[งามอย่างเอเชีย]7#:เฉพาะกิจ...รวมมิตรดาราจีนหญิงยุค70-90

**กระทู้นี้(และต่อๆๆไป)จะเป็นการแนะนำศิลปินดาราทางฝั่งเอเชียน่ะค่ะ
แต่อาจเน้นทางฝั่งจีนมากหน่อย เพราะเป็นความชื่นชอบส่วนตัว
ในกระทู้จะมีแทรกเกร็ดความรู้เล็กๆๆน้อยให้ด้วยน่ะค่ะ**

สืบเนื่องจากทู้ที่แล้วเป็นดาราสมัย80
แล้วมีพี่ๆๆพูดถึงดาราช่างนั้นอน่างหมี่เซี่ยะ หวีอันอัน
ทู้นี้เลยเป็นการรวบรมดาราที่ยังพอทันให้รู้จักมารวมน่ะค่ะ

คนแรก หมี่เซี่ยะค่ะ ดังสุดๆๆกับบทอึ้งย้งปี1976

ปัจจุบันของหมี่เซี่ยะค่ะ ยังมีเล่นละครให้ทีวีบีบ้างน่ะค่ะ
ตอนนี้เธออายุ53ปีแล้วค่ะ

หวีอันอัน ดังสุดฮิตสุดๆๆในบ้านเราจากกระบี่ไร้เทียมทาน ศึกสองนางพญา

ปัจจุบันของหวีอันอัน 49แล้วค่ะ

องเหม่ยหลิง ดังจากบทอึ้งยัง แต่อายุสั้นเพราะฆ่าตัวตายตอนปี1985
ตอนที่ตายอายุแค่26เองค่ะ น่าเสียดาย

หวังหมิงฉวนค่ะ คนนี้ก็ดังในบ้านเรามาก หม่าม้าเรายังชอบดูละครที่เธอเล่น
ตอนสาวๆดูเรื่องบ้านแตก หม่าม้าบอกหนุกมากๆๆ

ตอนนี้ยังโลดแล่นในวงการอยู่น่ะค่ะ เป็นเจ๊ใหญ่ของดารารุ่นน้อง
ตอนนี้ 61แล้วน่ะค่ะ

จ้าวหย่าจือคนนี้ก็ดังในเมืองไทย จากละครชอลิ้งเฮียง บทเจ้าแม่กวนอิม

หรือจากเรื่องเจ้าพ่อเซี้ยงไฮ้ นางพญางูขาวไปซู่เิจิน

ปัจจุบันของจ้าวหย่าจือยังมีเล่นละครอยู่น่ะค่ะ ตอนนี้54แล้วค่ะ

กวนจือหลิน เล่นหนังเป็นส่วนใหญ่ วันอังคารที่ผ่านมา
อาจารย๋เอาหนังเรื่องหวงเฟยหงมาให้ดูมีเธอเล่นเป็นนางเอก

ตอนนี้กวนจือหลินอายุ46แล้วค่ะ

หวังจู่เสียน ดังสุดๆจากบทผีสาวในโปเยโปโลเย

นอกจากโปเยแล้วยังมีเรื่องที่ดังๆสุดๆอีกเรื่องคือผู้หญิงข้าใครอย่าแตะกะเฮียหลิว

ตอนนี้หวังจู่เสียนอายุ41แล้วค่ะ

หลิวเจียหลิงค่ะ ผลงานเก่าๆของเธอเราไม่ค่อยได้ดู

ที่เคยดูก็มีinfernal affair ตอนนี้อายุ43แล้วค่ะ

เจียหลิงเพิ่งแต่งงานกะเหลียงเฉา้หว่ยแฟนที่คบกันมาเกือบ20ปี(ว้าว)
ไปแต่งเงียบๆที่ภูฐานค่ะ เห็นว่าพ่อฝ่ายหญิงแก่มากอยากเห็น
ลูกสาวเป็นฝั่งเป็นฝาก่อนตาย ในที่สุดก็ได้แต่งงานกัน เป็นคู่ทรหดคู่หนึ่ง

จางม่านอวี้ค่ะ เธอเคยเป็นมิสฮ่องกงมาก่อน แล้วก็มาเข้าวงการ

เธอเล่นหนังเยอะมากน่ะค่ะ ช่วงหลังที่ดังก็เถียนมี่มี่ ฮีโร่ หนังของหว่องคาร์ไว
ตอนนี้อายุ43แล้วค่ะ

โจวไฮ่เหมยค่ะ ดังสุดๆๆจากบทจิวจื้อเยียกในดาบมังกรหยก

ตอนนี้อายุ42แล้วค่ะ ยังมีผลงานในวงการเรื่อยๆๆน่ะค่ะ

โจวฮุ่ยหมินค่ะ ไม่เคยดูผลงานเธอแฮ่ะ เคยเห็นออกงานบ่อยๆ

ตอนนี้41แล้วค่ะ แต่ยังปริ้งอยุ่เลย

เหม่ยเยี่ยนฟาง เธอมีฉายาว่ามาดอนน่าแห่งเอเชียน่ะค่ะ

เหม่ยเยี่ยนฟางตายตอนอายุ40ด้วยโรคมะเร็ง

เิ้จิ้งซิวเหวิน

ตอนนี้อายุ36แล้วค่ะ

จูอินค่ะ เคยเล่นเป็น1ในอึ้งย้งหลายเวอร์ชั่น

ตอนนี้อายุ37แล้วค่ะ

หลี่ยั่วถง เป็นคนที่รับบทเสียวเหล่งนึ้งได้ประทับใจเราและหลายคน

เดี่ยวนี้ไใค่อยมีผลงานเท่าไร ตอนนี้35แล้วค่ะ

จบแล้วค่ะ นึกออกเท่านี้ค่ะ ถ้ายังมีใครที่อยากเห็นบอกได้น่ะค่ะ

ทู้ที่แล้ว[งามอย่างเอเชีย]#6:หลินชิงเสีย...(อตีด)ราชินีเจ้าแม่หนังรักโรแมนติก www.jeban.com/viewtopic.php

แต่ละคนยังดูสวยอยู่เลยค่ะ
กรี๊ด ๆ ๆ  มีแต่คนที่เคยดูเค้าแสดงหนังมาแล้วทั้งนั้นเลย ชอบจ้าวหย่าจือ เจ้าแม่กวนอิมมากมาย ^^  บ้าหนังจีนมากเลยเรา อิอิ
ยังจำได้ว่าเคยดูผลงานตอนเด็กๆหลายคนเลยค่ะ XD
ขอบคุณที่เอามาแชร์นะคะ
ถ้าจำได้หมดจะแปลว่าแก่ไม๊เนียะ

แต่สมัยเด็กๆจำได้ว่าได้ดูผลงานของทุกคนเลย
พอมาอ่านชื่ออีกทีก็ร้อง...อ๋อ...ไปซะทุกคนเลย
กรี้ดกร้าดกับโจวฮุ่ยหมินมากๆ อายุเยอะแล้วยังสวยเช้งอยู่เลย ไม่แก่ตามวัยเลย

หมีเซี้ยะ 53 แล้ว!!!! ง่าพูดไม่ออก

ทั้งหน้าทั้งผิว สวยเกินไปแล้ว อิจฉามากมาย
53 สวยกว่าเราที่ยี่สิบกว่า ไม่รู้กี่ขุม
อยากเป็นหมีเซี้ยะ >,<

โจวฮุ่ยหมิ่นนี่ ขนาด 40 หน้าตายังไร้เดียงสา บุคลิกคุณหนู ๆ น่าทะนุถนอมไม่เปลี่ยนเลย

หวังจู่เสียนนี่ขวัญใจสุด ๆ ดูยังไงก็สวย
อายุเป็นเพียงตัวเลขจริง ๆอายุเพิ่ม ยิ่งสวย สง่า
ดูไปดูมา คิมแตฮีหน้าเหมือนเจ๊แกเหมือนกันนะ

สวยๆทั้งนั้น

ชอบคนสุดท้ายอะคะ จำได้ติดตาเลย

เธอเหมาะกับการเป็นเซียวเหล่งนึ่งมากก
เกิดทันนะนี่เรา
ยังสาวยังสวยกันทั้งนั้น
ดูมาตั้งแต่สมัยเด็กอะ
หน้าตานี่คุ้นหมดเลย
จำได้ๆๆ แทบทุกคนเลยค่ะ คิดถึงสมัยเด็กๆ มาก ดูเคเบิ้ล ติดซีรีสจีนฮ่องกง งอมแงม ดูมันตั้งกะประถมถึงมหาวิทยาลัยเลย จนเอาเคเบิ้ลออกตอนเรียนจบ เหออออ เรียกว่ารู้จักดาราจีนทุกคนเลยตอนนั้น

สาวดาราจีน ยังสวยปิ๊ง ไม่แก่กันเลย เลิศศศศ
ดาราเกาหลีที่คนจีนยกให้เป็นหวังจู่เสียน2คือ ปาร์คอึนเฮ คนที่เล่นแดจังกึมน่ะค่ะ

หน้าเธอคล้ายหวังจู่เสียนจริงๆอ่ะ

ไม่รู้จักเลยซักคน แต่อยากบอกว่า ทุกคนยังดูนิ้งอยู่เลยย สุดยอดดด
ถ้าเราอายุเท่าเธอตอนนี้ คงเหี่ยวน่าดู 55+

ยิ่งแก่ไมยิ่งดูสวยน๊านี่
จ้าวหย่าจือ กะ หวังจู่เสียน สวยดีเน๊อะ
โจวฮุ่ยหมินยังสวยอยู่เลยค่ะ ขนาดอายุสี่สิบแล้วนะ
ชอบแทบทุกคนเลยค่ะ
เห็นแล้วให้หวลนึกถึง อดูด เอ้ย อดีต เมื่อสมัยเด่ะๆ อิๆๆๆ
ชอบ จ้าวหย่าจือ มาก แทบทุกเรือ่งเลย เพราะหน้าหวานดี
เสียดาย องเหม่ยหลิง กำลังดังพีคมากช่วงนั้น
ดีจังค่ะ เหมือนได้ย้อนไปตอนเด็กๆที่กำลังคลั่งหนังจีนกำลังภายใน มีความสุขจัง
กรี๊ดดนางพญางูขาวสุดๆ ไป่ซู่เจิิิน
จำได้ๆตอนเด็กเลิิกเรียนต้องมานั่งดูที่ช่องสามห้ามใครเปลี่ยนช่องเด็ดขาดไม่งั้นร้องไห้ ฮ่าๆ
สวยเช้งกระเด๊ะเหมือนเดิมเลย มีความสุขจังเล๊ยยยกระทู้นี้
ชอบหวังจู่เสี่ยน เพราะตอนเป็นเด็ฏชอบดูโปเยมาก
แล้วกะชอบจางม่านอวี้ จากเถี่ยนมี้มี สุดๆ
ขอบคุนนะคะ
ชอบโจวฮุ่ยหมินที่สุดค่ะค่ะ  หน้าหวานมากกกดูน่าทนุถนอม
 ดาราจีน นี่ดูแก่ไม่เป็นเลยเน๊อะ อายุเยอะ แต่หน้าตึงมากๆ
มีอีกคนนึงที่เล่น เดชคัมภีร์เทวดาอ่ะค่ะ ชอบสุดๆ

ชอบทุกคนเลยค่ะ เคยสั่งซื้อ DVD หนังจีนเก่าๆ ทางเน็ตมาดู ยิ่งดูยิ่งประทับใจ สนุกมากๆ เลยค่ะ

ดารานำเกาหลีไม่ไกลๆ เท้าเลยรวมทั้งใยแดจังกึมนั้นด้วย ดูแล้วง๊ะหน้าสไตล์เกาหลี หน้าตาเธอไม่มีความวิมานฟ้าเอาเสีย จับนางเอกแดจังตีนมาเป็นนางรองนางเอกหนังจีนแบบสบาย ๆ ไม่ขัดตาง๊ะ
ขอโทษคห 9 หน้าดาราเกาหลีที่เอามาให้ดูนะ ไม่กลมกลืนป็นธรรมชาติ ไม่มีความเหมือนหวังจู่เสียนที่หน้าเข้าจะเข้าส่วนเลยสักนิด หน้าตาจะเป็นนางรองนะดีสุดเหมือนคนที่เล่นป็นแดจังดกง๊ะ...เกาหลีหน้าจะดูตลกๆ ตั้งแต่เห็นก็ไม่สวยไม่หล่อ มองนานๆ จะประเดิดประเดิด ติดดูตลกๆ ไม่ตรึงจิตตรึงใจตั้งแต่แรกพบเหมือนหวีอันอันและดาราไทยอย่างอรัญญา ดาราอินเดียอีก...ยังมีดาราจีนที่สวยกว่าเอง ประเภทหยาดฟ้ามาดินนะ..เกาหลีไม่เคยเจอ ที่ว่าสวยก็แค่นั้น...ยิ่งประกอบเกาหลีโทนเสียงรำคาญหูมากๆ ๆๆๆ ไม่ชวนฝันเอาเสียเลย
ที่โพสว่าปาร์อึนเฮหน้าเมือนหวังจู่เสียนเราไม่ได้คิดเองน่ะค่ะ
คือเราเคยอ่านเลยว่าคนจีนเองเป็นคนพูดวิจารณ์ไว้เอง
เลยเอามาลงให้ดู

คลาสสิคมากกก  
ขอบอกว่าดูกระทู้นี้แล้ว  อารมณ์ .. แบบสมัยเด็ก ๆ
นึกถึงอะไรเมื่อก่อนเยอะเลย  ชอบจัง +++

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again