คำตอบของการตามหา...แฟนนอกใจรึเปล่า

ต่อจากกระทู้ที่เราเคยถามว่า แบบนี้อีกว่าแฟนนอกใจรึเปล่า
เราได้ไปฟังไฟล์เสียงที่ แฟนเราสอนโดยบังเอิญ
พอตอนสอนเสร็จเค้าลืมเปิด MP3 ที่อัดไว้มันเลยอัดต่อ
แล้วมันเลยติดตอนเค้าคุยโทรศัพท์ กับเพื่อน
ตอนท้ายของการคุยเค้าเล่าให้เพื่อนฟังว่า
มีนักศึกษาเดินมาหอมแก้มแล้วบอกว่ามีคนฝากมา
เราจะทำไงดี เราเสียใจ รู้สึกทรมานมาก
เหมือนโดนหักหลัง ทั้งที่วันนี้ตั้งใจจะยกโทษให้
แล้วจะเชื่อใจเค้า เราเจ็บปวดมาก
ทั้งที่เราคิดจะฝากชีวิตไว้กับเค้าแล้วแท้ๆๆ
เค้าอาจจะไม่ได้คิดอะไรกับเด็กนั่นก็ได้นิคะ
ทำใจให้สบายนะคะ
ทุกอย่างต้องมีทางออกในตัวมันเอง
เราเองก็ไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้  เลยไม่รู้จะแนะนำยังไง
แต่เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ทำตัว สวยๆเริ่ดๆเข้าไว้นะคะ
ถามเค้าไปเลยค่ะ เอาให้เคลียร์
สู้ๆนะคะ เข้มแข็งไว้
เลิกค่ะ!!! ก่อนที่จาโดนหลอกมากก่านี้ค่ะ

คุยเลยค่ะ เป็นการหาทางออกร่วมกัน ถามเค้าไปเลย ว่าคิดอะไรหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้คิด อย่าให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีก เราไม่ชอบ
บอกไปเลย พูดให้เขาคิดว่า ถ้ากลับกัน เป็นเรา มีผู้ชายที่ทำงานด้วยกันมาหอมแก้ม
เขาจารู้สึกยังไง พูดด้วยเหตุผล พยายามอย่าใช้อารมณ์ ถ้าทำได้ ผู้ชายจะยอมเอง
(สำหรับคนมีจิตสำนึกนะคะ) และทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องชั่งใจดูว่า ถ้าเขารับปาก
คุณจะลืมเรื่องเหล่านี้ได้ไหม จะไม่เก็บเอาไว้ขุดคุ้ยอีก ไม่งั้นต่อให้คบกันต่อไปก็ไม่มีความสุขหรอกค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ ค่ะ คนเราอาจผิดพลาดกันได้

แวะมาให้กำลังใจค่ะ ไม่ว่าเหตุการณ์จะเป็นแบบไหน
สุข ทุกข์ อยู่ทีใจเราเอง อย่าเอาความสุขของเรา
ไปยึดติดกับ (แฟน) นะคะ

โทษนะคะ คบกันมากี่ปี เราว่าถ้าคุณรักเค้ามาก มากถึงขึ้นจะฝากชีวิตไว้กับเค้า

อยากแนะนำให้ลองคุยกะเค้าตรงๆนะคะ บางทียังจะสามารถแก้ไขอะไรได้

อย่าให้สายไปกว่านี้ คุยซะตอนนี้คะ ยิ่งเจอคุณก็ยิ่งเจ็บ เปิดอกคุยเลย

อยากให้เค้าเลี่ยง ถ้าเค้าปฏิเสธที่จะคุย มันก็คงต้องจบ

อยากให้คุยกันให้เคลียค่ะว่าเป็นอะไร,อย่างไรกันแน่
เพราะถ้าเก็บไว้ เราก็ไม่สบายใจไปเปล่า ๆ

สู้ๆเค้านะค่ะ
เอาใจช่วยด้วยคนค่ะ ^________________^*
บอกแฟนไปเลยค่ะ ว่าได้ยินแล้ว

แล้วเคลียร์เลยค่ะ  แต่ต้องพูดนิ่งๆ เย็นๆเข้าไว้นะคะ
จะได้เหมือนนางเอกน่าสงสาร  แล้วนักศึกษาคนนั้นเปนนางมาร  หึหึ
ผู้ชายแพ้คราบน้ำตาค่ะ
ขอโทษนะคะ เห็นประโยคแล้ว มันอดพูดแบบนี้ไม่ได้อ่ะค่ะ
ถ้าทำให้รู้สึกอะไรไม่ดี ขอโทษนะคะ
แต่อยากเตือนจริง ๆ
ขอไม่แสดงความเห็นอะไรนะคะ เกี่ยวกับเรื่อง นอกใจ นะคะ
แต่อยากเตือนพี่ว่า...
อย่าฝากชีวิตไว้กับใครค่ะ
หนุเป็นแค่เด็ก อายุไม่มาก และไม่เคยมีแฟน
แต่คิดว่า สมัยนี้ ผู้หญิงเราควรอยู่ด้วยตัวเอง อย่าแม้แต่คิด ว่าจะฝากชีวิตไว้ที่ผู้ชายคนไหนเลยค่ะ
ไม่อย่างนั้น...เราจะลำบากเองนะคะ
ถ้ามันไม่สมควรที่จะพูดตอนนี้ก็ขอโทษนะคะ
แต่อยากให้พี่สนใจตัวเอง มากกว่าคนอื่น รักตัวเองให้มาก ๆ นะคะ

ลองคุยกันดูดีมั้ยคะ พยายามควบคุมอารมแล้วคุยด้วยเหตุผลค่ะ
ขอให้เข้าใจกันเร็วๆนะคะ
อ้อ เห็นด้วยกะคุณ  mimi.mandarin นะคะ
อย่าฝากชีวิตไว้กับใครค่ะ
แม่เคยบอกว่ารักตัวเองให้มาก อย่ารักเค้ามากกว่ารักตัวเอง
สู้ๆนะคะ

อยากจะร้องให้ ปล่อยออกมาเถอะน้ำตา

ในเมื่อเขาไม่คืนกลับมา เธอยังคงมีใคร

ที่ยังรักเธออยู่ตรงนี้ ไม่เคยไปไหน

และเธอนั้นต้องเดินต่อไป  ไม่ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร

อยากจะลบเลือนให้จางหาย แค่วันนี้ทำใจไม่ได้ แต่อย่างน้อยฉันก็เข้าใจ

แค่เจ็บช้ำไม่ถึงตาย   และชีวิตต้องเดินไป...อีกครั้ง
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ

แล้วขอสงสัย&ประณามด้วยว่า

นักศึกษาไทย....ใจกล้ากันขนาดนี้แล้วหรอ

ทั้งๆที่อยู่ในเครื่องแบบ(รึป่าว)เนี่ยนะคะ

ปล.อาจจะพูดในเรื่องที่ไม่เกี่ยวแต่อ่านแล้วขัดใจมากค่ะ

ยังไงก็สู้ต่อไปนะคะ
แวะมาตามข่าวนะคะ
ให้กำลังใจกันค่ะ เข้าใจมากๆ

ถ้าจะต้องเสียใจ ก็เสียใจเสียตั้งแต่ตอนนี้นะคะ อยากปล่อยให้นานไปกว่านี้ เราจะเจ็บและเสียใจมากกว่านี้ ไม่ดีต่อสุขภาพจิตค่ะ หน้าจะหมองมากๆด้วย

สู้ๆนะคะ จับมานั่งคุย คุยแบบใช้เหตุผลคุย ประมาณว่าถามไถ่ คุยแบบที่แสดงออกมาว่าเราต้องการจะ"คุย"น่ะค่ะ ไม่ได้หาเรื่องหรือว่าเค้นเอาความจริง
มีนักศึกษามาชอบคุณหรือเปล่า แล้วคุณคิดอย่างไรบ้าง มีอะไรก็คุยกับฉันได้นะ บอกให้ฉันรู้ด้วย ฉันโอเค
ประมาณนี้นะคะ

ลองดูนะคะ
ส่งข่าวด้วยนะคะ เป็นห่วงค่ะ เข้าใจๆ

มาติดตามค่ะ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นอย่าลืมว่าคุณมีพ่อแม่
และเพื่อนๆ ที่ยังรักและพร้อมจะอยู่เคียงข้างคุณนะคะ
สาวๆจีบันอีกที่คอยเอาใจช่วยคุณ ถ้าเขาเคลียร์ตัวเองไม่ได้
ก็ออกมาจากชีวิตเค้าดีกว่าค่ะ เห็นด้วยกับ mini.mandarin
ถ้าเค้าไม่ดีพอ เราจะฝากชีวิตไว้กับเค้าทำไมคะ
พอแม่เลี้ยงเรามาคงไม่อยากให้เรามาทุกข์ใจหรอกค่ะ
แล้วเราจะยอมให้คนอื่นมาทำเราทุกข์ใจได้ยังไงคะ

ปล.เคยอ่านข้อความที่เป็นแรงบันดาลใจในการแต่งเพลงที่ชื่อ
"นี่แหละคือความเสียใจ" ของ POTATO ไหมคะ
ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า แต่อ่านแล้วรู้สึกดีมาก

คนแต่งบอกว่าเอามาจากเพื่อนสนิทที่เป็นผู้หญิง
กำลังจะแต่งงานกับแฟนอยู่แล้วอีกไม่กี่เดือน
แต่กลับโดนแฟนบอกเลิก ไม่เป็นอันทำการทำงาน
พอดีแม่โทรมาหา จึงเดินทางกลับบ้านเกิดที่ ตจว.
ไม่มีใครที่บ้านบอกสักคำว่าพ่อป่วยเป็นมะเร็งจะอยู่ได้อีกไม่กี่เดือน
เพราะกลัวลูกสาวคนนี้ไม่มีกำลังใจทำงาน
เนื่องจากเป็นแรงหลักในการหาเลี้ยงครอบครัว และส่งเสียน้องเรียน
พอกลับไปก็ได้แต่ซึมๆ พ่อเลยถามว่าเป็นอะไร
ลูกสาวจึงระบายความอักอั้นที่ถูกบอกเลิกและยกเลิกการแต่งงานให้ผู้เป็นพ่อฟัง
พ่อจึงตัดสินใจบอกว่าพ่อมีเวลาไม่มากแล้ว งั้นลูกกลับมาอยู่กับพ่อนะ
วินาทีนั้น ความเศร้าเสียใจที่ผ่านมามลายหายไปสิ้น
ไม่มีอะไรเสียใจเท่ากับการได้รู้ว่าพ่อที่รักของตนกำลังจะจากไปอีกแล้ว

ผู้ที่แต่งเพลงจึงต้องการจะสื่อเรื่องราวของเพื่อนคนนั้น ผ่านบทเพลงรัก
ว่าไม่มีใครรักเราเท่าพ่อแม่อีกแล้วและไม่มีความผิดหวังหรือเสียใจในเรื่องใดจะเป็นที่สุด
หากคุณเจอเรื่องที่เสียใจยิ่งกว่า สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้เสมอ

อาจจะไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้นะค่ะ
แต่อยากจะให้กำลังใจค่ะ

อย่างแรก

อยากให้ หยุดค่ะ
หยุดความคิดทุกอย่าง อย่าไปคิดต่อ อย่าเพิ่งทำอะไรทั้งนั้นค่ะ
ทำตัวเองให้นิ่งก่อน แล้วค่อยๆลำดับทุกอย่าง

หาเกิดเค้าจะนอกใจจริงๆ เราก็ต้องทำใจค่ะ แล้วก็ทำตัวให้ดีกว่า เหนือกว่า...
อย่าทำตัวโวยวาย
ใช้ความนิ่งสงบความเคลื่อนไหว...

เป็นธรรมดาที่คนเราอาจจะมีเผลอไผลกันบ้าง แต่ถ้าเค้าแค่ "เผลอ" ยังไงก็ต้องกลับมา
ความหลง บางทีมันก็ไม่เข้าใครออกใคร
แต่ถ้าเค้าคิดจริงๆ....เราก็ต้องเตรียมตัวและใจ ให้พร้อม...

รักตัวเองมากๆนะค่ะ
ร้องไห้ เสียใจให้พอ แล้วเริ่มต้นใหม่... ค่อยคิดๆค่อยๆทำค่ะ
สู้ๆนะคะ

ทำใจให้สบายนะคะ  แล้วก้อเรียกมาคุยให้เคลียร์ๆ กันไปเลยค่ะ

ยังงัยก้อสู้ๆ นะคะ

ไม่รุ้จะบอกยังไง
แต่นะจะคุยกันก่อนเน๊อะแฟนอาจไม่ได้คิดอะไร รึป่าว?
รักตัวเองให้มากๆนะค่ะ
เอาใจช่วย

ฮวย ขอ แนะนำ ใน  ฐานนะ ที่ เคยเป็น ศิลาณี มาให้ ใคร หลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคน  น่ะคะ

หลายรุ่น  หลาย คน ด้วยยย   -*-

เรื่องอย่างงี้  ต้องลองถามใจตัวเองดู อย่างเดียวว  ว่าเลือกทางไหน

เข้มแข็งกับสิ่งที่เจอ  ..เพราะ เขาไม่ได้มารับรู้ความรู้สึกของคุณเลย   เสียใจ  ร้องไห้  เขาก็ไม่มารับรู้    ....รักตัวเองค่ะ  สิ่งแรกเลยย  

ฮวยเชื่อ ว่า คุณ ต้องเชื่อการตัดสินใจของคุณเอง  ...เพื่อนๆ หลายคน อาจ บอกให้เลิก  แต่ถ้าคุณไม่ตัดสินใจจะเลิก   คุณก็ไม่เลิกอยู่ดี    หากคุณทำใจตัดสินใจได้  คุณก็จะพบทางของคุณเอง   

ฮวยเชื่อว่า คุณจะไม่เสียใจกับการตัดสินใจของคุณ   เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่คุณคิดไตร่ตรองแล้วว

**ฮวยเคยปลอบคนนู้นคนนี่มาหลายคน  ..แล้วคนเหล่านั้น เขาก็ไม่ยอมเลิก  บอกหลายครั้งหลายคราว   แต่เขาก็เลือกจะทนเจ็บ ......   ครั้งสุดท้าย...ฮวยเลิกปลอบค่ะ   เป็นด่า แทนน 55+
เลิกเลยยย   เลิกขาดด้วย  แล้วเมื่อเขา ถอยออกมา เขาก็เห็น ข้อเสีย และเหตุผลที่ควรจะเลิกตั้งนานแล้ว มากมาย เลยค่ะ

**สุดท้าย ขอให้  จขกท  เข้มแข็งมากๆน่ะคะ  
สู้ๆค่ะ

อย่าคิดอะไรมาก

รักตัวเองให้มากๆคะ

ทำตัวเองให้มีค่า

ถ้าเค้าเห็นค่าของพี่แล้วเค้าก็จะกลับมาเองค่ะ

ผู้ชายก็เป็นแบบนี้แหละคะ

ถ้ายังรักกันก็ต้องเข้มแข็งให้มากๆ

ที่สำคัญต้องไม่หลอกตัวเองค่ะ ถ้าคิดว่าเค้านอกใจก็คุยไปเลยตรงๆ จะเลิกหรือไม่เลิกก็ต้องยอมรับให้ได้

ดีกว่าคาราคาซังให้มันค้างใจค่ะ

ป.ล.รักตัวเองให้มากๆนะคะ

ตั้งสติก่อนคะ

แล้วลองคุยกันดีๆ ว่าเรื่องเป็นยังไง แต่ไม่ได้ยุให้ทะเลาะนะคะ คือถ้าเขาพูดออกแนวแก้ตัว เราดักไว้เลยคะ

เมื่อก่อนเราก็เคยนะ คิดว่าต้องมีไรสักอย่าง สุดท้ายไม่กล้าพูด เก็บไว้ ช่างมัน ยังไงเขาก็อยู่กับเรา

แต่คิดแล้วก็เจ็บตลอด แต่ต้องหลอกตัวเอง เพราะไม่อยากเสียเขาไป ถ้าสิ่งที่เราคิดมันเป็นความจริง

สุดท้าย ความจริงก็เฉลย เขามีคนอื่น ซึ่งมันยากจะถอนตัวแล้วคะ   สิ่งหนึ่งที่ทำได้ คือ การยอมรับความจริง แม้มันเจ็บปวด แต่ก็โทษใครไม่ได้ ทำใจให้ได้ แล้วทุกอย่างเวลาจะแก้ไข

แต่ฟ้าบรรดาลค่ะ วันอกหักโทรมมาก ร้องไห้ อายไลเนอร์ไหลแบบว่า ดูตัวเองแทบไม่ได้ หันไปมองกระจก พร้อมๆกับเพลงของพี่ปุ๊ กระจกเงาอ่า ทีนี้หล่ะ เริ่มเห็นจีบัน เป็นวันแรกที่ฉันจะไม่ทำตัวน่าสมเพชอี

ฉันต้องสวย ด้วยจีบัน ที่ทำให้รู้ว่า ผู้หญิง ไม่ง้อใคร

จนตอนนี้ มีรักครั้งใหม่แล้วค่ะ ได้ประสบการณ์ในอดีตสอนไว้เยอะ

ปล. รักตัวเองให้มากๆๆๆๆ  อย่าหลอกตัวเอง มีสติ และคุยกันกะแฟนให้เคลียร์ อะไรจะเกิดมันต้องเกิดค่ะ  เอาใจช่วยคะ สู้ๆๆๆ-

คุยกับเค้าไปตรงๆเลยดีกว่าค่ะ

ตอนนี้เรายังอยู่ในระดับที่เรียกว่า "แฟน" ถือว่า ชีวิตเรายังมีเวลาปรับความเข้าใจและมีโอกาสที่จะเจอคนดีๆอีกเยอะ
ถ้า จขกท. กับแฟน ตั้งใจจะอยู่เคียงข้างกันไปตลอดชีวิต เรื่องแค่นี้เราต้องคุยกับเค้าไ้ด้ และเค้าต้องรับฟังเหตุและของผลเราด้วย

(การไม่บอก แล้วให้เรามาจับได้ทีหลังนี้ มันทำลายความเชื่อใจที่มีทั้งหมดได้เลยนะคะ)

ถ้าเป็นเรานี่ จะไม่ปล่อยให้ตัวเองมานั่งค้างคาคิดมาอยู่คนเดียว ต้องบอกให้เจ้าตัวรู้ด้วยเลย ว่า "ตูรู้แล้วนะเฟร้ย! ลับหลังไปทำอะไรมา"
ให้อีกฝ่ายไปจิตตกคิดมากซะบ้าง .. แล้วเราก็ถอยห่างๆทำใจให้เย็น พูดขู่ไปสักหน่อย ถามเจ้าตัวว่าจะเอายังไง?
แล้วค่อยมาว่ากันอีกทีค่ะ อิอิ

แนะนำให้คุยนะคะ ว่าตกลงอะไรยังไง เกิดอะไรขึ้นบ้าง ไม่รู้เค้าจะเล่ามาหมดมั้ยนะ เพราะเวลาถูกจับได้ ผู้ชายส่วนใหญ่มากกว่า 99% จะโบ้ยความผิดให้ผู้หญิงฝั่งนู้นก่อนเลยนะคะ สังเกตสิ ผู้หญิงคนนั้นให้ท่าก่อน ผู้หญิงคนนั้นเริ่มก่อน ผู้หญิงคนนั้นมาติดเอง จะให้ทำยังไง.... คุ้นๆ มั้ย คำพูดพวกนี้

ของแบบนี้มันห้ามกันได้ไม่ใช่หรอ ถึงไม่พูด ก็กระทำได้ค่ะ ถึงผู้หญิงมาชอบ แต่รักแฟนคนเดียว ก็ไม่ต้องยุ่งสิคะ ผู้ชายก็บอกผู้หญิงไปสิ น้องอย่ามาทำแบบนี้ ไม่ดีพี่ไม่ชอบ หรือไม่ก้อหลีกเลี่ยงไปเลย นี่เอามาเล่าให้เพื่อนฟังด้วย แอบคิดอะไรกับผู้หญิงด้วยรึเปล่าเถอะ ตอนเค้าเล่าให้เพื่อนฟังเนี่ย เค้าออกแนวกลุ้มใจหรือภูมิใจล่ะคะ บอกแล้วว่า ตบมือข้างเดียวไม่ดังหรอกค่ะ แฟนคุณคงมีทีท่าบ้าง ไม่งั้นผู้หญิงที่ไหนจะกล้ามาทำแบบนี้ล่ะ ถ้ากล้าก็คงหน้าด้านมากๆ แล้วล่ะ (มีเยอะจริงหรอผู้หญิงที่ชอบยุ่งกับแฟนชาวบ้านเนี่ย เราเห็นมีแต่พวกเมียน้อยอาเสี่ยที่หวังแต่เงิน สงสัยแฟนคุณคงจะมีอะไรดีๆ ล่ะเนอะ)

ยังรักเค้ามั้ย ถามตัวเองนะคะ ถ้าสุดท้าย เค้าไม่ได้คิดอะไรกับผู้หญิงคนนั้น อาจจะแค่เล่นๆ ขำๆ คุณเองจะทำใจให้เชื่อเค้าในอนาคตได้รึเปล่า ถ้าทำใจไม่ได้ คบกันไป ระแวงกันไป ผู้ชายเค้าไม่ได้มาระแวงกับเราด้วย บางครั้งยิ่งระแวง ยิ่งไม่มีความสุข ความรักก็ยิ่งจะแย่ลงไปอีก สุดท้ายก็ไม่พ้นต้องเลิกกัน เพราะคุณไม่เชื่อใจเค้า เค้าเองก็คงเหนื่อยกับตรงนี้

ตอนนี้เป็นแค่แฟนกัน ต่อไปในอนาคตก็จะเป็นภรรยา แต่งงานเป็นสามีภรรยากันแล้ว จะยิ่งเลิกกันยากกว่าตอนเป็นแฟนอีกนะ ยิ่งถ้ามีลูกด้วยกัน เรื่องเลิกจะยิ่งยากขึ้นอีกหลายเท่า ผู้ชายเจ้าชู้น่ะ น่ากลัวออกค่ะ รับได้มั้ยล่ะ

ที่แนะนำให้ไปถึงเรื่องแต่งงาน เพราะเห็นว่า คิดจะฝากชีวิตไว้กับเค้า เห็นด้วยกับความเห็นที่บอกว่า อย่าคิดจะไปฝากชีวิตไว้กับใคร ชีวิตเราเป็นของเรา เมื่อก่อนไม่มีเค้า ทำไมเราอยู่ได้ล่ะ รักตัวเองให้มากๆ ถ้าไม่รักตัวเอง นึกถึงหน้าพ่อแม่ไว้ ยังมีพวกเค้าที่รักคุณอยู่ หันกลับไปมองพวกท่านให้มากๆ ค่ะ อย่าปล่อยให้ชีวิตของคุณแย่ เพราะผู้ชายเพียงคนเดียวเลยนะ

เอาใจช่วยสุดๆ ไปเลย เข้มแข็งแล้วก็ตัดสินใจดีๆ นะคะ :)

ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะ
ตอนนี้กำลังทำใจ
และกำลังทบทวนอะไรหลายๆอย่าง
ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

ขอแนะนำในฐานะที่แต่งงานแล้วนะคะ

คือ นศ เค้ามาหอมแก้มเอง ทางแฟนคุณไม่ได้ไปเริ่มต้นกับเค้าก่อน ก็เลยคิดว่าคุยกันดีกว่าก่อนที่จะเลยเถิดไปใหญ่นะคะ ไม่มีอะไรหรอกค่ะ อย่าคิดมาก
ของเราแต่งงานกันมาแล้ว ตอนนี้กำลังท้อง แฟนเก่าของแฟนยังโทรมาอยู่เลย ก็เลยจัดการซะ ไม่ใช่จัดการแฟนนะคะ เพราะเค้าดูแลเราดีมากและอยู่กับเราตลอดเวลา ที่จัดการก็จัดการแฟนเก่าหน่ะค่ะ ไม่ได้อะไรมากก็เอาโทรศัพท์มาพูดเองเท่านั้นเอง แล้วถามว่ามีธุระอะไร รู้รึเปล่าว่าเค้าแต่งงานแล้ว รู้แล้วยังโทรมาทำใม แต่พูดสุภาพมากนะคะ ไม่ได้ว่าอะไรเลย อิ อิ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again