สุดเซ็ง...เดินทางกับ Etihad แล้วกระเป๋าเดินทางหายค่ะ

ขอระบายหน่อยนะคะเผื่อจะได้คำแนะนำดีๆจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ค่ะ
ส้มเดินทางจากภูเก็ตด้วยการบินไทยมาที่สุวรรณภูมิต่อสายการบินเอดิฮัดแวะเปลี่ยนเครื่องที่อาบูดาบี
มาลงที่แมนเชสเตอร์ อกอีส้มจะแตก...กระเป๋าไม่มาด้วยไม่รู้ไปตกหล่นที่ไหน จนป่านนี้แล้วหนึ่งอาทิตย์
จะไม่มาเลยติดต่อสายการบินทุกวันก็ได้รับคำตอบแต่ว่ากำลังตามหาให้อยู่ ส้มมากับเพื่อนเช็คอินพร้อมกัน
ชั้นบิสสิเนสคลาส ไม่รู้ว่าสายการบินจะชดเชยให้เท่าไหร่เพราะมูลค่าของในกระเป๋าก็มากโขอยู่เหมือนกัน
ห้าหมื่นยังเอาไม่อยู่เลย แล้วมาถึงแบบตัวเปล่าไม่มีอะไรต้องซื้อเสื้อผ้าเครื่องสำอางค์ของใช้ใหม่อีก
นึกแล้วเสียดายและเสียความรู้สึกเป็นอย่างมาก กระเป๋าเดินทางก็ซื้อใหม่ใบละสี่พันกว่า ทุกอย่างในกระเป๋า
ก็ถอยมาใหม่ทั้งนั้น อาทิเช่น ยีนต์ลีวายส์ ตัวละสามพันกว่า สามตัว เพราะตัวส้มเองเป็นคนที่หาไซด์กางเกงยาก
ไม่อยากเสียเวลาหาซื้อบ่อยๆ เครื่องสำอางคัพเวอร์มาค์ก ยกเซ็ตสองเซ็ต หมื่นกว่าบาทเพราะเป็นคนที่แพ้เครื่องสำอางค์ง่าย
เลยไม่อยากเสี่ยงลองของให่ม่ ชุดเครื่องเบญจรงค์ซื้อมาเป็นของขวัญให้ผู้ใหญ่อีก และยังมีเสื้อโค้ทที่เพิ่งฉกออกมาจากหุ่น
ตัวละสี่พันกว่าบาท นี่ถ้าเป็นเมืองไทยส้มคงโวยทั้งเช้าทั้งเย็น แต่นี่อีกตั้งนานกว่าจะได้กลับ บิลที่ซื้อของก็ทิ้งไปหมดแล้ว
ไม่คิดว่ากระเป๋ามันจะหาย ยังไม่รวมของอื่นๆอีกในกระเป๋า เฮ้อ.... ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคะ ช่วยแนะนำส้มหน่อย
แค่รอติดตามกับสายการบินที่นี่ท่าจะไม่เวิร์ค  เสียความรู้สึกอย่างแรงค่ะ ปีใหม่นี้ไม่รู้อีส้มจะสมหวังรึป่าว
แวะมาให้กำลังใจนะคะ T T~
ไ่ม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันค่ะ รอพี่ๆคนอื่นมาช่วย
แต่อยากให้กำลังใจจริงๆค่ะ สู้ๆๆๆ
น่าเสียดายแทน

ไม่เป็นไรนะคะ เค้าน่าจะเช็คได้ ใจเย็น ๆ นะคะ

สาธุฯ ขอให้ได้คืนได้เป็นข่าวดีต้อนรับปีใหม่เร็ว ๆ นะคะ
แม่แฟนเราบิน Emirate ไปแคนาดาเมื่อเดือนที่แล้ว กระเป๋าก็หายเหมือนกันค่ะ หายตอนเปลี่ยนเครื่องที่Dubai แม่โทรจิกๆๆๆๆๆๆสายการบินทุกวันเลย จนในที่สุดก็เจอ แต่กว่าจะได้คืนก็ตั้งสองสัปดาห์ ตอนนี้เลยเลิกบิน Emirate ถาวร
ขอให้จขกท. เจอกระเป๋าคืนไวๆนะคะ เพราะเคยได้ยินมาว่ามีคนกระเป๋าหายแล้วสายการบินใช้เงินให้แต่ไม่เยอะนะค่ะ ไม่คุ้มกับของในกระเป๋าเลย
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้ได้คืน ได้รับข่าวดีไวๆ นะคะ
เห็นใจ จขกท มากๆ ขอให้ได้กระเป๋าคืนมาในเร็ววัีนนะค่ะ

เหอๆ เราเคยทำงานสายการบินมาก่อนค่ะ เวลาเราไปไหน ถ้ากระเป๋ามันถือได้ เราจะเอาขึ้นเครื่องค่ะ ไม่เคยโหลดเลย แม้แต่คุณแฟน เราก้อสั่งให้ถือขึ้นเครื่องท่าเดียว เพราะเคยเห็นๆมาแต่ละเคสเล่นเอาไม่กล้าโหลดกระเป๋าเลยค่ะ แต่นึกออกสำหรับบางคนที่กระเป๋ามาใบใหญ่มาก ไม่สามารถถือขึ้นเครื่องได้ค่ะ
ขอแนะนำนะคะ ถ้าจะเดินทาง ทางที่ดี ให้แบ่งเสื้อผ้า+เครื่องใช้ส่วนตัวส่วนนึงไว้ในกระเป๋าใบย่อมที่สามารถถือขึ้นเครื่องได้ค่ะ (นน.ไม่เกิน 7 โล - - อันนี้คือโดยทั่วไปที่สายการบินเค้าให้กันนะคะ อาจจะมี+ - แต่ละที่ต่างกันนิดหน่อย) เครื่องสำอางค์ น้ำ ของเหลว อย่างที่รู้กันนะคะ ไม่เกิน 100 มิลต่อแพคเกจ และ ทั้งถุงไม่เกิน 1000 มิล เวลาเราเดินทาง เราใช้ทราเวลเซทนะ จะได้ถือขึ้นเครื่องได้และนน.ไม่เกิน เครื่องสำอางค์ประเภทลิป มาสคาร่า รู้สึกเหมือนเดี๋ยวนี้เค้าไม่นับแล้วนะคะ (จากล่าสุดที่ไป เค้าให้เราใส่กระเป๋าเครื่องสำอางค์ไปเลย โดยไม่เชคว่ามีกี่ชิ้นและไม่ต้องใส่ซิปลอค)
หลายครั้งมากค่ะ ที่เห็นผู้โดยสารกลุ้มใจ เพราะกระเป๋าหายไปทั้งใบ และไม่มีเสื้อผ้าติดตัว
เราขอบอกได้เลยว่าเคสที่เกิดกับคุณมันเกิดกันอยู่บ่อยๆจนน่าใจหาย โดยเฉพาะกระเป๋าที่เชคทรู เป็นที่รู้กันดีว่าหายบ่อยสุดค่ะ (แต่ถ้าพอร์ทต่อพอร์ทจะไม่ค่อยมีปัญหา)
สาเหตุที่หายมันมีหลายอย่างค่ะ ส่วนมากจะเป็น
- ด้วยความที่ต่อพอร์ท มันอาจจะไปค้างอยู่ที่พอร์ทใดพอร์ทหนึ่งค่ะ
- ผู้โดยสารหยิบสลับกันเอง
ส่วนที่ว่าจะหายเพราะโดนขโมยเกิดขึ้นน้อยมากค่ะ
สิ่งที่คุณควรจะทำเป็นอันดับแรกคือ เชคแบกแทกค่ะ ว่ากระเป๋ามันลงที่พอร์ทไหน บางทีมันอาจจะไม่ได้เชคทรูค่ะ ถ้าเชคลงที่พอร์ทสุดท้าย ลองถามจนท.ดูค่ะว่าไฟลท์ที่คุณมา มันมีกระเป๋าเหลือไหม ถ้ากระเป๋าเหลืออาจจะแปลว่ามีคนหยิบกระเป๋าของคุณผิดค่ะ
ซึ่งในเคสหยิบกระเป๋าผิดอาจจะต้องใช้เวลานานเลยค่ะ ถ้าคนที่หยิบผิดไปเค้าไม่แจ้งมา แต่ถ้ามันหลงพอร์ท ไม่น่าจะนานค่ะ เพราะว่าโดยส่วนมากสายการบินเค้าจะรีบเอามาให้ ถึงไม่มีไฟลท์แต่เค้าก้อจะฝากมากับสายการบินอื่นมาให้โดยด่วน
ส่วนเรื่องเคลมขึ้นอยู่กับสายการบินว่าจะจ่ายให้มากน้อยแค่ไหนค่ะ
ขออวยพรให้เจอกระเป๋าเร็วๆนะคะ

ปล.ส่วนคนที่กำลังจะซื้อกระเป๋าเดินทาง แนะนำให้ซื้อกระเป๋าสีจี๊ดๆค่ะ ส้ม เขียว เหลือง ไปเลยค่ะ จะหาง่าย และคนไม่หยิบผิด
ถ้ามีกระเป๋าอยู่แล้ว พวกสีดำ น้ำตาล น้ำเงินไรงิ ให้พยามทำสัญลักษณ์ค่ะ เอาโบ สติกเกอร์ใหญ่ๆ อะไรก็ได้มาติด ที่สำคัญติดแทกชื่อ เบอร์โทรไว้ก็อาจจะเป็นประโยชน์เมื่อยามฉุกเฉินค่ะ

อ่า....
แบบนี้ไม่เคยเกิดกับก้อยเเต่เกิดกับป้าก้อยอ่ะค่ะ
ป้านั่งเครื่องสายการบินอะไรไม่ทราบจาก oslo มาลงที่สุวรรณภูมิ
ปรากฎว่ากระเป๋าเดินทางใบใหญ่มากๆๆๆๆ
หายไปทั้งใบ
ในนั้นมีเครื่องสำอางค์ ของฝาก รองเท้า เครื่องสำอางค์ กระเป๋ามีแบรนด์อีกหลายใบ
และเสื้อผ้าของป้าสำหรับมาอยู่ที่ไทยเกือบหนึ่งเดือน

ป้าก้อแจ้งทางสนามบิน
เค้าก้อให้ทางเรากลับบ้านมาก่อน
ถ้าหากมีความคืบหน้าก้อจะแจ้งมาทางที่บ้านค่ะ
ผ่านไปหนึ่งวันเต็ม ป้าก้อยเค้าก้อยังไม่ได้กระเป๋าคืน
และวันนั้นทั้งวันป้าก้อคอยโทรไปเช็คกับทางสนามบินหลายรอบมากๆ
จนสุดท้ายเค้าก้อบอกว่าให้ทางเราไปที่สนามบิน
เค้าจะให้เงินเป็นค่าเสียหายมาให้เราระหว่างที่ยังหากระเป๋าไม่เจอไปก่อน
ป้าก้อไปรับเงินมา แล้วก้อเอาไปซื้อของใช้ที่จำเป็นอ่ะค่ะ
แล้ววันรุ่งทางสนามบินก้อส่งกระเป๋าเดินทางของป้ามาให้ที่บ้าน

มี Tag no ของกระเป๋าไหมค่ะ
... เช็คกระเป๋าตรงจากภูเก็ตเลย หรือว่าเช็คกระเป๋าอีกทีที่สุวรรณภูมิ?

อย่าพึ่งโกรธสายการบินเลยค่ะ อาจจะเป็นความผิดพลาดที่ใดสักที่นะค่ะ

พอดีแนนจะกลับกรุงเทพวันที่ 5 มกรานี้ จะถามให้เอาไหมค่ะ
ช่วยสแกนหรือถ่ายรูป ... Boarding card กับ Tag no ของกระเป๋าของตั้งแต่ภูเก็ตถึงแมนเชสเตอร์ มาให้ทีแล้วกันนะค่ะ ... หรือข้อมูลที่คิดว่าจะเป็นประโยชน์นะค่ะ
ส่งมาได้ที่ nan_ny@hotmail.com แล้วจะถามให้กับพนักงานภาคพื้นดินที่อาบูฯ แล้วก็ที่เมืองไทยนะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและคำแนะนำนะคะ โดยเฉพาะคุณแนนที่จะเป็นธุระสอบถามให้ค่ะตอนนี้ส้มให้เพื่อนที่เมืองไทยติดต่อกับสายการบินที่เมืองไทยแล้วทางเราก็ติดต่อที่นี่
แบบว่าถ้าไม่ได้กระเป๋าคืนมันเสียความรู้สึกค่ะ ถึงเคลมได้ก็คงไม่เท่ากับมูลค่าของและความรู้สึก
ส้มยังมีความหวังว่าจะได้กระเป๋าคืนค่ะ อิ อิ มีน้ำพริกลาบที่เพื่อนสั่งอยู่ในนั้นด้วย เพื่อนโวยวายใหญ่เลย ไม่ได้พริกลาบกับคนอร์ซุปก้อน  ถ้าไม่ได้เรื่องยังไงจะขอรบกวนติดต่อคุณแนนก่อนคุณแนนกลับค่ะ
แฮปปี้นิวเยียร์ค่ะ  อีส้มสมหวังแล้ว...ในที่สุด กระเป๋าเดินทางที่พลัดพรากจากกันไปสิบสามวัน
ก้อเดินทางกลับมาครบถ้วนเรียบร้อย ข่าวว่าหล่อนหนีไปเที่ยวอาบูดาบีตั้งหลายวันยังดีที่รู้จัก
กลับมาบ้านพร้อมสัมภาระครบถ้วน ดีใจมากๆค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำ
รักสาวกจีบันทุกคนค่ะ  จุ๊บ จุ๊บ
เพิ่งหายสดๆเลย 3 วันที่แล้ว นั่งเครื่องสายการบินไทยจากกุงเทพ มา ลงภูเก็ต เราโหลดกระเป๋าไป สองใบ แต่พอมารอกระเป๋าที่สนามบินภูเก็ตได้ใบเดียว อีกใบนึงหายไป แถมกะเป๋าไม่เหลืออีกด้วย ... แจ้งการบินไทยไปแล้วว่าจะติดต่อกลับ ยังไม่ติดต่อมาเลย แถมโทรไปถามเรื่องกระเป๋า เค้าก้อบอกว่ายังไม่มีแจ้งว่ากระเป๋าตกหล่นที่ไหน .. แสดงว่าคนคงขโมยไปจิงๆ แล้วนี่จะทำไงดี กระเป๋าแพงด้วยอะ แถมของข้างในแบรนด์เนมทั้งนั้นเลย แบบนี้จะแจ้งตำรวจได้รึป่าวอะ
ผมเคย บิน etihad ไป อังกฤษ ช่วงเดือน ตุลา 2008

Bkk-อาดูดาบี
อาดูดาบี มา ลอนดอน

พอลงเครื่อง รอตรวจเข้าเมือง

รอกระเป๋า

พอเข้าไป ผมพบกระเป๋าของผม แตกหัก จนดู ไม่ได้ ของก้โดนรื้อ แต่โชคดี
ในกระเป๋า ไม่ค่อยมีอะไรหาย เพราะผมถือของมีค่า ขึ้นเครื่อง ผมก้เลยไปร้องเรียน ใน heathrow airport มันจะมีเขียนว่า รับแจ้ง ของหาย ของชำรุด สูญหาย ตรงข้าง รับกระเป๋าเลยครับ ผมก้ ลองไปแจ้ง แล้วก็มีเพื่อนที่เป็นชาวอินโดนิเซีย มาช่วยอธิบาย
เค้าก้ให้ผมเขียนว่า กระเป๋า ราคาเท่าใหร่ ผมก็เขียนไป 80 ปอนด์ พอเขียนไปปุ๊ปป เค้าหยิบกระเป๋า ใบ ขนาดเท่าเดิมมาให้ ใบใหม่ เลย กระเป๋าผมขนาดก้ใหญ่ นะ ก้ถือว่า เค้ารับผิดชอบได้เหมาะสม น้าที่รู้จักกะผม ที่ derby เค้าเคยทำกระเป๋าหาย ในนั้น มี ของมีค่าหลายอย่าง รวมทั้งเสื้อผ้า เค้าไปโวยสายการบิน ว่า ถ้าไม่ได้กระเป๋า แล้ว เค้าจะใส่ชุดอะไร ตังก้ไม่พอจะซื้อใหม่ ใหนจะต้องกินต้องอยู่ สายการบินเลยยอม จ่ายเปนเงิน ปอนด์ ให้ไปซื้อใหม่หมดเลย

ยังไง email มาคุยกะผมได้ toon_ygsc@hotmail.com
ของเราก้อพึ่งจะหายเหมือนกันเมื่อวันที่28พย.53บินจากสิงคโปร์กลับมาที่สุวรรณภูมิสายการบินไทเกอร์ห่วยแตกอะ เรื่องก้อคือกะเป๋าเราน้ำหนักเกินแต่เราก้อจ่ายเงินอะไรเรียบร้อยนะคะ แต่พอมาถึงที่ไทยกะเป๋ากลับไม่มีเราก้อไปทำเรื่องแจ้งที่เซอร์วิสแอร์พอร์ทไว้ แล้วก้อให้เพื่อนทางสิงคโปร์โทไปตามที่ไทเกอร์ให้อีกทีแตตอนนี้ก็ยังไม่ได้เรื่องอะไรเลยเราเสียดายของในกะเป๋ามากเราซื้อน้ำหอมกลับมาตั้งหลายขวดไหนจะของใช้แบรนของเราอีกเสียความรู้สึกสุดๆต้องมาซื้อของใช้ใหม่หมดเราเซ้งมากๆติดต่อไปก้อได้รับคำตอบเดิมๆๆๆตอนนี้พึ่งผ่านมาได้แค่สามวันหลังจากที่กระเป๋าหายเค้าบอกให้รอประมาณ2-3`อาทิตย์แต่เราทำใจแล้วช่างมันตอนนี้เข็ดมากเราจะไม่นั่งสายการบินไทเกอร์ห่วยแตกนี่อีกสายช่วงนั้นถ้าสายการบินอื่นไม่เต็มเราก็ไม่เลือกมันหรอกเครื่องก็เล็กอยู่แร้วยังจะมาบริการเราส่งๆแบบนี้อีกไม่รับผิดชอบอะไรเลยต่อไปเราก็ไม่นั่งมันแล้วไอ้ไทเกอร์ห่วยแตก
ของเรา ก้อเพิ่งจะหายเหมือนกัน บินจาก ไคโร เข้า กรุงเทพฯ เพื่อนๆ ได้หมดแล้วแต่เราไม่ได้กำลังเช็ค อยู่ เป้นวันที่ 2 แล้ว ทางสายการบินอียิปต์ ก้อแจ้ง ว่ายังไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน
ตอนนี้กระเป๋าเจอแล้ว ไปที่ซิดนี่ย์ แนะ........ 2 อาทิตย์พอดี ..........โชคดีที่เจอ
ของแฟนเราก็หาย นกแอร์ จากดอนเมือง ไปภูเก็ต 3 วันเเล้วยังไม่เจอ เจอแแต่ TAG กระเป๋าแล้วที่สนามบินดอนเมือองแต่ไม่ พบตัวกระเป๋าอยู่ระหว่างตามหากันอยู่ เราได้แจ้งขอเบอร์โทรศัพท์ของทีมงานหรือผู้ที่แจ้งว่าพบ TAG กระเป๋าเพื่ออยาก สอบถามรายละเอียด แต่ถูกปฏิเสธไม่ได้รับเบอร์ติดต่อดังกล่าว โดยแจ้งว่าสอบถามที่ไหนก็จะได้ข้อมูลเหมือนกัน

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again