รักษาสิวกับสถาบันโรคผิวหนัง

สวัสดีค่ะ
วันนี้มาอัพเดทหลังจากที่ไปพบหมอที่สถาบันโรคผิวหนังมาค่ะพบหมอเมื่อวันอังคารที่ 16 ธันวาคม 2551 ที่ต้องพบหมอเพราะว่า อาการปวดสิวเริ่มมีมากขึ้น ปวดจนนอนหลับๆ ตื่นๆ เพื่อนๆ หลายคนก็บอกว่า น่าจะหนักพอที่ไปหาหมอได้แล้วนะ สำหรับตัวเองคิดว่าน่าจะหายได้ แต่ตอนก็เริ่มคิดเหมือนกะเพื่อนว่าไม่ไหวจริงๆ เลยโทรนัดสถาบันโรคผิวหนัง ขออนุญาตหัวหน้าออกมา หัวหน้าก็อนุญาตทันที เพราะมีหน้าเป็นหลักฐานอย่างเด่นชัด

ภาพก่อนไปหาหมอค่ะ

เก๋ไปถึงสถาบันโรคผิวหนัง 16.30 น. นั่งรอกะเพื่อน จนถึง 19.10 ต้องขอบคุณเพื่อนมากๆ เลย ที่นั่งรอด้วย (ขอบคุณนะจ๊ะนู๋กบคนสวย) พอเข้าห้องตรวจ ก็ เริ่มบอกหมอทันทีว่าทำอะไรมาบ้าง กินยาอะไรบ้าง
เก๋ : กินด็อกซี่มา 4 วันแล้ว แต่ยาใกล้หมดไม่กล้าซื้อกินเองเลยต้องมาพบหมอให้หมอจ่ายให้ ทายาสิวทั่วไปของคลินิคที่เคยรักษา
หมอ : หน้าพรุนมาเลยนะเนี่ย ทนได้ยังไงตั้งเกือบ 2 เดือน หมอให้ด็อกซี่ทานต่อนะ
เก๋ : ทาน โร แอค ได้ไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ต้องตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ก่อน แล้วเวลาทาน ห้ามตั้งครรภ์ แต่ทานตัวนี้ไปก่อนนะ อย่าเพิ่งทานโรแอค ถ้าไม่หายมาดูกันอีกที
เก๋ : ได้ค่ะ แล้วระบบขับถ่ายมีผลไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ปกติเราก็ขับถ่ายไม่ดีอยู่แล้วนิ เป็นมานานแล้วไม่ใช่หรอ
เก๋ : ค่ะ (-_-)! งง หมอรู้ได้ไงอ่ะ หมอไม่ค่อยจะซีเรียสกะเรื่องนี้เลยอ่ะ
เก๋ : ดีท็อกซ์ ทำแล้วช่วยไม๊ค่ะ
คุณหมอ : ไม่ ( คำเดียว จบ )
คุณหมอ : ปวดสิวไม๊ค่ะ พรุนขนาดนี้น่าจะปวดมาก
เก๋ : ปวดมากค่ะ
คุณหมอ : ฉีดสิวไม๊ค่ะ จะได้หายปวด ไม่ฉีดก็ไม่เป็นไรนะ
เก๋ : ฉีดค่ะ ( ไม่รู้จะใช้วิธีไหนแล้ว ลองมาเยอะแล้ว ไหนๆ ก็มาแล้ว ก็ฉีดเลยล่ะกัน )
คุณหมอ : แล้วอีก 3 อาทิตย์มาดูอีกทีนะคะ เจอกันวันที่ 6 มกราคม 2552
เก๋ : ขอบคุณค่ะ คุณหมอ สวัสดีค่ะ
หลังจากฉีดสิว

ต้องไปจ่ายเงิน รับยา แล้วกลับมาฉีดยา เห็นค่าฉีดยา 60 บาทเองค่ะ
รอหมอฉีดยาประมาณ 5 นาที หมอมาแบบว่า โชคเลือดเลยนะคะเนี่ย ฉีดอย่างรวดเร็ว น้ำตาไหลเลย แบบว่าเจ็บมากๆ โดนที่คางไปเต็มๆ 10 เม็ด แก้ม อีก 1 เม็ด เหนื่อขอบปากอีก 1 เม็ด รวมแล้ว 12 เม็ด โอ้ว พระเจ้า คางบวมตึงไปเลย มือเย็นไปหมด จากนั้นก็มาทานข้าวกับเพื่อนที่อนุสาวรีย์ชัย ทานได้นิดหน่อย เพราะเจ็บ แต่ก็ต้องทานเพราะต้องทานยา เสร็จเรียบร้อยก็กลับบ้านค่ะ

สภาพผิวหน้าเมื่อวันที่ 17 ธันวาคม 2551

วันนี้อัพเดทไปเท่านี้ก่อนล่ะกันนะคะ เพราะว่าต้องนอนพักผ่อนแล้วค่ะ แล้วจะมาอัพเดทให้ชมผลการรักษากันเรื่อยๆนะคะ

ขอบคุณทุกกำลังใจและประสบการณ์ต่างๆที่เอามาเล่าสู่กันฟังนะคะ
สู้ๆนะค่ะ

จะเป็นกำลังใจให้หายเร็วๆนะค่ะ

พี่เก๋แพ้อารายมารึเปล่าค่ะเนี่ย
เป็นกำลังใจให้คุณเก๋นะจ๊ะ สู้ๆ
ฝนรู้สึกว่าปัญหาสิวฝนมันเล็กไปเลยอ่ะ
พักผ่อนเยอะๆ ไม่เครียด ลืมๆ มันไปสักพัก ดื่มน้ำเยอะๆ อย่าแกะ อย่าเกา
และขอให้อดทน สู้ด้วยกันนะ ^^
เอาใจช่วยด้วยคนค่ะ

หายไวๆนะคะ : ))

หายไวๆ นะคะ สู้ๆ ปกติเป็นเม็ดสองเม็ดทั้งปวดทั้งรำคาญจะแย่
มากขนาดนี้เวลาปวดนี่ไม่อยากจะนึกถึง น้ำตาร่วงแน่ๆ เรา

หายไวไวนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

^.^
หายไวๆนะค่ะ ปวดน่าดูเลย

เอาใจช่วยย
หายไวๆนะคะ

ทนเก่งจังเลย ทนได้ตั้งนาน คุณหมอดีจังนะคะ ไม่ให้ทานโรแอคเลย ปกติหมดเดี๋ยวนี้เข้าไปหาก็จ่ายโรแอคแล้ว ไม่ตรวจด้วย

หายไวๆนะคะ
เอาใจช่วยให้หายไวๆเหมือนกันนะคะ
คุณเก๋คะอดทนนะคะ เพราะเรื่องแบบนี้ต้องใจเย็น
เพราะว่าเราคนหนึ่งที่เป็นสิว เป็น ๆ หาย ๆ ตลอดเวลาจนตอนนี้อายุมากแล้วก้อยังเป็นอยู่
อยากไปหาหมอที่คุณเก๋ว่าเหมือนกัน เพราะหาสถาบันเสริมความงาม รักษาหายแล้วก็กลับมาเป็นอีก
เสียค่าใช้จ่ายแบบนี้มานานมากและเสียดายด้วย อยากทราบว่าหมอผิวหนังที่คุณเก๋ว่า หาได้ที่ไหนเหร๋อคะ
อยากหาบ้างโดยตรงเลย
แต่ยังงัยก้อขอเอาใจช่วยนะคะ หายไว ๆ จะได้สวยใส นะคะ

สู้ๆนะคะ อย่าลืมนะคะว่าต้องให้ท้องไม่ผูก ช่วงนี้ทานน้ำพริกผักต้ม ผักสดเยอะๆก็ดีนะคะ ไขมันก็น้อยแถมผักทั้งหลายเป็นยาทั้งนั้น แถมสิวก็น้อยเพราะขับถ่ายคล่องนี่แหละค่ะ อ้อ ที่สำคัญดื่มน้ำเปล่าให้เยอะขึ้นและเลี่ยงน้ำอัดลมในช่วงนี้นะคะ รับรองสิวลดแน่ๆค่ะ

หายไวๆนะคะ
ตอนนี้เราเป็นสิวเยอะเหมือนกัน เข้าใจเลยค่ะ
หัว อก คน เป็น........ก็ อย่าง  นี้ แหละ

สู้ ๆๆๆๆ

สู้ๆจ้า
สถาบันโรคผิวหนังตรงอนุสาวรีย์ป่าวเอ่ย
อยากลองไปดูมั่งจัง

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และคำแนะนำดีๆ ของทุกคนนะคะ
ขอบคุณtoystory คุณmaynakiris คุณ Miewtzuke คุณmamha-pattyคุณ That's m3  คุณ PrOuD คุณอ้อมจัง

น้อง t-l-r พี่เก๋แพ้ครีมโอเลย์มาก่อนค่ะ แล้วไปจีนกลับมา ก็เริ่มเป็นเยอะขึ้น ทีแรกก็นึกว่าจะหายเอง แต่ยิ่งนานก็ยิ่งอักเสบ แต่ก็ทดลองรักษาเองมาเรื่อยๆ จนไม่ไหวจ๊ะ เลยต้องพบหมอจ๊ะ

คุณฝน fonkan ค่ะ ตอนนี้เก๋ก็พยายามไม่ส่องกระจก แค่สัมผัสหน้าก็รู้สึกว่ามันเยอะมาก พอมองกระจก ก็ถึงกับตกใจตัวเอง แต่ก็จะอดทนสู้ต่อไปค่ะ ทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป ( เอาธรรมะ เข้าข่มจิตข่มใจ....^^__^^ ) เดี๋ยวเราก็หายเนอะ

คุณ ซัม  คุณหมอบอกว่า ลองทานด็อกซี่ไปก่อน ถ้าไม่ได้ผลถึงทานโรแอค ค่ะ

คุณ เจี๊ยบ คุณหมอที่เก๋ไปพบ เก๋ไปหาที่สถาบันโรคผิวหนัง โรงพยาบาลราชวิถีค่ะ  โทรไปนัดตรวจได้นะคะที่เบอร์ 02-3548036-40 ต่อ 164 ค่ะ โทรนัดได้ตั้งแต่ 9.00-16.00 ค่ะ พอไปถึงก็ไปรับบัตรคิวที่ห้องบัตรหมายเลข 1  ถ้าเป็นคนไข้ใหม่เค้าก็จะให้กรอกข้อมูล แล้วก็ไปบอกห้องบัตรว่าเราได้โทรมานัดไว้แล้ว เค้าก็จะให้บัตรคิวมาค่ะ จากนั้นก็ไปรอที่ห้องตรวจ ตรวจเสร็จก็จ่ายตังค์รับยา ช่วงการรอตรวจก็อาจจะช้าหน่อยนะคะเพราะคนเยอะมากค่ะ สถาบันโรคผิวหนังเปิดทำการเวลาราชการ แต่เก๋ไปช่วงที่เป็นนอกเวลาเปิดตั้งแต่ 16.30-20.00 จะเสียค่าคลินิคพิเศษเพิ่มมาอีก 150 จากปกติ 50 แล้วก็เสียค่าพบแพทย์อีก 200 ค่ะ ส่วนยาไม่แพงค่ะ ไม่ถึง 200 บาท ฉีดยาก็ 60 บาท ได้ฉีดทุกเม็ดที่อักเสบ ลองไปดูนะคะ  ^_^

พี่ต่าย sasie_s ตอนนี้เก๋ก็พยายามทานผักผลไม้ อย่างที่พี่ต่ายบอกไว้ในกระทู้เก่าเรื่องของอาหารชีวจิตค่ะ อาจจะทำได้ไม่สม่ำเสมอ แต่จะทำให้บ่อยขึ้นค่ะ ขอบคุณพี่ต่ายนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ

คุณ minkiezz ใช่เลยค่ะ เดินไปทางโรคพยาบาลเด็ก ก็จะเห็นป้ายใหญ่ๆเขียนว่า สถาบันโรคผิวหนังค่ะ  โทรไปนัดก่อนก็ได้นะคะ  02-3548036-40 ต่อ 164 ค่ะ

มีช่วงหนึ่งของชีวิตที่เราก็เคยเห่อหนักๆ เครียดมากๆ รักษาหมอที่ไหนไม่หายจนหมดกำลังใจ สุดท้ายไปเจอหมอผิวหนังท่านหนึ่ง ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ขึ้นบ้างเม็ดสองเม็ด แต่ไม่เห่อรุนแรงแล้ว สุขภาพจิตดีขึ้นกว่าเดิมแยะเลยค่ะ เดี๋ยวก็ดีขึ้น เป็นกำลังใจให้นะคะ

โหหหห คุณเก๋เก่งจังอ่ะ ทนได้ไงเนี่ย เราเคยเป็นประมาณ 10 กว่าเม็ดที่คาง บวมเบ่งพร้อมๆ กัน ยังทนไม่ได้เลยอ่ะ ต้องรีบแจ้นไปให้หมอฉีดสิวให้ (เรากินยา erythromycine เพราะอยู่ระหว่างปล่อยมีน้องค่ะ) สู้ๆ นะคะ ขอให้หายเร็วๆ ค่ะ
แวะมาเยี่ยมอาการจ้า  อดทนนะจ๊ะ สู้ๆ

ขอให้กลับมาสวยเร็ววันนะค่ะ

สู้ๆ

สู้ๆๆๆนะคะ เข้าใจเลยอ่ะค่ะ เป็นสิวนี่ เครียดมากๆๆเลย

สู้ๆค่ะ เราก้อเคยเป็นและก้อไปรักษาที่นี่เหมือนกัน อีกไม่นานก็หาย

สู้ๆๆๆหายเร็วๆๆนะคะมาเป็นกำลังใจให้คะ

แวะมาเยี่ยมด้วยคนค่ะ

หนูเห็นพี่เก๋ถามไว้ในกระทู้ของพี่ฝนเกี่ยวกับยาคุม หนูขอมาตอบในกระทู้ของพี่เลยนะคะ

เอ่อ หนูเดาว่าพี่กินแบบ21เม็ดนะคะ ประจำเดือนจะมาหลังหยุดยาประมาณ 1-2 วัน เพราะฮอร์โมนดรอปลง พอกินแผงต่อไปในอีก 7 วันหลังหยุดยา ฮอร์โมนก็จะชูทขึ้นมาใหม่ ถ้าไม่เคยทานยาคุมมาก่อน แล้วมาเริ่มแบบ 21 เม็ด สำหรับคนที่ประจำเดือนมาปกติ จะมาเร็วขึ้นประมาณ 1 สัปดาห์ เหมือนกับว่าเราปรับประจำเดือนใหม่เลยค่ะ แต่ถ้าเป็นแบบ 28 เม็ด ให้อ่านฉลากดูว่าเม็ดสีอะไรเป็นวิตตามิน เมื่อเริ่มกินครั้งแรกให้กินเม็ดที่เป็นวิตตามินในวันแรกที่มีประจำเดือนค่ะ สำหรับกรณีนี้ประจำเดือนจะมาปกติ

คนที่กินยาคุมเพื่อปรับประจำเดือนให้มาปกติ แนะนำให้กิน 3 เดือน

เพื่อปรับฮอร์โมนรักษาสิวแนะนำให้กิน 6 เดือนนะคะ

พี่เก๋สงสัยอะไรอ่ะป่าวคะ หนูอ่านเองยังแอบงงๆ ช่วงนี้หนูเบลอไม่ค่อยได้นอนเลยพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะค่ะ^^

โอ้ว ขอบคุณ น้อง nami11 ผู้รอบรู้เรื่องยาคุม พี่ทานแบบ 21 เม็ดค่ะ แล้วตกลงพี่ต้องทานต่อแบบไหนค่ะ ตอนนี้พี่ไม่ได้ทานมา 3 วันแล้วค่ะ พี่หยุดไปเมื่อวันที่ 9 ธันวา ต้องเริ่มกินต่อวันที่ 16 ธันวา แต่ว่าพี่สับสนกับการมีประจำเดือน ซึ่งมาเร็วกว่าปกติ เลยคิดว่าที่เลือดประจำเดือนมา เกิดจากเราไปคุมไว้ แล้วพอยาหมด มันเลยไหลออกมา แล้วก็ยังคิดต่อไปว่า เราจะเป็นประจำเดือนตามปกติที่เราเคยเป็น สรุปแล้วพี่เข้าใจผิดใช่ไม๊ค่ะเนี่ย แล้วคราวนี้จะทำไงดีล่ะจ๊ะ น้อง nami11 ช่วยตอบข้อสงสัยพี่ด้วยน๊า T_T

เคยกิน โรแอค ค่ะ ตอนกินแรกๆ สิวผุดแบบเม็ดเบ้งๆ เต็มเลย
หมอบอกว่า กินแล้วมันจะดันสิวออกมาก่อน
ตอนนั้นหน้าตาดูไม่ได้เลย ก็อดทนกินไปเกือบ 5 เดือน หน้าใสกิ๊ก
แต่ต้องหยุดกิน เพราะผิวเริ่มขาดน้ำมาก ปากแห้งจนร้อนไหม้เลย
แล้วหน้าก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม สิวอุดตันฮืมๆ
คิดว่าต้องกลับไปหาหมออีกแล้ว

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again