♦หน้าบวมรายวันกับผ่าฟันคุด♦

0 102
หวัดดีจ้าสาวๆจีบัน วันนี้ว่างจ้าเนื่องจากลาอาจารย์มา 2 วัน(พรุ่งนี้ก็ว่าง)

หน้าบวมรายวัน อันเนื่องมาจากผ่าฟันคุด

สรุป ก็คือ ตอนนี้อิชั้นพูดไม่ได้ - -!

ผ่าฟันคุดเสร็จก็กลับมาบ้านเลยค่ะ ไปผ่าตอนบ่ายโมง ใช้เวลา 20 นาที เสร็จแล้วว

มาบรรยายเหตุการณ์ให้ฟังค่ะ..รกบอร์ดหน่อยนะ เบื่ออ่ะ พูดไม่ได้

หมอนัด 13.00 น. แต่ไปถึงก่อน หม่อมแม่ไปกินข้าวแต่เกดไม่กินเพราะผ่าแล้ว "ห้ามแปรงฟัน"

เวลา 13.00 น.เจ้าหน้าที่พยาบาลเรียกเข้าไปนั่งรอข้างใน

ย้อนความอีกนิด เวลา 11.30 น. : ยื่นบัตร "ขอใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ" "เดี๋ยวถึงเวลานัดแล้วบอกอีกทีนะคะ"
เวลา 13.00 น. : เจ้าหน้าที่เรียกไปรอด้านใน "ขอใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ" "ค่ะ เดี๋ยวบอกอีกทีนะคะ"
เวลา 13.10 น. : หมอเรียก "อย่าลืมใบรัรองแพทย์นะคะ" "ค่ะ เดี๋ยวรอคิวอีก 4 คนจะทำให้ค่ะ"

แล้วเกดก็เข้าไปด้านใน..
เกด : "สวัสดีค่ะหมอ"
หมอ : "ครับ เชิญเลยครับ" หมอว่าแล้วผายมือไปที่เตียงทำฟัน

ผู้ช่วยเอาผ้าผืนประมาณผ้าเช็ดหน้ามาคลุมหน้า เหลือแต่ช่วงปากไว้

หมอ : "วันนี้ผ่ากับถอนด้วยมั้ย"
เกด : " ..(ทำหน้าเหวออยู่ใต้ผ้าคลุม
)..ถอนซี่ไหนคะ"
หมอ : "ซี่ที่ติดกับฟันคุดน่ะครับ มันผุเยอะเหมือนกัน"
เกด : "อุดไม่ได้แล้วเหรอคะ" (ถ้าถอนจะเอาอะไรเคี้ยวล่ะ ฟันกรามนะนั่น)
หมอ : "งั้นเดี๋ยวผ่าก่อนละกัน ค่อยว่ากันอีกที"

หมอเอาเหล็กแหลมๆมาจิ้มฟันคุด(ฟันกรามล่างซี่ในสุด ด้านซ้ายค่ะ) แล้วุถามว่า
หมอ : "มันผุด้วยมั้ยเนี่ย..เสียวฟันมั้ย" เกดก็โบกมือว่าไม่ หมอก็จิ้มที่ใหม่จิ้มๆกดๆ
หมอ : "เจ็บมั้ย" เกดก็โบกมือว่าไม่อีก หมอเปลั่ยนที่จิ้มอีก 2 ครั้ง คำตอบเกดก็เหมือนเดิม
หมอ : "งั้นหมอจะจิ้มจนกว่าจะเจ็บละกัน"
เกด : "เฮ้ยย!" (ออกเสียงไปด้วยความตกใจ) หมอหัวเราะแล้วบกว่าล้อเล่น (คาดว่าหมออยากให้ไม่เกร็งค่ะ)
เกด : "..(ซีเรียสนะยะ ยิ่งกลัวๆเสียวฟันอยู่ด้วย แฮ่!!)..." ได้แต่คิดในใจ

บ้วนน้ำ
แล้วหมอก็เอาที่กั้นฟันมาใส่ปากให้สามารถอ้าปากได้นานๆน่ะค่ะ(ไม่รู้ชื่อ ขออภัย)

หมอ : "อ้าปากกว้างๆนะ มดกัดนิดนึง"
เกด : ..อ้าปากกว้าง(ณ บัดนี้ พูดมิได้แล้ว) แล้วหมอก็ฉีดยาชาให้ น่าจะประมาณ 2-3 เข็มมั้งคะ เจ็บจี๊ดๆนิดๆ ไม่มีปัญหาค่ะ

แล้วหมอก็ให้บ้วนน้ำอีกครั้ง และรอยาชาออกฤทธิ์ ตอนนี้ปากด้านซ้ายบวมแล้วจ้า คุณหมอแกก็นั่งดูฟิล์มเอ็กซเรย์ฟันที่คุดไปพลาง
หมอพูดกับผู้ช่วย : "โอ้โห คุดเยอะนะเนี่ย"
                         "ดูสิ มีรากเสริมด้วย โอ้โฮ" คุณหมอพูดพลางหัวเราะไป

แต่เกดคิดด้วยความสยดสยอง "...มีรากเสริมหมายความว่า ผ่ายากรึเปล่าหว่า?..ง่า..หรือจะต้องผ่านานเนี่ย.."

แล้วคุณผู้ช่วยก็เอาผ้าผืนใหญ่ปานผ้าห่มสีเขียวๆมาคลุมทั้งหน้าและตัว เหลือแต่ช่วงปากไว้ คุณพี่เค้าดึงผ้าช่วงที่เว้นขึ้นมาสูง ทำให้ตาสามารถมองเห็นอยู่ได้ แต่เกดหลับตาปี๋ ในใจคิดว่า "...ชั้นไม่อยากรับรู้อะไรทั้งน้านน..."

แล้วก็เริ่มการผ่าฟันคุดค่ะ
หมอ : "กรอฟันหน่อยนะ" ว่าแล้วก็หยิบเครื่องกรอฟันขึ้นมาเปิด เสียง วี้!!!!!!!!!
เกด : "...(จ๊ากกก แม่จ๋า หนูกลัวเสียงกรอฟันที่สุดในโลก ฮือๆ
)..."

แล้วผู้ช่วยก็กรอฟัน บิดซ้ายบิดขวา กระแทกไปมาไม่บันยะบันยัง
เกด : "...(ว้าก! ไม่เจ็บๆ..เจี๊ยก!..ไม่เจ็บ ชั้นไม่เจ็บ ย้าก!โว้ย! ไม่เสียวๆ โอ้ลันล้า อะโลฮ่า ไม่เจ็บนะเรา ไม่เจ็บๆ อะโลฮ่าๆ เมื่อไหร่จะเสร็จซะที!!)..."

เป็นการคิดในใจเพื่อปลอบใจตัวเองค่ะ เกลียดเสียงกรอฟันมากๆ
หมอ : "ไม่เข้าเลย เปลี่ยนหัวใหม่ เอาเล็กกว่านี้"
เกด : "...(ฮือๆๆ
)..."

..เมื่อการกรอฟันผ่านพ้นไป ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวแล้ว เย้ๆ หมอเริ่มผ่าฟัน รู้สึกได้ว่าดันแรงๆที่ฟัน 2-3 ครั้ง ดังกรึ๊บๆ ฟันหลุดออกมา 2 ครั้งค่ะ
หมอพูดกับผู้ช่วย : "โอ้ สุดยอด รากยาวเฟื้อยยยยเลย"

เสร็จแล้ว ผู้ช่วยก็จับหัวให้ตรงค่ะ ตอนแรกจะเอียงซ้ายตลอดจ๊ะ มารู้อีกทีว่าผ่าเสร็จแล้วก็ตอนนี้ หมอเย็บแผลให้ ไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ รู้สึกแค่ว่ามีด้ายลากมาโดนปากเท่านั้นเองค่ะ

หมอให้กัดผ้าก๊อสไว้ 2 ชม.ค่ะ เสร็จแล้วเกดก็ออกมาห้องด้านนอก มายืนมองๆเจ้าหน้าที่เรียกคิว
เจ้าหน้าที่1 : "มีอะไรคะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "ใบฮับฮองแพทย์ฮ่ะ"
เจ้าหน้าที่ 2 : "อ๋อ ไม่ได้ขอไว้ก่อนล่ะสิ รู้มั้ยทีหลังขอก่อนเข้าไปนะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "หอแฮ้วฮ่ะ" เจ๊แกไม่ฟัง

ยืนรอสักพักก็ได้ใบรับรองแพทย์
เจ้าหน้าที่2 : "ทีหลังขอก่อนนะคะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "หอแฮ้วฮ่ะ" เจ๊แกไม่ฟัง ...(อะไรวะเนี่ย)..
เจ้าหน้าที่2 : "ไม่ใช่ค่ะ ขอก่อนผ่านะคะ"
เกด : "...(ขอแล้วโว้ยยยย 3 รอบด้วยซ้ำ แฮ่!!!)..."

เสร็จแล้วก็รอยา และกลับบ้านค่ะ ณ เวลานี้ ก็ยังกัดผ้าก๊อสอยู่เลยค่ะ แต่ฤทธิ์ยาชาเริ่มหมดแล้วจ้า

ข้อดีของการผ่าฟันคุด
1.ป้องกันปัญหาการปวดฟันที่อาจเกิดขึ้นได้
2.ป้องกันปัญหาผันผุช่วงฟันกราม เพราะฝันคุดที่นอนตัวทำให้เกิดเป็นร่องฟันที่เศษอาหารเข้าไปติดได้ง่าย
3.กรามจะเล็กลง อันนี้เป็นผลพลอยได้

ข้อเสียของการผ่าฟันคุด
1.ใน 1-2 วันแรกๆจะมีเลือดนิ่มๆเป็นก้อนๆขังตัวอยู่ใกล้ๆบาดแผล..ชวนแหวะอย่างยิ่ง
2.ปากมีกลิ่นเลือด..ไม่อยากออกไปไหน
3.ห้ามแปรงฟันในวันแรก..จะบ้าตาย
4.กินอะไรไม่ค่อยได้..อยากกินส้มตำ กับพิซซ่าอ่ะ ฮือๆ
5.หน้าช่วงล่างด้านที่ผ่าฟันบวมเป็นเวลา 1 อาทิตย์..เหมือนโดนต่อย

จบแล้วจ้า..ยาวเลยเรา ตอยนี้เริ่มปวดแผลแล้วหล่ะ

Ksparrow 89

Ksparrow 89

อันยอง ♪
เกดจ้า อายุ 21 ปีแล้วค่ะ

ชอบแต่งหน้า ชอบอ่านหนังสือ ชอบตระเวณกินจ้า

FULL PROFILE