ขอถามเรื่องยาคุม ยาสมิน (Yasmin)

ใครเคยกินยาคุม ยาสมินบ้างคะ แล้วมันช่วยในเรื่องอะไร  แล้วกินแล้วเป็นยังไงบ้าง ช่วยตอบกันด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เรากินอยู่นะ

กินมา ประมาณ 1 ปีแร้วหล่ะ มันเป็นยาคุม ช่วยเรื่องคุมกำเนิด คะ .... ที่กินอยู่  ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะ ไม่อ้วน ไม่เป็นสิว โดยรวม โอเค นะคะ

แต่ว่า รอความเห็น คนอื่น อีกก้อดีนะ

เราทานเพราะว่าประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอกับปวดประจำเดือนมากๆค่ะ
ทานแล้วก็โอเคนะคะ ประจำเดือนมาปกติ ไม่ต้องไปฉีดยาแก้ปวดท้องเมนส์อีกเลย น้ำหนักไม่ขึ้น สิวไม่ค่อยมี ( เพราะว่าทายาร่วมด้วยมั้ง )
แต่ว่าตอนนี้ทานออยเลสค่ะ เพราะดีเทลเคลมว่าทำให้หน้ามันน้อยลงด้วย ( หวังผลเล็กน้อย อิอิ )

ตอนนี้ฝนกินเพื่อปรับระดับฮอร์โมนจ้า (เป็นสิวฮอร์โมน)
กินยาคุมเป็นทางออกสุดท้าย เพิ่งกินได้สามวันเอง แต่เค้าบอกว่ายี่ห้อนี้ดีก็เลยกิน

อ่านจากกระทู้นี้ได้ไหมอ่ะจ้า ก๊อปมาให้ไม่ไหวตาลาย มีหลายคนกินและแนะนำว่าดี
http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=28896

ทานยาคุมค่ะ ช่วยลดหน้ามันและลดสิว เเพราะตัวเองอายุ28แล้วยังมีสิงอยู่เยอะมากๆ เลยลองททาน แต่แล้วแต่คนด้วยนะคะว่าทานถูกกันรึป่าว เพราะว่า ตัวเองเองทานยี่ห้อไดแอนมานานไม่อ้วนเลยตัวเท่าเดิม ทั้งๆทีคนอื่นบอกว่าจะอ้วนสิวก้อหายหน้าก้อไม่มัน  แต่แล้วก้อมีเพื่อนๆบอกว่ายัสมินดี ตัวเองเลยลองมาทาน แต่กลับเฉยๆ คุณแม่บอกด้วยว่าช่วยทานยัสมินอารมณ์หงุดหงิดง่ายมากกกกกก เลยลองกลับมาเปลี่ยนทานไดแอนเหมือนเดิม อารมณ์ปกติลง ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันมั้ย แต่ทานนานๆควรหยุดบ้างนะคะ
เป็นยาคุมตัวแรก และตัวเดียวที่กินค่ะ  เคยกินเมื่อปีที่แล้ว  เรากินเพื่อคุมกำเนิด กินประมาณ 4 แผง  รู้สึกว่ากินแล้ว ผอมลง   ตอนนี้ตั้งใจจะมีน้องแล้ว เริ่มปล่อยเมื่อเดือนที่แล้ว แต่ไม่ท้อง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเคยกินยาคุมหรือเปล่า ไม่แน่ใจ แต่คงไม่เกี่ยวมั้งคะ  รอดูเดือนหน้า  ลุ้นอีกที อยากมีลูกมาก
ป.ล.ยาสมิน เรากินแล้วผอมจริงๆ  แต่คนอื่นไม่ทราบนะ ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน
ไดแอนมีคุณสมบัติต้านฮอร์โมนเพศชายค่ะ ใช้รักษาสิวได
ส่วนยาสมินนั้นมีคุณสมบัติเป็นยาขับปัสสาวะค่ะ ทำให้ไม่บวม ไม่เชิงลดน้ำหนักเสียเลยทีเดียว

แต่การกินยาคุมนานๆ(เกิน 5 ปี) มีผลเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งเต้านมได้นะคะ ถึงแม้ว่าจะลดความเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งรังไข่ก็เถอะ

แต่ละคนจะมีความต่างกันนิสนึงค่ะ คนที่ไม่มีปัญหาก็ดีไป ยังไงปริมาณและระยะเวลาการกินควรปรึกษาแพทย์ดีกว่านะคะ
พี่ uptooil
รบกวน ช่วยบอกยี่ห้อ ยาคุมหน่อยนะคะ
ยาสมิน เรากินแล้วแพ้อะค่ะ สิวผุดเห่อเต็มหน้าเลย น่ากลัวมาก
ทนกินไป2แผงนึกว่ามันจะดีขึ้น แต่ก็ไม่ได้ผลเลย
เลยต้องเปลี่ยนไปกิน ออยเลซ อะค่ะ ตัวนี้ไม่แพ้ แล้วก็ไม่อ้วนขึ้นด้วย
กินไป 2-3 แผงก็ยังไม่มีผลเสียอะไรค่ะ แต่ตอนนี้เลิกกินไปละให้แฟนคุมเอาแทน
ศึกษาก่อนจะซื้อกินนะคะ เพราะเราไม่รู้ตัวไหนเราแพ้ไม่แพ้ เพราะถ้าเกิดแพ้ขึ้นมาละก็เครียดตายเลย
แต่เรากินแล้วบวนน้ำแฮะ
เรากินแล้วหนวดขึ้นอ่ะ
กินออยเลซดีกว่าจิงๆ
หน้าไม่มัน แถมดูเหมือนใสขึ้นด้วย
ส่วนยาสมินนะ
เหมือนกินแล้วมีแนวโน้มผอมลงจิงๆนะ
เคยได้ยินมา

เรากินแล้วแพ้อะ หน้าอกคัดมากเหมือนจะระเบิดออกมา
น้องจิมิก้อบวมแดง แตะๆก้อเจ็บ สุดท้ายเลิกกิน

ทานอยุ่เหมือนกันค่ะ
ดีมากๆค่ะ
ไม่ต้องไปหาหมอสิวอีกเลย
ตั้งแต่ทานมา
น้ำหนักก้อไม่ขึ้น
สิวที่หลังก้อหาย
ไปๆมาๆทานยาสมิน นน ลดอีกด้วย
แต่เคยกินออยเลสเหมือนกัน
แต่กินล่ะอ้วนไม่ชอบ

เอ๋ ยังไง จะกินหรือจะทาน

เคยกินเพื่อปรับฮอร์โมนอะค่ะ กิน3เดือนให้ประจำเดือนมาปรกติ
แต่ก็เฉยๆนะไม่รู้สึกอะไรเลย ไม่อ้วนขึ้นไม่ผอมลง สิวก็มีขึ้นเป็นบางช่วงปรกติไม่เห็นจะหน้าใส
มีอยู่อย่างเดียวที่ดีมากคือ ประจำเดือนมาแบบคำนวนวันได้ 55

กิน ยาสมิน มา4 ปีแล้ว คะ

ไม่มีปันหาอะไร

ไม่อ้วน ไม่ผอม

แต่กินออยเลส เราแพ้ อะ

กินแล้วเวียนหัวมาก

วันใหนที่ลืมทานต้องกิน 2 เม็ดติด

แล้วพอกินก็อ้วก เลย ยามันแรงไปจิงๆๆ

ชื้อมาทานแผงเดียวเลิกเลย

กลับมากิน ยาสมินเ หมือนเดิม

ยี่ห้อ อื่นไม่เคยกินคะ
กินไดแอนค่ะ คุณหมอสั่งให้กิน เพื่อปรับประจำเดือน หาหมอทุก 6 เดือน เพื่อดูว่าประจำเดอนมาปกติหรือยัง

ปรากฎว่ากินมา 4 ปีแล้วค่ะ หยุดกิน ประจำเดืนก็มาเดือนละ  3  ครั้งเหมือนเดิม --"

ก็เลยกินเรื่อยๆ จนกว่าจะมีลูกนั่นแล

ตัวเรากิน น้ำหนักไม่ขึ้นนะคะ อกไม่ใหญ่ขึ้น สิวไม่มีเลยค่ะ อาจมีเม็ดเล็กตอนช่วงประจำเดือน 1-2 เม็ด

เคยอยากเปลี่ยนยา แต่คุณหมอบอกว่ายี่ห้อนี้ดีที่สุดแล้วค่ะ (ที่อยากเปลี่ยนเพราะอยากอกโต ฮี่ๆ)

คุณหมอบอกว่าแสดงว่าฮอร์โมนที่มีในยาไม่กระตุ้นอกเรา ซึมเลยยย
กินค่ะ แต่กินเพื่อปรับฮอร์โมนเนื่องจากประจำเดือนมาไม่ปรกติ
กินแล้วมาตรงค่ะ แต่น้อยเหลือเกิน (ดีที่มาตรง)
ปรกติเป็นจนลืม เดือนครึ่ง สองเดือน สองเดือนครึ่งมาที

ควรปรึกษาแพทย์ก่อนกินดีกว่านะคะ เพราะพี่ไปตรวจร่างกายมาแล้วปรึกษาคุณหมอก่อน

อ่อ ยาตัวนี้ข้อบ่งใช้คือคุมกำเนิดค่ะ

แต่ตัวนี้จะบ่งใช้สำหรับใข้ว่าใช้รักษาสิว  ไม่บวมน้ำ

ซึ่งตอนนี้เปนยี่ห้อเดวที่ไม่บวมจ้า

ผลข้างเคียงเหมือนยาคุมกำเนิดทั่วไปคือคลื่นไส้อาเจียน

ทานเวลาไหน ควรทานเวลานั้นตลอด

แนะนำทานหลังอาหารทันทีลดการคลื่นไส้ อาเจียนค่ะ
แต่ก่อนเราก้อกินนะ
แต่เราเป็นก้อนซีดที่น่าอก
หมอเลยบอกให้เราเลิกกิน
และหาวิธีอื่นป้องกันแทน
เรากินแล้วนำหนักลงไปประมาณ
4 กิโลเลย
แต่ถ้ากินไม่ตรงเวลามึนหัวนิดหน่อย
ยาสมินราคาเท่าไหร่ค่ และออยเลสด้วยค่ะ สนใจอญู่เหมือนกาน

เรากินมาประมาณ 3 ปี ผมไม่มัน หน้าไม่มัน ไม่อ้วน แต่ก็ไม่ผอม (อายุมากแล้วด้วย กินเพื่อลดประจำเดือนจ้า..)

คุณ miuki   ร้านที่เราซื้อประจำขายกล่องละ 300 อะจ้า  แต่บางร้านก็แพงกว่านั้น

แต่คงไม่เกิน 350 นะคะ  เราทานมาปีกว่าๆ ค่ะ  รู้สึกเฉยๆๆ ธรรมดา ไม่มีไรเปลี่ยนแปลงเลยอ่า

แต่ถามผู้รู้นิดนึงค่ะ  ถ้าทานยาคุมติดต่อกันนานๆๆ แล้วจะทำให้มีน้องยากหรอค่ะ

กลัวถึงเวลาที่พร้อม แล้วจะมีน้องยากอะคะ  แล้วต้องประมาณกี่ปีค่ะ ถึงจะส่งผลให้มดลูกแห้ง

เคยทานค่ะ ทานยาสมิน

คุมสิว นมโต ผิวพรรณดีขึ้น ลดการปวดประจำเดือน

ช่วยได้หมด ไม่มีอาการแพ้ เคยทานไดแอนด้วยแต่ไม่ถูกกับเราเท่ายาสมิน 

เราเคยเปลี่ยนยี่ห้อเป็นอะไรซักอย่าง แพงขึ้น แต่ไม่ใช่ออยเลสนะคะ แล้วแบบว่าแพ้มาก อ้วกแตก เวียนหัว เลยเลิกกินค่ะ

ส่วนเหตุผลที่เลิกทานยาสมินคือ ลืมทานต่อเนื่อง และก็เวลามันหมดแพง เงินก็ช๊อตพอดี เลยซื้อไม่ได้ ทั้งๆที่แค่ 300 บาท  เหอๆๆๆ เลยเอวังไปเช่นนั้น

ทานอยู่เช่นกันค่ะ
ประจำเดือนมาครั้งนึงหายไป4เดือน -*-
ทานปรับ Hormone
เห็นสรรพคุณ Claim ว่าไม่อ้วน
5555+
ดิฉันบวมเป็นหมีเลยค่ะ T^T
(รึเฉพาะบางคนจะอ้วนนะ)
เรากิน เพราะว่าคุมกำเนิดจ้า กินมา 4 - 5ปีแล้ว ผลที่ได้สำหรับเราคือ หน้ามันน้อยลง สิวก็เห่อน้อยลง ไม่เวียนหัวคลื่นไส้ ส่วนเรื่องน้ำหนักตัว ไม่ขึ้นไม่ลง แต่ว่าตัวเรามันอืดดดดด อยู่แล้ว เลยไม่เห็นผลเรื่งผอมจร้า ^_^
ทานยาสมินค่ะ ไม่อ้วนแน่นอน หน้าใสไร้สิว ลดอาการบวมน้ำและที่สำคัญไม่

ปวดท้องเมนส์ แต่รู้สึกว่า มีหนวดขึ้นนิดหน่อยนะคะ อิอิ เลือกเอาจะมีสิว หรือ

มีหนวด

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again