รักษารอยแผลเป็นจากรถล้มยังไงดีคะ (ระวังกินข้าวไม่ลง -..-)

ผ่านมาหนึ่งเดือนแล้ว เหตุเกิดที่มธ.รังสิตค่ะ เกิดจากความสก๊อยจัดของตัวเอง
เมื่อมอเตอร์ไซค์เข้าไปเบียดกับรถราง(ย้ำว่าเข้าไปเบียดเอง - -)
คือเบรกช่วงช่องแคบๆระหว่างรถรางกับวงเวียนไม่ทัน
ขาที่เพิ่งจะโกนครั้งแรกในชีวิต(และก่อนเกิดเหตุ 1 วัน.........................)
มีสภาพเช่นนี้ (ไม่ได้ถ่ายตอนสดๆนะคะ พอดีไม่ว่างขนาดนั้น.. T____________T)

อันนี้แผลสดวันที่ 2 ค่ะ มาล้างแผล

คือหมอสั่งว่าให้มาล้างแผลทุกวัน แต่ก็ล้างไปแค่ 3 ครั้ง
พอวันที่ 6 เพื่อนบอกว่าให้ปล่อยแห้งได้แล้ว ก็เลยหนีหมอแล้วก็ล้างเอง
(จะบอกว่าแผลแบบนี้เจอทิงเจอร์ฯเข้าไป น้ำตาร่วงสะอึกสะอื้นเลยT__________T)

ผ่านเกือบ 2 อาทิตย์เริ่มเป็นแบบนี้ค่ะ ก็ยังล้างแผลเองอยู่
อาทิตย์ที่ 3 (โนพิคเจอร์)แม่ก็บอกว่าให้ทาบัวหิมะที่ขอบๆ เราก็ล่อทั้งบัวหิมะทั้งฮีรูดอยเลยค่ะ
นวดๆขอบๆกับแผลดำๆอยู่นั่น จนอาทิตย์ที่แล้วดุ๊กดิ๊กอยู่ที่ใต้ผ้าห่มไปๆมาๆ แผลหลุดปรึ๊ด
เป็นแผ่นใหญ่เท่าแผล คือเก็บแผ่นที่มันหลุดไว้ค่ะ แต่แฟนบอกให้ทิ้งๆไปเถอะ เก็บไว้ทำปร้าอะไร
(โถ่ ก็เค้าอยากอวดเพื่อนๆ.. T_____T)

หลังจากแผ่นใหญ่หลุด เราก็โบกฮีรูดอยซะชุ่มช่ำ นวดๆไปมา จนสะเก็ดเล็กสะเก็ดน้อยหลุดหมด
เหลือแต่รอยแผลนี้แหละค่ะ

เอาแบบชัดๆ กับขาแห้งๆเหี่ยวๆ = =

คือตอนนี้กลัวกับรอยแผลเป็นมากๆ (ซึ่งต้องเป็นแน่ๆ)
อยากจะหาวิธีให้มันจางลงมากที่สุดอ่ะค่ะ
ทุกเช้า-เย็น ตอนนี้ทา vitamin-E ของ vitara-se เป็นเจลนะคะ พอดีถามเภสัชแล้วบอกให้ใช้ตัวนี้
ไม่รู้ว่าเค้าจะหลอกรึเปล่า ยิ่งชอบขายยาแพงๆอยู่ -*- (ร้านตรงอินเตอร์ปาร์คอ่ะค่ะ)
แล้วก็นวดๆฮีรูดอย ตอนแรกใช้หลอดแดง แต่พอหมดไปซื้อใหม่ เภสัชบอกให้เอาหลอดฟ้า
(คือมันเติมคำว่าฟอเต้เข้าไปด้วยอ่ะค่ะ) พอถามว่ามันดีกว่ายังไง เภสัชกรบอกว่าแรงกว่า = =....
ยาก็แพ้งแพง ฮืออ.... แต่ก็ยอมทน..

คิอว่าตัวเองทายาได้มั่วซั่วมากเลยค่ะ เด๋วก็โป๊ะบัวหิมะลงไปอีก เลยคิดว่าแผลมันคงไม่หายแน่ๆ
ถ้าเจ๊ยังมั่วอยู่แบบนี้ T_____________T
อยากจะขอคำแนะนำทีค่ะ

ก่อนไป ฝากรูปตัวต้นเหตุสุดรักไว้ค่ะ

HONDA C70 ถ่ายจาก holga ล้างรูปแล้วเอากล้องถ่ายอีกที (เรื้อนสุดๆ 55)
รถคันนี้ซื้อมาจากแฟนค่ะ คือเค้าจะเอารถมาใหม่ เป็นรถคลาสสิคเหมือนกัน
เค้าจะขายคันนี้ ก็เลยขอซื้อต่อ(เพราะซ้อนมานาน)
ก่อนที่เค้าจะเอารถใหม่มา ไอ้เราก็คิดหนักว่าเอ๊ะ งั้นต่อไปนี้ก็ไม่ได้ซ้อนแล้วซิ
แล้วทันใดนั้นก็เห็นผลดังข้างบนแหละค่ะ ได้ซ้อนแฟนไปร่วม 2 อาทิตย์... อาเมน
ส่วนไอ้รถเราเพื่อนก็เอาไปปู้ยี้ปู้ย้ำจนกระจกกับไฟกระเด็นหาย เฮ้ออออ..... ซวยยยยยย

บ่นซะยาว..
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ >_____________<
เอิ่มมม

ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไงดี~~

แต่ก็เอาใจช่วยนะค่ะ
อย่าไปคิดมากหรือใส่ใจมาก ก็เคยเป็นน่ะนะทั้งแถบรุย รอให้แผลดีขึ้นสักพักแล้วค่อยเอา เจลปิดแผลหรือว่าที่ปิดแผลแบบป้องกันรอยนูนหรือแผลเป็นมาติด ถ้าแผลยังสดอยู่อย่าเพิ่งใช้ฮีรูดอยด์เพระว่ามันอาจจะกัดแผลได้นะจ๊ะถ้ารักษาไปเรื่อย ๆมันก็จะจางไปเอง แต่ไม่ทั้งหมด
แผลที่เห็นเป็นรอยถลอก ไม่ได้เป็นแผลเย็บ

ถึงจะอยู่ตรงหน้าแข้ง  ก็ไม่จัดว่าเป็นแผลเป็น ที่อยากต่อการรักษาค่ะ

แค่หมั่นรักษาดำในส่วนที่ดำ  และรักษาการสร้างเม็ดสีให้สม่ำเสมอในส่วนที่สีผิวซีด

งง มั๊ยค๊ะ 

คือตรงส่วนที่ดำ   ให้ใช้ยาลดรอยดำทา

ส่วนที่ผิวขาวด่าง ๆ ซีด ๆ ก็ใช้ยากระตุ้นการสร้างเม็ดสีทาค่ะ

หลีกเลี่ยงการโดนแสงแดด  หรือทากันแดดด้วยก็ได้ค่ะ

อิอิ  ไม่ได้เข้ามาช่วยอารายเล๊ยยย  รถสวยค่ะ
เป็นเรานะ จะไปโรงพยาบาลเพื่อรักษารอยทันทีเลย เพราะถ้ายิ่งปล่อยไว้ ถ้าเป็นแผลเป็นเมื่อไหร่มันจะรักษายากกว่ามากๆ เอาชัวร์ไว้ก่อนอ่ะค่ะ
โอย ๆ หายเร็ว ๆ นะคะ
เราก็ขาเป็นแผลเหมือนกัน  เป็นขีดยาว เกือบรอบข้อเท้า เพราะไม้มันดันนผุ แล้วขาก็หล่นลงไปเลยง่ะ  เซ็งงง ง

ใช้ฮีรูดอยล์  ไม่ได้ช่วยอะไร ....
สกาเจลค่ะ..

รอให้แผลแห้งหายก่อนนะค่ะ..

ของเค้าดีจริงๆๆ
เข้ามาอ่านแล้วตกใจนิดนึง
เพราะเราเองก้อรถล้ม ที่มธ รังสิต
แต่แผลเล็กกว่าเยอะเลย
เราเป็นแผลที่ขา ที่เดียวกับคุณ จขกท เลย
ยังกังวลเลยว่าจะเป็นแผลเป้นมั้ย ล้มมาได้อาทิดนึงแล้ว
สงสัยต้องซื้อครีมาโบ๊ะเเผลแล้วล่ะ เห้นแล้วเสียงเลย แง่วๆ
(ปล เราล้มเพราะรถข้างหน้ามันเบรกกระทันหันน่ะ เศร้า)
แง เสียวเลยเห็นแผลแล้ว
หายไวๆ นะคะ
เราก้อเป็นแผลที่ขาค่ะ

รถเยียบขา

เป็นแผลเป็นหนักเลยค่ะ

ถ้ามันแห้งแล้ว

รอยมันจะค่อยๆจางอะค่ะ

ถ้าไม่หายก็ลองไปปรึกษาที่ทำเลเซอร์ดูนะคะ

เพราะเห็นเพื่อนไปทำมาแล้วก้อแทบมองไม่เห็นเลยอะค่ะ

หายไว ๆนะคะ

รักษารอยเล็กอื่นๆ ให้จางให้หมดก่อนนะคะ ตรงขอบดำๆ ก็ทาครีมลบรอยตลอด ตรงขาวๆ ก็คงต้องไปสักสีเนื้อเอาอ่ะค่ะ(เคยถามหมอมาค่ะ หมอตอบแบบนี้ ว่าถ้าเป็นขาวๆ ทำอะไรไม่ได้อ่ะค่ะ นอกจากสักสีเนื้อทับ) ไม่ก็รอผิวหนังผลิตเม็ดสี ซึ่งยากมาก แต่แผลพวกนี้ใช้เวลาหลายปีนะคะ ไม่ก็เลเซอร์ค่ะ แต่ได้เฉพาะรอยดำนะคะ เอาใจช่วยนะคะ เพราะเราก็รักษารอยด้วยการเลเซอร์อยู่ค่ะ ค่าใช้จ่ายแพงมากกก ทำไป 2 ครั้ง ครั้งแรก ไม่เกิดอะไรขึ้นค่ะ นี่รอผลครั้งที่2 อยู่ สู้ๆ นะคะ

แผลแบบเดียวกับที่กี้ เปนเลย

รถที่ล้มก้อแบบเดียวกานด้วย

แต่ของกี้เปนแผลแบบข้างๆๆขาอ่ะ

ตอนนี้จางลงมากแล้ว

แต่ก้อไม่หายไปเลยทีเดียว

ช่วงที่เปนนี่ล้างแผลทุกๆๆๆวัน

รอให้แผลหายก่อนแล้วค่อยเริ่มทายา(ฮีรูลดอย์)

แต่ถ้าอยากเร็วก้อต้องเลเซอร์อย่างนี้จะช่วยให้แผลจางลง

แต่ก้อไม่หายแบบเดิมนะค่ะ...อันนี้ก้อต้องทามจัย

ตอนนี้กี้ทามใจรับกับขาตัวเองได้แล้วแหละ.....เปนแค่นี้เองคนอื่นที่เค้าเปนมากกว่าเราหนักกว่าอีก..ลองคิดแบบนี้....จะได้ทามจัยได้นะค่ะ

สุ้ๆๆๆนะค่ะ
ลองใช้ Mederma ของเยอรมัน เป็นหลอดเจลขนาด 10 กรัม และ 20กรัม คะ..ตามสรรพคุณบอกว่าลบรอยแผลเป็น ใช้ได้ผลดีพอสมควร เพราะซื้อมาทาแผลผ่าตัดขนาดยาว 4 นิ้วที่ลำคอให้คุณแม่ ให้เริ่มทาหลังจากแผลแห้งและเริ่มตกสะเก็ดนะคะ...แต่ราคาค่อนข้างโหดดดด..คือหลอดขนาด 20 กรัม ราคาบนฉลาก 1,100 บาท แต่ซื้อที่ร้านขายยาแถวอนุสาวรีย์ชัยได้ในราคา 650 บาท แต่ใช้หลอดเดียวก็โอนะค้า
อืมม...น้องชายฝากบอกว่าใช้ดีทีเดียวกับแผลที่โดนท่อไอเสียรถมอเตอร์ไซด์(แต่ก็ต้องรอให้แผลพุผอง แห้งก่อนนะคะ)
ออ นั่นดิ ทำไงถึงจะหายอ่ะ เพิ่งรถล้มมาพอดัเลย

ใครรู้บอกทีจ๊า
เราได้แผลที่หน้าด้วยดิ ซวยโคตร ตรงคาง ที่นี้สาวคงชอบผมยากละเสียใจ
T T
ครีม คังเซง ค่ะ
ใช้ดีมากมาย
แต่แอบแพง นะ
20 g 1000 กว่าบาท
ใช้เร้ว แผลเป้นหายหมดเรย
ดีจ้า เค้าก้อเกิดอุบัติเหตุจากรถเหมือนกัน แต่แผลเค้าน่ากลัว และน่าเกียจมากๆๆ เค้าทาครีมมาสาระพัด ใครว่าดีใช้หมด ทาตั้งแต่แผลเริ่มแห้ง จนถึงวันนี้ปีกว่าๆแร้วยังไม่หายเรย มีอะไรทีทำให้หายบ้าง ใ้ช้มาสารพัดแร้ว แนะนำหน่อยจ้า
ดีจ้า เราก้อเป็น แต่เป็นที่เข่า และเป็นทั้งสองด้าน ทำมาหมดทุกทางแล้วเหมือนกันแต่ยังไม่หารซักที อ้อเหลือเลเซอร์ จะลองไปทำดู แต่มีที่ไหนบ้างค่ะ ที่ทำเลเซอร์ลบรอยแผลเป็นที่เข่า เพราะที่เข่าจะไม่มีที่ไหนเค้ารับทำ (พอดีว่าสอบถามคลีนิคหลานที่แล้ว) ช่วยแนะนำมาด้วยนะค่ะ
เราเพิ่งล้มรถมาได้เกือบเดือนแล้วก็เป็นแผลเป็นประมาณ สองสามจุดที่แขนเลยทำให้ใส่เสื้อแขนสั้นไม่ได้เลย นึกแล้วยังเซ็ง ไม่หายไม่รู้จะทำยังไงแล้วใครมีวิธีดีดีก็แนะนำกันมาเยอะ ๆนะคับ จากdek_nara@hotmail.com
หายไวๆล่ะกัลนะ
เราก้เปงเหมือนกัน

แต่แผลเราลึกมากๆเรยแหละ
เจ็บมากกกก.อยากหายเหมือนกัน

แต่ไม่รุจาทัมงัยดี
เราก็เพิ่งล้มรถมาอยากให้หน้าหายเป็นแผลเป็นแต่มันก็ไม่หายสักที
เป็นแค่แผลถลอกแต่ยังเป็นรอยแผลเป็นอยู่เลยอยากหายเร็วตอนนี้ใช้ฮีรูดอยอยู่น่ะหมดไปหลายบาทแล้วแต่ก็ยังไม่หายใครมีวิธีดี ๆ บอกกันบ้างน่ะ
อยากทราบว่าถ้าเป็นมาหลายเดือนแล้วหล่ะค่ะ ใช้ยาทายังจะมีทางหายอยุ่มั๊ยค่ะ
เซ็ง ครับ พึ่งล้มรถมาเหมือนกันแต่ที่้เศร้ากว่าเป็นแผลที่ คาง พึ่งล้มวันนี้รอแผลหายสดก่อนต้องเอา
ล้มสดๆมาเมื่อเช้าครับนานหรือป่าวครับที่จะหาย
แล้วพยาบาลเขาบอกวัน2วันแรกอาจจะเดินไม่ได้เพาระขาตึงจิงป่าว
แล้วต้องทามไงบ้างอ่ะคับ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again