงๆ

อันนี้คือตอนใส่เสร็จแล้ว ก็ธรรมดา

เพื่อความเนีย ลองใส่ที่คาดผมด้วย ดูดีกว่าไม่ใส่อ่ะ คิดเอาเอง คริคริ

ขอฝากนิดนึงนะคะ สาวๆ เด็กๆรุ่นใหม่สมัยนี้ ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะคะ อย่าให้ภาษาวัยรุ่น มาทำให้ภาษาไทยวิบัติกันเลยค่ะ

ภาษาของเรา ทั้งการเขียน การพูด มันมีความสวยงาม ช่วยกันอนุรักษ์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

------------------------------------------------------------------
ขอบคุณที่ติดตามดูค่ะ ไม่ชอบติได้นะค้า
------------------------------------------------------------------
Thanks for all comments.....
--------------------------------------------------
Happy New Year Ladies !!!

glamorous669

glamorous669

Just Be Ur Style!!!

FULL PROFILE