รักษาสิวกับสถาบันโรคผิวหนัง

3 127
สวัสดีค่ะ
วันนี้มาอัพเดทหลังจากที่ไปพบหมอที่สถาบันโรคผิวหนังมาค่ะพบหมอเมื่อวันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2551 ที่ต้องพบหมอเพราะว่า อาการปวดสิวเริ่มมีมากขึ้น ปวดจนนอนหลับๆ ตื่นๆ เพื่อนๆ หลายคนก็บอกว่า น่าจะหนักพอที่ไปหาหมอได้แล้วนะ สำหรับตัวเองคิดว่าน่าจะหายได้ แต่ตอนก็เริ่มคิดเหมือนกะเพื่อนว่าไม่ไหวจริงๆ เลยโทรนัดสถาบันโรคผิวหนัง ขออนุญาตหัวหน้าออกมา หัวหน้าก็อนุญาตทันที เพราะมีหน้าเป็นหลักฐานอย่างเด่นชัด

ภาพก่อนไปหาหมอค่ะ

เก๋ไปถึงสถาบันโรคผิวหนัง 16.30 น. นั่งรอกะเพื่อน จนถึง 19.10 ต้องขอบคุณเพื่อนมากๆ เลย ที่นั่งรอด้วย (ขอบคุณนะจ๊ะนู๋กบคนสวย) พอเข้าห้องตรวจ ก็ เริ่มบอกหมอทันทีว่าทำอะไรมาบ้าง กินยาอะไรบ้าง
เก๋ : กินด็อกซี่มา 4 วันแล้ว แต่ยาใกล้หมดไม่กล้าซื้อกินเองเลยต้องมาพบหมอให้หมอจ่ายให้ ทายาสิวทั่วไปของคลินิคที่เคยรักษา
หมอ : หน้าพรุนมาเลยนะเนี่ย ทนได้ยังไงตั้งเกือบ 2 เดือน หมอให้ด็อกซี่ทานต่อนะ
เก๋ : ทาน โร แอค ได้ไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ต้องตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ก่อน แล้วเวลาทาน ห้ามตั้งครรภ์ แต่ทานตัวนี้ไปก่อนนะ อย่าเพิ่งทานโรแอค ถ้าไม่หายมาดูกันอีกที
เก๋ : ได้ค่ะ แล้วระบบขับถ่ายมีผลไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ปกติเราก็ขับถ่ายไม่ดีอยู่แล้วนิ เป็นมานานแล้วไม่ใช่หรอ
เก๋ : ค่ะ (-_-)! งง หมอรู้ได้ไงอ่ะ หมอไม่ค่อยจะซีเรียสกะเรื่องนี้เลยอ่ะ
เก๋ : ดีท็อกซ์ ทำแล้วช่วยไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ไม่ ( คำเดียว จบ )
คุณหมอ : ปวดสิวไม๊ค่ะ พรุนขนาดนี้น่าจะปวดมาก
เก๋ : ปวดมากค่ะ
คุณหมอ : ฉีดสิวไม๊ค่ะ จะได้หายปวด ไม่ฉีดก็ไม่เป็นไรนะ
เก๋ : ฉีดค่ะ ( ไม่รู้จะใช้วิธีไหนแล้ว ลองมาเยอะแล้ว ไหนๆ ก็มาแล้ว ก็ฉีดเลยล่ะกัน )
คุณหมอ : แล้วอีก 3 อาทิตย์มาดูอีกทีนะคะ เจอกันวันที่ 6 มกราคม 2552
เก๋ : ขอบคุณค่ะ คุณหมอ สวัสดีค่ะ
 หลังจากฉีดสิว

ต้องไปจ่ายเงิน รับยา แล้วกลับมาฉีดยา เห็นค่าฉีดยา 60 บาทเองค่ะ
รอหมอฉีดยาประมาณ 5 นาที หมอมาแบบว่า โชคเลือดเลยนะคะเนี่ย ฉีดอย่างรวดเร็ว น้ำตาไหลเลย แบบว่าเจ็บมากๆ โดนที่คางไปเต็มๆ 10 เม็ด แก้ม อีก 1 เม็ด เหนื่อขอบปากอีก 1 เม็ด รวมแล้ว 12 เม็ด โอ้ว พระเจ้า คางบวมตึงไปเลย มือเย็นไปหมด จากนั้นก็มาทานข้าวกับเพื่อนที่อนุสาวรีย์ชัย ทานได้นิดหน่อย เพราะเจ็บ แต่ก็ต้องทานเพราะต้องทานยา เสร็จเรียบร้อยก็กลับบ้านค่ะ

สภาพผิวหน้าเมื่อวันที่ 17 ธันวาคม 2551

วันนี้อัพเดทไปเท่านี้ก่อนล่ะกันนะคะ เพราะว่าต้องนอนพักผ่อนแล้วค่ะ แล้วจะมาอัพเดทให้ชมผลการรักษากันเรื่อยๆนะคะ

ขอบคุณทุกกำลังใจและประสบการณ์ต่างๆที่เอามาเล่าสู่กันฟังนะคะ

Chingcha

Chingcha

เก๋ จร้า

FULL PROFILE