♦หน้าบวมรายวันกับผ่าฟันคุด♦

หวัดดีจ้าสาวๆจีบัน วันนี้ว่างจ้าเนื่องจากลาอาจารย์มา 2 วัน(พรุ่งนี้ก็ว่าง)

หน้าบวมรายวัน อันเนื่องมาจากผ่าฟันคุด

สรุป ก็คือ ตอนนี้อิชั้นพูดไม่ได้ - -!

ผ่าฟันคุดเสร็จก็กลับมาบ้านเลยค่ะ ไปผ่าตอนบ่ายโมง ใช้เวลา 20 นาที เสร็จแล้วว

มาบรรยายเหตุการณ์ให้ฟังค่ะ..รกบอร์ดหน่อยนะ เบื่ออ่ะ พูดไม่ได้

หมอนัด 13.00 น. แต่ไปถึงก่อน หม่อมแม่ไปกินข้าวแต่เกดไม่กินเพราะผ่าแล้ว "ห้ามแปรงฟัน"

เวลา 13.00 น.เจ้าหน้าที่พยาบาลเรียกเข้าไปนั่งรอข้างใน

ย้อนความอีกนิด เวลา 11.30 น. : ยื่นบัตร "ขอใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ" "เดี๋ยวถึงเวลานัดแล้วบอกอีกทีนะคะ"
เวลา 13.00 น. : เจ้าหน้าที่เรียกไปรอด้านใน "ขอใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ" "ค่ะ เดี๋ยวบอกอีกทีนะคะ"
เวลา 13.10 น. : หมอเรียก "อย่าลืมใบรัรองแพทย์นะคะ" "ค่ะ เดี๋ยวรอคิวอีก 4 คนจะทำให้ค่ะ"

แล้วเกดก็เข้าไปด้านใน..
เกด : "สวัสดีค่ะหมอ"
หมอ : "ครับ เชิญเลยครับ" หมอว่าแล้วผายมือไปที่เตียงทำฟัน

ผู้ช่วยเอาผ้าผืนประมาณผ้าเช็ดหน้ามาคลุมหน้า เหลือแต่ช่วงปากไว้

หมอ : "วันนี้ผ่ากับถอนด้วยมั้ย"
เกด : " ..(ทำหน้าเหวออยู่ใต้ผ้าคลุม)..ถอนซี่ไหนคะ"
หมอ : "ซี่ที่ติดกับฟันคุดน่ะครับ มันผุเยอะเหมือนกัน"
เกด : "อุดไม่ได้แล้วเหรอคะ" (ถ้าถอนจะเอาอะไรเคี้ยวล่ะ ฟันกรามนะนั่น)
หมอ : "งั้นเดี๋ยวผ่าก่อนละกัน ค่อยว่ากันอีกที"

หมอเอาเหล็กแหลมๆมาจิ้มฟันคุด(ฟันกรามล่างซี่ในสุด ด้านซ้ายค่ะ) แล้วุถามว่า
หมอ : "มันผุด้วยมั้ยเนี่ย..เสียวฟันมั้ย" เกดก็โบกมือว่าไม่ หมอก็จิ้มที่ใหม่จิ้มๆกดๆ
หมอ : "เจ็บมั้ย" เกดก็โบกมือว่าไม่อีก หมอเปลั่ยนที่จิ้มอีก 2 ครั้ง คำตอบเกดก็เหมือนเดิม
หมอ : "งั้นหมอจะจิ้มจนกว่าจะเจ็บละกัน"
เกด : "เฮ้ยย!" (ออกเสียงไปด้วยความตกใจ) หมอหัวเราะแล้วบกว่าล้อเล่น (คาดว่าหมออยากให้ไม่เกร็งค่ะ)
เกด : "..(ซีเรียสนะยะ ยิ่งกลัวๆเสียวฟันอยู่ด้วย แฮ่!!)..." ได้แต่คิดในใจ

บ้วนน้ำ
แล้วหมอก็เอาที่กั้นฟันมาใส่ปากให้สามารถอ้าปากได้นานๆน่ะค่ะ(ไม่รู้ชื่อ ขออภัย)

หมอ : "อ้าปากกว้างๆนะ มดกัดนิดนึง"
เกด : ..อ้าปากกว้าง(ณ บัดนี้ พูดมิได้แล้ว) แล้วหมอก็ฉีดยาชาให้ น่าจะประมาณ 2-3 เข็มมั้งคะ เจ็บจี๊ดๆนิดๆ ไม่มีปัญหาค่ะ

แล้วหมอก็ให้บ้วนน้ำอีกครั้ง และรอยาชาออกฤทธิ์ ตอนนี้ปากด้านซ้ายบวมแล้วจ้า คุณหมอแกก็นั่งดูฟิล์มเอ็กซเรย์ฟันที่คุดไปพลาง
หมอพูดกับผู้ช่วย : "โอ้โห คุดเยอะนะเนี่ย"
                         "ดูสิ มีรากเสริมด้วย โอ้โฮ" คุณหมอพูดพลางหัวเราะไป

แต่เกดคิดด้วยความสยดสยอง "...มีรากเสริมหมายความว่า ผ่ายากรึเปล่าหว่า?..ง่า..หรือจะต้องผ่านานเนี่ย.."

แล้วคุณผู้ช่วยก็เอาผ้าผืนใหญ่ปานผ้าห่มสีเขียวๆมาคลุมทั้งหน้าและตัว เหลือแต่ช่วงปากไว้ คุณพี่เค้าดึงผ้าช่วงที่เว้นขึ้นมาสูง ทำให้ตาสามารถมองเห็นอยู่ได้ แต่เกดหลับตาปี๋ ในใจคิดว่า "...ชั้นไม่อยากรับรู้อะไรทั้งน้านน..."

แล้วก็เริ่มการผ่าฟันคุดค่ะ
หมอ : "กรอฟันหน่อยนะ" ว่าแล้วก็หยิบเครื่องกรอฟันขึ้นมาเปิด เสียง วี้!!!!!!!!!
เกด : "...(จ๊ากกก แม่จ๋า หนูกลัวเสียงกรอฟันที่สุดในโลก ฮือๆ)..."

แล้วผู้ช่วยก็กรอฟัน บิดซ้ายบิดขวา กระแทกไปมาไม่บันยะบันยัง
เกด : "...(ว้าก! ไม่เจ็บๆ..เจี๊ยก!..ไม่เจ็บ ชั้นไม่เจ็บ ย้าก!โว้ย! ไม่เสียวๆ โอ้ลันล้า อะโลฮ่า ไม่เจ็บนะเรา ไม่เจ็บๆ อะโลฮ่าๆ เมื่อไหร่จะเสร็จซะที!!)..."

เป็นการคิดในใจเพื่อปลอบใจตัวเองค่ะ เกลียดเสียงกรอฟันมากๆ
หมอ : "ไม่เข้าเลย เปลี่ยนหัวใหม่ เอาเล็กกว่านี้"
เกด : "...(ฮือๆๆ)..."

..เมื่อการกรอฟันผ่านพ้นไป ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวแล้ว เย้ๆ หมอเริ่มผ่าฟัน รู้สึกได้ว่าดันแรงๆที่ฟัน 2-3 ครั้ง ดังกรึ๊บๆ ฟันหลุดออกมา 2 ครั้งค่ะ
หมอพูดกับผู้ช่วย : "โอ้ สุดยอด รากยาวเฟื้อยยยยเลย"

เสร็จแล้ว ผู้ช่วยก็จับหัวให้ตรงค่ะ ตอนแรกจะเอียงซ้ายตลอดจ๊ะ มารู้อีกทีว่าผ่าเสร็จแล้วก็ตอนนี้ หมอเย็บแผลให้ ไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ รู้สึกแค่ว่ามีด้ายลากมาโดนปากเท่านั้นเองค่ะ

หมอให้กัดผ้าก๊อสไว้ 2 ชม.ค่ะ เสร็จแล้วเกดก็ออกมาห้องด้านนอก มายืนมองๆเจ้าหน้าที่เรียกคิว
เจ้าหน้าที่1 : "มีอะไรคะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "ใบฮับฮองแพทย์ฮ่ะ"
เจ้าหน้าที่ 2 : "อ๋อ ไม่ได้ขอไว้ก่อนล่ะสิ รู้มั้ยทีหลังขอก่อนเข้าไปนะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "หอแฮ้วฮ่ะ" เจ๊แกไม่ฟัง

ยืนรอสักพักก็ได้ใบรับรองแพทย์
เจ้าหน้าที่2 : "ทีหลังขอก่อนนะคะ"
เกด(กัดฟันพูดลอดไรฟัน) : "หอแฮ้วฮ่ะ" เจ๊แกไม่ฟัง ...(อะไรวะเนี่ย)..
เจ้าหน้าที่2 : "ไม่ใช่ค่ะ ขอก่อนผ่านะคะ"
เกด : "...(ขอแล้วโว้ยยยย 3 รอบด้วยซ้ำ แฮ่!!!)..."

เสร็จแล้วก็รอยา และกลับบ้านค่ะ ณ เวลานี้ ก็ยังกัดผ้าก๊อสอยู่เลยค่ะ แต่ฤทธิ์ยาชาเริ่มหมดแล้วจ้า

ข้อดีของการผ่าฟันคุด
1.ป้องกันปัญหาการปวดฟันที่อาจเกิดขึ้นได้
2.ป้องกันปัญหาผันผุช่วงฟันกราม เพราะฝันคุดที่นอนตัวทำให้เกิดเป็นร่องฟันที่เศษอาหารเข้าไปติดได้ง่าย
3.กรามจะเล็กลง อันนี้เป็นผลพลอยได้

ข้อเสียของการผ่าฟันคุด
1.ใน 1-2 วันแรกๆจะมีเลือดนิ่มๆเป็นก้อนๆขังตัวอยู่ใกล้ๆบาดแผล..ชวนแหวะอย่างยิ่ง
2.ปากมีกลิ่นเลือด..ไม่อยากออกไปไหน
3.ห้ามแปรงฟันในวันแรก..จะบ้าตาย
4.กินอะไรไม่ค่อยได้..อยากกินส้มตำ กับพิซซ่าอ่ะ ฮือๆ
5.หน้าช่วงล่างด้านที่ผ่าฟันบวมเป็นเวลา 1 อาทิตย์..เหมือนโดนต่อย

จบแล้วจ้า..ยาวเลยเรา ตอยนี้เริ่มปวดแผลแล้วหล่ะ

โอ้ว พี่มีประสบการณ์เหมือนกัน เจ็บเน๊อะ
กินอะไรก็ไม่ได้ พี่ผ่าไปสองซีก อีกสองซีกเก็บไว้ให้มันขึ้นปกติเพราะจัดฟันเนี่ย
เสียเลือดเสียเนื้อไปเยอะทีเดียว  T^T

น่ากลัวอ่ะ  หายปวดไวๆนะคะ  ทานไรไม่ได้มันทรมานมาก

หายเร็วๆนะคะ เราก็เคยเปน เฮ้อถอนไปตั้ง 2ซี่ ในวันเดียวกันหน้าก็บวมแถมพูดไม่ได้ตั้งสองอาทิตย์ เพราะรากฟันยาวและถอนยากเจ็บเลย
ผ่านี่น่ากลัวจริงๆ อ่ะค่ะ
โชคดีฟันคุดของเราถอนได้หมดทุกซี่เลย
แม้ว่าต้องถอนออกไปตั้ง 5 ซี่ แต่ก็คิดว่าคงจะเจ็บน้อยกว่า ผ่าฟันคุด 1 ซี่
อิ.อิ

ปล. ทำตามที่หมอสั่ง จะได้หายไวๆ นะคะ แหะๆ

มีอยู่ซี่นึงแต่ไม่กล้าไปผ่าอะกลัวจังคะ

ประสบการณ์เดียวกัน แต่ของแอมป์ผ่ากับถอน ผ่าล่างถอนบน
ตอนถอนหมอดึงฟันไม่ออกเพราะรากฟันยาว สุดยอดแห่งความเจ็บ เจ็บมากกกกก
ถอนเสร็จก็ประคบน้ำแข็ง ให้หายบวม กินยาแก้ปวดแก้อักเสบทีละ 3 เม็ด
ยิ่งเกลียดการกินยา แต่ก็ต้องทนอ่ะค่ะ

สู้ๆ ค่ะ เดี๋ยวพอหายแล้ว อยากกินอะไรก็กินเลย

ป.ล. แผลที่ผ่ามา มันปิดไม่สนิท เพราะฟันที่ผ่าออกไปมันอยู่ในแนวนอน
ก็เลยเป็นโพรงให้รำคาญใจ แรกๆ ข้าวที่เป็นเม็ดๆ อ่ะค่ะลงไปนอนยิ้มอยู่ 2-3 เม็ดได้เลย
ตอนนี้ก็มีติดบ้างนิดหน่อย เอาเข็มฉีดยา (ที่ไม่มีเข็ม) ฉีดๆ เอา แรกๆ เสียวฟันจี๊ดเลย

ตอนกัดสำลีที่บอกว่าขอใบแพทย์แล้วอดขำไม่ได้สงสารจังเลยค่ะขำก้อขำ

อิอิ. .. บรรยายได้เห็นภาพมากเลยอ่ะ เคยผ่ามาแล้วเหมือนกัน

เหมือนอยากตายเลยอ่า ตอนผ่าเสร็จแล้วปากมันยังชาอยู่อีกตั้งนาน

รู้สึกยังกะปากห้อยเลย 5555
เราผ่าฟันคุดมาแล้ว 4 ซี่ มีเคล็ดลับดังนี้รับรองหน้าไม่บวมคะ
1. ใน 2 วันแรกประคบด้วยความเย็นคือใช้เจลเย็นแช่ตู้เย็นไว้ ประคบแก้มข้างที่ผ่าฟัน ทำบ่อยๆวันละ 4-5 ครั้งยิ่งดี
2. อีก 5 วัน ประคบด้วยน้ำอุ่น ของเราใช้น้ำร้อนเทใส่เจล(สีฟ้าๆ)แล้วปิดฝาเหมือต้มมาม่าซัก 5 นาที จากนั้นนำมาประคบแก้มข้างที่ผ่าฟัน ถ้าร้อนไปหาผ้ามาห่อไว้นะ
ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่ผ่า เราหน้าไม่บวมซักครั้งเลย
 ผ่านประสบการณ์นั้นมาเช่นกัน ผ่าครั้งแรกสุดๆ แบบว่าปวดมากเลย  กลับบ้านกินอะไรไม่ได้นอนอย่างเดียว  ฮือๆ  แต่ผ่าครั้งที่ 2 นี่ซิ หมอบอกว่าผ่ายากกว่าซี่แรก แต่เอ๊ะ ไมไม่ปวดเหมือนครั้งแรกเลยอ่ะ  กลับบ้านกินไม่บันยะบันยัง แต่เว้นข้างที่ผ่าไว้  แถมไม่บวมปากไม่ชาเป็นเดือนเหมือนผ่าครั้งแรกอีก   นี่รอจะถอนฟันกรามบนข้างละซี่ อิอิ  แอบหวังว่าหน้าบานๆ จะเล็กลงซักนิด หลังจากที่ผ่าฟันล่างไป 2 ซี่ประมาณมีคนทักว่าแก้มหายไปหน่อย  55  รอทำใจก่อนละกันเดี๋ยวอดกินของหร่อย  เคี๊ยวไม่มัน
ผ่าฟันน่ากัว   คาดว่านู๋ก็มีฟันคุดอยู่ เพราะเวลากินข้าวแล้วไม่ระวังนี่มันจะมีเศษอาหารไปติดแล้วบางทีก็ปวด ๆ แต่ไม่กล้าไปหาหมอ กลัวจัง
ก๊ากกก.....ไปเขียนหนังสือขายซักเล่มนะ อ่านแล้วขำ
มาอัพเดทจ้า

ตะกี้ไปเปลี่ยนผ้าก๊อส แล้วปวดมากกกก

อภิมหาโคตะระปวดเลยค่ะ น้ำตาซึมเลยง่ะ

ตอนนี้เลือดหยุดแล้วจ้า กินยาแก้ปวดไป 2 เม็ดด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำแก้บวมนะคะ จะไปทำตามค่ะ

ปล.ผ่าฟันคุดซี่ที่ 2 แล้วจ้า แต่ครั้งนี้ปวดมากกว่า แต่เลือดหยุดเร็วกว่าค่ะ
หากเรื่องผ่าฟันคุดปุ๊ก็มีประสบการณ์ ที่หน้าอายมากๆค่ะ
 ปุ๊ตัวโต อ้วน ถึกมาก  แต่มีจิตใจเท่ามด ขี้กลัว

เนื่องจากปุ๊จัดฟันแล้วก็มีฟันคุดงอกมาจะแทงรากฟันอีกซี่แล้วดูจาก ฟิล์มเอ็กซ์เรย์ ปรากฏว่า อีกนิดเดียวจะโดนรากฟัน(แต่ฟันคุดซี่นั้นไม่โผล่ให้เห็นเลยนะค่ะ)

ปรึกษากับหมอที่จัดฟัน เค้าก็บอกว่าที่นี้มีหมอที่ผ่าฟันคุดโดยเฉพาะด้วยนะ แต่ต้องนัดล่วงหน้า ปุ๊เลยขอชื่อหมอท่านนั้น(เพื่อไปหาดูว่าจบหมอฟันมาจริงหรือเปล่า ผ่าฟันคุดเก่งแค่ไหน) ก็เจอชื่อหมอท่านนั้นจริงๆ ผ่าฟันคุดเก่งเป็นอันดับต้นๆของไทยเลย (ตอนนั้นก็เลิกกังวลเรื่องหมอ)

วันผ่าจริง ไปคนเดียวค่ะ ตกลงเรื่องค่าใช้จ่าย หมอว่าผ่ายากนะเพราะไม่โผล่มาเลย คิด 3500 ปุ๊ต่อเหลือ 3000 (ไม่แน่ใจปกติเค้าต่อได้หรือเปล่า)

หมอฉีดยาชา 2-3 เข็ม แล้วให้ไปเอ็กซ์เรย์ ซี่ที่จะผ่าอีกรอบ
หมอก็บอกว่า" โห ซี่ใหญ่มาก รากฟันก็เบ้อเร่ม เหมือนเจ้าของเลย แบบนี้ไม่ลดให้ดีกว่า"
ปุ๊ "  แหะ แหะ แหะ"

ตอนนั้นโคตรกลัวเลย บอกหมอว่าผ่าแล้วขอนอนทีนี้ได้มั๊ย จะตายมั๊ย ปากจะเบี้ยวมั๊ย
(แถวบ้าน มีคน เอาฝันกรามที่ผุ ไปผูกกับลูกปิดประตู แล้วถีบประตู ฟันเลยหลุด เลือดไม่หยุดไหล เส้นประสาทขาด ทำให้ปากเบี้ยวไปตลอด )

หมอบอกว่า   "หากเค้าผ่าฟันคุดแล้วตาย ตอนนี้คงตายไปครึ่งโลกแล้ว
ที่นี้เป็นคลีนิคฟันไม่มีค้างคืน ไม่ใช้โรงแรม "
หมอเริ่มเอา เหล็กจิ้ม ถามว่าเจ็บมั๊ย เราก็เจ็บค่ะ เค้าเลยเพิ่มยาชาอีก 1 เข็ม

หมอกรีดเหงือก แล้ว แบ่งฟันออกเป็น 4 ส่วน หมอบอกว่ารากฟันใหญ่อย่างเดียวไม่พอยังมีจะงอยมาเกียวเนื้อด้วย โหดจริงฟันซี่นี้  หมอจะดึงไม่ได้นะหนู ต้องดันฟันให้เข้าไปก่อนแล้วค่อยดึงขึ้น ตอนนั้นมีคนมาจับหัว ไม่ให้กระดุกกระดิก ระหว่างผ่าหมอเพิ่มยา อีก 1 เข็ม หมอดึงนานมากกว่าจะเสร็จ เย็บ 6 เข็มค่ะ

รวมๆก็ 2 ชั่วโมง 15 นาที นับเวลาตั้งแต่หมอกรีดเหงือกให้ฟันโผล่ หมอให้นอนก่อนแป๋ปนึงเอา ที่ปะคบเย็นๆ มาปะคบ 30 นาที ให้ยา จ่ายเงิน กลับหอพัก

พอถึงหอก็เอาน้ำแข็งปะคบ ทั้งคืน  แต่ไม่มีอาการเจ็บเลย หากเจ็บก็เป็นริมฝีปากเพราะหมอเอามือมาค้ำไว้
วันต่อมา เอาน้ำอุ่นปะคบไว้ เกือบทั้งวัน

สรุป ไม่มีอาการบวม อาการเจ็บแผล เลยซักนิดเดียวไม่มีใครมองออกว่าผ่าฟันมา

แต่ต้องระวังเรื่องเศษอาหารนะค่ะ เพราะหลังจากที่เอาไหมออก
ของปุ๊เป็นหลุมใหญ่มากๆค่ะ แผลเริ่มแห้ง ปุ๊เอา คอตตอนบัด แหย่ไป มิดด้านสำลีพอดี ปุ๊ทำความสะอาด(ไม่แนะนำ)

ตอนนี้หลุมที่ผ่า ตื้นจนเป็นปกติแล้วค่ะ จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ 1 ปี 3 เดือนค่ะ

เพิ่งผ่าเหมือนกานเลย  แอบเจ็บเเต่สะใจดี ออกเเนวสาดิซ
เเต่ของจูนมันไม่ลึกเอาออกง่ายมาก ..หมอบอก
ค่าเสียหายสูงง่ะซี่เดียว 1,600
อืออออคราวนี้ก้อเหลือเเต่ใส่เหล็กดัดก๊ากกก

อีกอย่างยาแก้อักเสบต้องกินก่อนอาหารนะค่ะ และกินติดต่อ ประมาณ 10 วันนะค่ะ
 บวมมากๆๆ เหมือนอดมะนาวทั้งลูกไว้ในปาก ตอนนี้ผ่านมา สี่เดือน ปากซีดซ้ายยังไม่หายชาเลย จ้า กินวิตามิบีรวมก็ยังไม่ช่วยไรเลย แอบเกลัวจะชาไปตลดชีพ

แล้วถ้ามันไม่คุด  หมอให้ผ่าง่ะ

คืออ้อจะดัดฟันค่ะ เค้าให้ผ่าฟันซี่ในออก เค้าบอกว่า เป็น ฟันคุด

แต่มันขึ้นตรงค่ะ ไม่ปวดอะไร

ต้องผ่ามั้ยเนี่ยอ้อ T_T
อ่านแล้วเหมือนเจออดีตตัวเองอีกครั้ง
เราผ่าไป 3 ซี่แล้วค่ะ T^T
ซี่ล่าสุดที่ผ่านมา ผ่ายากมาก มันอยู่สูง ทรมานจริงๆ
ซี่สุดท้ายไม่กล้าเลยทีเดียว - -*
 กรี๊สสสสสสสสส

ของแพรต้องผ่าอีกสองซี่อ่ะค่ะ
เพราะไปดัดฟันมา

ฮือๆๆๆๆๆๆ
กลัวง่ะ
อัพเดทอีกรอบจ้า

-คุณปุ๊รู้ด้วยว่าเย็บกี่เข็ม แบ่งฟันกี่ส่วน หมอเค้าบอกหรอคะ เกดไม่รู้เลย ไม่กล้าลืมตาด้วย กลัวร้องจ๊ากขึ้นมาค่ะ

-คุณอ้อคะ เกดก็ไม่ปวดค่ะ คิดว่าผ่าซะก่อนปวดจะดีค่ะ ถ้าปวดขึ้นมาต้องวิ่งไปผ่าที่คลินิก ถ้าหมอไม่ว่างก็ตายแน่ๆเลย เจ็บๆแน่ๆจ้า ป้าเกดเคยเป็น

-เกดก็จะจัดฟันเหมือนกันค่ะ เหลือถอนอีก 4 ซี่ทั้งล่างและบน ถอน 1 ซื่ฟันกรามบนกำลังขึ้นใหม่(ฟันคุดด้วย ดีนะผ่าได้ กรรมจริงๆ) และก็อุดฟันอีกบานตะไทเลยค่ะ
หายไวๆนะคะ ของพี่ถอนฟันคุดปีละซี่ หมดไปหลายปีแล้ว

หายไวไวนะจ๊ะคุณน้อง
หายไวๆนะจ๊ะ
ตอนนี้ เก้บมันไว้อยู่ทั้ง 4 ซี่ เลยค่ะ
มี 3 ซี่ที่เป็นแบบที่ปกติดี โผล่พ้นเหงือกมาครึ่งส่วน  มิใช่ครึ่งซี่นะคะ 
รอให้มันพ้นพันธนาการ จากเหงือกเมื่อไหร่จะไปถอน  ตอนนี้เลยพยายามเต็มที่ดูแความสะอาดสุดฤทธิ์ไม่ให้ผุ เพราะว่าพี่ชายเคยเป็นจนเป็นหนอง  แล้วก็ต้องไปผ่าตอนเป็นหนองด้วย กึ๋ย!! เจ็บกว่าเป็นเท่าตัว Y^Y 
อีก 1 ซี่เนี่ย ไม่โผล่ค่ะ จากที่คุณหมออธิบายฟิล์มเอกซเรย์ให้ดูนั้น  สุดยอดแห่งความเฉค่ะ  มันเฉดันฟันกรามช่วงรากฟันอยู่ คุณหมอว่ามันจะทำให้ฟันกรามผุได้  ถ้าจะถอนก็ต้องงัดหน่อยนะ Y^Y ไม่เอาๆ หนูไม่ให้งัด งืองือ 
ไม่อยากถอนเลยอ่า รู้นะว่ามันไม่ดี  แต่ไม่ชอบเสียงเครื่องมือหมออ่า! กับอาการปวดหลังถอนอ่า
อยากเกิดใหม่เป็นเด็กสมัยนี้อ่า  วิวัฒนาการทำให้ไม่มีฟันคุดแล้ว   Y^Y  ชั้นเกิดเร็วหรือนี้

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again