Update ผลหลังกินยาคุม 9 วัน กับสิวเม็ดเดิมๆ

คำเตือน : รีวิวนี้เป็นผลลัพธ์ส่วนบุคคล ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ
เนื่องจากสภาพผิวหน้าและขั้นตอนการรักษาของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ภาพเมื่ออังคารที่แล้วอาการดูท่าจะแย่
หลังจากเข้ารับการรักษาสิวอย่างจริงจัง

แต่สิวก็โหมกระหน่ำจนเสียกำลังใจ
และแล้ว 9 ผ่านไปผลเป็นดังภาพด้านล่าง Photobucket - Video and Image Hosting

ประมวลอาการ
สิวยุบลงอย่างเห็นได้ชัด แต่มีตุ่มไตอยู่ใต้ผิวหนัง มองแล้วไม่สะดุดตา แต่ถ้าคลำผิวจะรู้สึกได้ อาการแดงน้อยลง หน้าดูสว่างใสขึ้น รอยดำได้จางลงบ้างแล้ว ยังไม่ปรากฎอาการสิวอักเสบ

การดูแลตัวเองสำหรับ 9 วันที่ผ่านมา

ทานยาคุมทุกวันเพื่อปรับระดับฮอร์โมน (เพิ่งเริ่มกินแผงแรก)

ทา CM งด BP ทาครีมบำรุงผิว ทากันแดด

กินยาอาม๊อคซี่ + คีโทโคนาโซน (ฆ่าเชื้อรา) + พริมโรส + ซิงค์

กินนมเปรี้ยว + โยเกิร์ต

เน้นกินน้ำเยอะๆ + กินยาถ่ายแมกนีเซียม ระบายของเสียภายใน 48 ชม.

ทำจิตใจให้สบาย ไม่ส่องกระจกบ่อย ไม่แกะ ไม่เกา ไม่ลูบหน้าบ่อย ไม่แคร์คำพูดใคร

มีการเพิ่มครีมบำรุงผิว 1 ตัว คือ จอห์นสัน (สีฟ้า)

ผลที่ได้จากการใช้ครีมจอห์นสัน (สีฟ้า)
ไม่มีอาการแพ้ ไม่มีสิวเห่อ หน้าชุ่มชื้นไม่แห้งตึง เพราะเนื้อครีมเหนียวพอสมควรแต่แห้งเร็ว ไม่หนึบหนับหน้าจนรำคาญ ทาโดนสิวก็ไม่ลุกลาม

เหตุที่เลือกใช้
ทดลองใช้ตามคุณฝ้าย Cottonbuddy เนื่องจากคุณฝ้ายแนะนำมาว่าดีและได้ไปเห็นสภาพผิวหน้าคุณฝ้ายมาจริงๆ จึงรู้ว่าของเค้าเห็นผล อีกอย่างสมัยเด็กๆ ก็เคยใช้แต่เป็นสีชมพู (ตอนนั้นยังไม่เป็นสิว) ฝนเลยคิดว่าลองหันกลับมาใช้ของเด็กดูบ้างเผื่อจะดีขึ้น

ผลจากการกินยาคุม

ผิวหน้าดีขึ้นดังภาพด้านบน

หน้าอกขยายใหญ่ขึ้น เจ็บและรู้สึกคัดทุกเช้า เหมือนจะเพิ่มไซด์มาเกือบ 1 นิ้ว
อันนี้จริงๆนะ ใครเห็นก็เริ่มมีทักบ้างแล้วไปทำอะไรมา (ส่วนตัวชอบๆๆ ไม่จัดว่าเป็นผลเสีย)

น้ำหนักไม่ขึ้น ยัง 47 เท่าเดิม กินอิ่ม นอนหลับสบายไม่มีปัญหา

รู้สึกปวดท้อง (ปจด.) เพราะระยะกินยาคุมครั้งนี้ดันบังเอิญโป๊ะเช๊ะกับช่วงมีประจำเดือนจริงๆ ทำให้ไม่ค่อยสบายตัว

เริ่มคิดว่า “ฝ้า” กำลังมาเยือนบริเวณเหนือริมฝีปาก รู้สึกแสบๆ ดูเป็นขอบระเรื่อๆ ดังนั้นจึงเน้นทากันแดดเยอะๆ แต่ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็จะพยายามกินแผงแรกให้หมด เพื่อทดสอบผลอย่างจริงจัง

โปรดติดตามความเปลี่ยนแปลงในครั้งต่อไปนะจ๊ะ ^^

หมายเหตุ .. ความรู้เรื่องการกินยาคุมที่ถูกต้องสำหรับชนิด 21 เม็ด
การกินยาแผงแรก สามารถเริ่มได้ตั้งแต่วันที่ 1-10 ของการมีประจำเดือน (แต่วันที่ 5 จะเหมาะสมที่สุด) โดยเลือกเม็ดยาให้ตรงกับวันที่เริ่มกินยา เช่น เริ่มเม็ดแรกวันจันทร์ ก็ให้กินเม็ดที่ด้านหลังแผงเขียนว่า “จ” หรือ “Mon” กินคืนละ 1 เม็ด ก่อนนอนทุกคืน ตรงเวลา ห้ามลืมกิน โดยกินไปตามลูกศร จนครบ 21 เม็ด เมื่อหมดแผงแรกแล้ว ให้หยุดยา 7 วัน แล้วจึงเริ่มกินยาแผงใหม่ต่อไป โดยในช่วง 7 วันที่หยุดยา จะมีประจำเดือนมา ไม่ต้องสนใจว่าจะมากี่วัน ถึงแม้จะยังไม่หมด แต่เมื่อหยุดยาแผงแรกครบ 7 วันแล้ว ก็เริ่มยาแผงใหม่ได้เลย

แก้ไขคำผิด/ใส่ ICON

สู้ๆนะจ๊ะ
ติดตามอยู่ตลอดคะ

ติดตามรีวิวของพี่สาวมาตลอดเลยค่ะ เพราะมีปัญหาสิวเหมือนกัน
เห็นพี่สาวต่อสู้กับสิวแล้วมีกำลังใจขึ้นมามั้ง ^ ^
สู้ต่อไปนะค๊าพี่สาวแสนสวย ^^

พี่ฝนสู้ๆ น้า
เป็นกำลังใจให้เช่นเดิม

ตอนนี้เกดก็หันมาซื้อ BP และ CM มาทาเอง
หน้าดีขึ้นแล้ว แต่รอยแดงยังไม่จาง
เราต้องสู้ด้วยกันเนอะ
มาให้กำลังใจคุณฝนนะคะ
ตอนนี้มาก็ดีขึ้นเยอะแล้วเหมือนกัน .. ว่างๆจะมารีวิวนะคะ .. ^^
แต่เสาร์อาทิตย์ต้องไปงานแต่งงาน ..กลัวจะแย่ลง = =''
สู้ๆกันต่อไปนะคะ
ดีขึ้นๆทุกวันแล้วเนอะคุณฝน ชอบตรงหน้าอกขยายขึ้นอ่ะ ตั้ง 1 นิ้วเลยอ่ะ

สู้ค่ะพี่ฝน

ตอนนี้ปุ้ยก็กำลังจะสู้กับเหมือนจิงๆจังๆเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้ขึ้นมาเยอะแยะมากๆเลยอ่า

เริ่มรำคาญแล้วอ่า

รอยแดงๆก็เยอะแยะไปหมดเลยค่ะ

สิวเก่ายังไม่หายสิวใหม่เข้ามาเบียดเบียน

สู้ๆๆๆฆ่ามัน

แหะๆๆ ^ ^

กลุ้มใจแทนเลย หน้ามีแต่สิว
ตามมาให้กำลังใจค่ะ สู้ๆนะคะ ตอนนี้ก็เพิ่งลองกินยาคุมดูเหมือนกันค่ะ แต่เป็นของออยเลซ ถ้าเห็นผลแล้วจะมาบอกนะคะ
สู้ๆ ค่ะพี่ฝน เป็นกำลังใจให้นะคะ เดินไปข้างหน้า ต่อ พี่ฝนทำดีที่สุดแล้วค่ะ อย่าถอยนะคะ
พี่ฝนอย่ายอมแพ้ ผู้หญิงอย่าหยุดสวย

Photobucket - Video and Image Hosting ใครที่เป็นสิวอยู่ก็รักษากัน อย่าท้อถอย  "ก้าวต่อไป"
และที่สำคัญ "ลืมๆ มันไปบ้างจะช่วยได้

ปล.ภาพที่เห็นคือ ถ่ายวันนี้นะจ๊ะ และอีกวัน สองวันจะรีวิว รักษาสิวด้วย "เกลือ" ให้ชม เป็นการแต้มเกลือที่สิวบริเวณหน้าผาก (ไม่ใช่บริเวณแก้ม) ตอนนี้กำลังถ่ายภาพและประมวลผลให้อยู่จ้ะ จะได้เห็น Before & After ที่ชัดเจน

ขอให้หายไวๆนะค๊าพี่ฝน
สู้ๆนะนะพี่ฝน เป็นกำลังใจให้น้า
ว้าววว..หน้าอกขยาย

สู้ๆนะค่ะพี่ฝน..

พี่ฝนมีข้อมูลดีตลอดเลยชอบอ่านคะ

หน้าอกขยาย ชอบๆๆๆๆๆๆค่ะพี่ฝน
ทำไมพี่ฝนไม่ใช้ BP ต่อละคะ คือตอนนี้กำลังรักษาอยู่เหมือนกันหนะคะ

เลยอยากรู้ ขอบคุณนะค
ฝนจ๋า ถามนิดนึง ทานยาคุมของไรเอ่ย

Photobucket - Video and Image Hosting ตอบคุณแอน ไม่ใช้ BP ต่อ เพราะจะลองหยุดดูอ่ะจ้า เนื่องจากในกระทู้เก่ามีเพื่อนๆ แนะนำว่าลองหยุด BP ดูไหม? เลยคิดว่าจะขอหยุดดูหน่อย (ปกติฝนจะทา BP ทั้งหน้าจ้ะ ไม่ใช่แค่สิว) ก่อนหน้าที่จะหยุดฝนใช้มันทุกวันมาตลอด (เกรงว่าจะดื้อยา อันนี้คิดเองยังไม่ได้ถามแพทย์ เพราะว่าวันนี้ไม่ว่างจริงๆ ทำให้ต้องไปพบแพทย์วันจันทร์หน้าค่ะ)

Photobucket - Video and Image Hosting ตอบคุณboborita ทานของยัสมินค่ะ ก็มีเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้แนะนำอีกเช่นกัน เพิ่งกินยี่ห้อนี้ครั้งแรกค่ะ ออยเลสกินแล้วแต่มันไม่เห็นผล

ปล.เขียนฝั่ง "แก้มซ้าย" กับ "แก้มขวา" สลับกัน ขออภัยนะคะ

ใกล้จะกลับมาสวยเหมือนเดิมแล้วค่ะคุณฝน
 แม่น ยาสมินเริดมาก แยมก็เคยทาน ออยเลสทานแล้วเฉยๆ จุ๊บๆ

พี่ฝนสู้ๆต่อไป
เอ้าสู้ต่อไป คุณฝนนนนน เต้นเชียร์
อย่าส่องกระจกมากนะ วันนึงส่องเช้าหนเดียวพอ ช่วยได้เยอะเลยจ้า อิอิ
หน้าเริ่มหายแหละ
เหลือแต่เก็บรอย
สู้ ๆ เพื่อนสาว
^^
ทานแมกนีเซียมทุกวัน จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ เป็นห่วง มันเป้นยาช่วยถ่ายแบบไหนอ่ะค่ะ

คือเหมือนเคยได้ยินว่าทานยาช่วยถ่ายบ่อยๆอาจมีผลต่อลำไส้ใหญ่หรือเปล่า

ไม่ทราบนะคะแต่คิดว่าพี่ฝนน่าจะศึกษามาแล้ว

แต่ที่แน่ๆน้องว่าจะเอามาลองทาเป็นเบสก่อนแต่งหน้าแบบที่พี่เคยรีวิวไว้ ฮี่ๆ

ขอให้สิวหายไวๆนะคะ ให้พี่ฝนหน้าใสๆเล้ยย !
ติดตามเชียร์พี่ฝนต่อไป  ตอนนี้คนติดรีวิวภารกิจท้าสิวของพี่ฝน
พอๆกับติดดูภารกิจของนักล่าฝันซะอีก ยังไงเหมียวก็จะเชียร์พี่ฝนนะ
จะโหวตไปให้ด้วย สู้ๆ  อิอิ..  แถไปเรื่อยเลยเรา..

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again