โดนแมวกัดต้องฉีดยาหรือเปล่าคะ

สวัสดีค่ะ

รบกวนถามนิดนึงค่ะ  คือว่า เมื่อวานโดนแมวกัด

แบบว่าเลือดตกยางออกเลยทีเดียว

เลยสงสัยว่าต้องฉีดยา เหมือนเวลาโดนหมากัดด้วยหรือเปล่าคะ

ขอยคุณค่ะ
เคยโดนกัดเหมือนกันคะ ต้องไปฉีดยากันไว้ แล้วดูอาการของแมวว่ามีอาการผิดปกติไหม
ถ้าปกติไม่ต้องฉีดยาให้ครบก็ได้คะ แต่จำไม่ได้แล้วว่าต้องฉีดกี่เข็ม
เคยโดนเช่นกันค่า
แมว หรือ หมา ถ้าเราไม่ทราบว่ามันเคยฉีดยามาหรือ เปล่า แน่นอนต้องไปฉีดกันบาดทะยัก 1 เข็ม + ฉีดยากันพิษสุนัขบ้าค่า ฉีด 4 เข็ม เว้นระยะตามที่แพทย์กำหนดค่า มันจะมีระยะห่างไปเรือยๆ จนเข็มสุดท้าย และก็กินยาฆ่าเชื้อ แล้วก็ล้างแผลทุกวันจ้า

ต้องฉีดค่ะ  ไม่สบายใจรีบไปปรึกษาหมอเลยค่ะ   อย่ามัวกังวล

ฉีดค่ะ เพราะว่าแมวบางตัวอาจไม่ได้ทำวัคซีนนะค๊ะ
ฉีดค่ะ กำลังอยู่ในคอร์สฉีดเพราะโดนแมวกัดอยู่เลยเชียวเรา ของเราเหลืออีกสองครั้งค่ะ แล้วก้อมีกันบาดทะยักด้วย หมอบอกว่าถึงแมวตัวนั้นจะเคยได้รับวัคซีนมาแล้วก็ไม่สามารถบอกได้ว่ามันจะไม่เป็น เพราะมันสามารถเป็นพาหะได้ เราโดนกัดนิดเดียวเอง แต่ก็เลือดออก ด้วยความเป็นคนตื่นตูมเลยแจ้นไปหาหมอ เสียตังค์เลย

ต้องฉีดนะคะ น่าจะประมาณ 3 เข็ม เว้นระยะห่างกันตามที่แพทย์กำหนดค่ะ

ฉีดค่า ... จริงๆแล้วน่าจะเริ่มฉีดตั้งแต่วันแรกที่โดนกัดเลยทีเดียว ยิ่งเลือดตกยางออกนี่ยิ่งไว้ใจไม่ได้ค่ะ เชื้อพิษสนุขบ้า ไม่ได้มีแค่ในสุนัขนะคะ สัตว์จำพวกแมวก็มีค่ะ วางใจไม่ได้นะคะ

ที่ต้องฉีดมี บาดทะยักค่ะ ถ้าเราเคยได้วัคซีนนี้ครบตั้งแต่ตอนเด็กๆ แล้วยังไม่เกิน 10 ปี ก็ให้ฉีดกระตุ้นแค่ 1 เข็มค่ะ แต่ถ้าจำไม่ได้ หรือเกิน10ปีมาแล้ว ก็ต้องเริ่มฉีดใหม่ค่ะ 3 เข็ม เข็มแรกคือวันแรกที่เราฉีด จากนั้นนับไปอีก 1เดือนฉีดเข็มที่ 2 จากนั้นนับไปอีก 6 เดือน (นับจากเข็มแรกนะคะ)ก็ไปฉีดเข็มที่ 3 ค่า

ส่วนที่ต้องฉีดอีกก็คือพิษสุนัขบ้าค่ะ (ถ้ามีแผลเหวอะหวะ จะได้ฉีดอีก1 ชนิด หุหุ แต่คิดว่าคงไม่รุนแรงมากเพราะไม่งั้นคงไปรับการรักษาแล้วอ่าเนอะ คิดว่าฉีดแค่พิษสุนัขบ้าคงพอแล้ว) วัคซีนนี้ฉีด 4 เข็มค่า ในวันที่ 0, 3, 7, 14 และ 28 นับตั้งแต่วันที่เริ่มฉีดเข็มแรกนะคะ คือวันที่ 0 อ่ะค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยุ่กับว่าเคยได้รับวัคซีนนี้มาก่อนรึยัง เกิน 6 เดือนรึปล่าว เพราะเวลาการรับวัคซีน และจำนวนครั้งจะแตกต่างกันค่ะ ทางที่ดี รีบไปฉีดซะวันนี้เลยค่ะตัวเองง >{}<”
ดรีมเคยโดนค่ะเมื่อสองเดือนก่อนได้มั้ง แต่ดรีมโดนหนักต้องผ่ามือเลยค่ะเพราะแผลเป็นรูเขี้ยว
ลองไปอ่านที่บล็อคดูนะคะ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=onlysweetdream&month=10-2008&date=17&group=3&gblog=1
ขอบคุณสำหรับทุก คำแนะนำนะคะ

ไม่คิดว่าจะต้องถึงขนาดไปฉีดยาเลยค่ะ

(ปกติเป็นคนกลัวเข็ม เลยคิดเข้าข้างตัวเองว่าไม่ต้องไปฉีดยาหรอกเน๊อะ)

พึ่งโดนกัดเมื่อวาน ที่แผลมีรอเขี้ยวประมาณ 3-4 รู แต่เลือดออก

และวันนี้แผลเริ่ม บวม สงสัยเย็นนี้ต้องไปหาหมอซะแล้ว

เป็นการอำลาปีเก่าที่ไม่ค่อยน่าประทับใจซะเลยค่ะ :(

โดนกัดเมื่อตะกี้...เองครับ เลือดเต็มพื้นเลย.......+_+
ลูกแมวตัวเล็กๆเองแต่กัดได้ลึกมั๊กๆเลยครับ

สรุป...ต้องฉีดยาด้วยใช่มั้ยครับ....
ยิ่งกลัวๆเข็มอยู่
โอ๊ะโอ้ววว...

โดนกัดมะกี้เหมือนกันคะ

แต่เป็นการงับพลาดอ่ะ มีรูเดียว แต่มีเลือดซึมอ่ะ

ต้องฉีดด้วยป่าววว แล้วแพงมะค่ะ จะได้เตรียมเงินไปถูก
โดนกัดเหมือนกันค่ะ โดนมาสามครั้งแล้วไม่เคยไปหาหมอเลยอ่ะ
ผมเพิ่งโดนกัดเหมือนกันคับ แสดงว่าต้องไปฉีดยาเหมือนกันน่ะนี่ อิอิอิอิ
เพื่อชีวิตที่สดใส จำใจต้องไปคับ 555
ถามหน่อยครับ ผมได้ยินมาว่า ถ้าโดนกัด เอาหัวของแมวมา นี้มันอ่ะไรหรอ เสียวๆ
พี่ผมบอกว่าเจ็บมากๆ
โดนกัดเลือดออกแต่ยังไม่ได้ไปฉีดเลยค่ะ
ใครอ่านเจอช่วยบอกที
ลูก 2 ขวบโดนแมวที่กัดที่เท้าฉีดยามา 4 เข็ม เว้นระยะได้ 2 เดือนโดนแมวกัดอีกแล้วก็ต้องพาไปฉีดยาอีกกระตุ้น 1 เข็ม ตอนนี้อยากจะกำกัดแมวให้ออกไปจากบ้านจะทำอย่างไรดี กลุ้มใจมากเลย แมวไม่ได้เต็มใจเลี้ยงคือมาอยู่เอง ไม่ได้ตั้งใจจะเลื้องสงสารก็เลยต้องให้ข้าวบ้าง เพราะมันร้องขอกินประมาณ 5 -6 ตัวรวมตัวเล็กด้วย จะเอาไปไหนดี จะทำไงดีให้มันไม่มาอีก
ใครมีวิธีช่วยแนะนำที สงสารลูกมากกลัวจะเป็นอะไรไปก่อน แต่ก็สงสารแมวถ้าคิดว่าจะต้องฆ่ามัน
ตอบจริงๆเลยนะคะ พาแมวไปทำหมันค่ะ นอกจากจะป้องกันไม่ให้มันแพร่พันธุ์แล้วแมวก็จะไม่ดุร้าย ไม่หงุดหงิดมาทำร้ายคน แล้วก็คอยระวังอย่าให้เด็กใกล้แมว เพราะบางทีอาจเผลอไปจับหางซึ่งแมวจะโกรธ ถ้าไปจับหางมัน แล้วทำร้ายเอาได้ค่ะ
ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้
โดนกัดเมื่อคืนอ่ะ เป็นรอยข่วนกันรอยเขี้ยวสองอัน ต้องฉีดมั้ย ?
แต่ แม่ ขอ ผม โดนแมวกัด(แม่ผมเป็นเบาหวานด้วย)
แผลติดเชือ อย่าง หนัก
โดนกัด เมื่อวานอ่ะ ยังไม่ได้ไปฉีดยาเลย จะเป็นไรมั๊ยค่ะ
โดนแมวกัดต้อนรับปีใหม่เลย แมวมาจากใหนก้อไม่รุมาพันแข้งพันขาเห็นแล้วสงสารจังมันร้องเมี๊ยวๆให้ปลามันกินแล้วมันมากัดนู๋ทามไม? ต้องรีบไปฉีดวัคซีน5เข็มเจ็บตัวแล้วก้อเสียตังค์ ใครโดนแมวกัดอย่ารอช้านะรีบไปหาหมอเดียวนี้เลยปลอดภัยใว้ก่อน ^__^
อย่าวิตกให้มากนัก ดูอารมณ์แมวด้วยจ้า เวลาเล่นมัน จะได้ไม่โดนกัด

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again