[งามอย่างเอเชีย]7#:เฉพาะกิจ...รวมมิตรดาราจีนหญิงยุค70-90

2 34
**กระทู้นี้(และต่อๆๆไป)จะเป็นการแนะนำศิลปินดาราทางฝั่งเอเชียน่ะค่ะ
แต่อาจเน้นทางฝั่งจีนมากหน่อย เพราะเป็นความชื่นชอบส่วนตัว
ในกระทู้จะมีแทรกเกร็ดความรู้เล็กๆๆน้อยให้ด้วยน่ะค่ะ**

สืบเนื่องจากทู้ที่แล้วเป็นดาราสมัย80
แล้วมีพี่ๆๆพูดถึงดาราช่างนั้นอน่างหมี่เซี่ยะ หวีอันอัน
ทู้นี้เลยเป็นการรวบรมดาราที่ยังพอทันให้รู้จักมารวมน่ะค่ะ

คนแรก หมี่เซี่ยะค่ะ ดังสุดๆๆกับบทอึ้งย้งปี1976

ปัจจุบันของหมี่เซี่ยะค่ะ ยังมีเล่นละครให้ทีวีบีบ้างน่ะค่ะ
ตอนนี้เธออายุ53ปีแล้วค่ะ

หวีอันอัน ดังสุดฮิตสุดๆๆในบ้านเราจากกระบี่ไร้เทียมทาน ศึกสองนางพญา

ปัจจุบันของหวีอันอัน 49แล้วค่ะ

องเหม่ยหลิง ดังจากบทอึ้งยัง แต่อายุสั้นเพราะฆ่าตัวตายตอนปี1985
ตอนที่ตายอายุแค่26เองค่ะ น่าเสียดาย

หวังหมิงฉวนค่ะ คนนี้ก็ดังในบ้านเรามาก หม่าม้าเรายังชอบดูละครที่เธอเล่น
ตอนสาวๆดูเรื่องบ้านแตก หม่าม้าบอกหนุกมากๆๆ

ตอนนี้ยังโลดแล่นในวงการอยู่น่ะค่ะ เป็นเจ๊ใหญ่ของดารารุ่นน้อง
ตอนนี้ 61แล้วน่ะค่ะ

จ้าวหย่าจือคนนี้ก็ดังในเมืองไทย จากละครชอลิ้งเฮียง บทเจ้าแม่กวนอิม

หรือจากเรื่องเจ้าพ่อเซี้ยงไฮ้ นางพญางูขาวไปซู่เิจิน

ปัจจุบันของจ้าวหย่าจือยังมีเล่นละครอยู่น่ะค่ะ ตอนนี้54แล้วค่ะ

กวนจือหลิน เล่นหนังเป็นส่วนใหญ่ วันอังคารที่ผ่านมา
อาจารย๋เอาหนังเรื่องหวงเฟยหงมาให้ดูมีเธอเล่นเป็นนางเอก

ตอนนี้กวนจือหลินอายุ46แล้วค่ะ

หวังจู่เสียน ดังสุดๆจากบทผีสาวในโปเยโปโลเย

นอกจากโปเยแล้วยังมีเรื่องที่ดังๆสุดๆอีกเรื่องคือผู้หญิงข้าใครอย่าแตะกะเฮียหลิว

ตอนนี้หวังจู่เสียนอายุ41แล้วค่ะ

หลิวเจียหลิงค่ะ ผลงานเก่าๆของเธอเราไม่ค่อยได้ดู

ที่เคยดูก็มีinfernal affair ตอนนี้อายุ43แล้วค่ะ

เจียหลิงเพิ่งแต่งงานกะเหลียงเฉา้หว่ยแฟนที่คบกันมาเกือบ20ปี(ว้าว)
ไปแต่งเงียบๆที่ภูฐานค่ะ เห็นว่าพ่อฝ่ายหญิงแก่มากอยากเห็น
ลูกสาวเป็นฝั่งเป็นฝาก่อนตาย ในที่สุดก็ได้แต่งงานกัน เป็นคู่ทรหดคู่หนึ่ง

จางม่านอวี้ค่ะ เธอเคยเป็นมิสฮ่องกงมาก่อน แล้วก็มาเข้าวงการ

เธอเล่นหนังเยอะมากน่ะค่ะ ช่วงหลังที่ดังก็เถียนมี่มี่ ฮีโร่ หนังของหว่องคาร์ไว
ตอนนี้อายุ43แล้วค่ะ

โจวไฮ่เหมยค่ะ ดังสุดๆๆจากบทจิวจื้อเยียกในดาบมังกรหยก

ตอนนี้อายุ42แล้วค่ะ ยังมีผลงานในวงการเรื่อยๆๆน่ะค่ะ

โจวฮุ่ยหมินค่ะ ไม่เคยดูผลงานเธอแฮ่ะ เคยเห็นออกงานบ่อยๆ

ตอนนี้41แล้วค่ะ แต่ยังปริ้งอยุ่เลย

เหม่ยเยี่ยนฟาง เธอมีฉายาว่ามาดอนน่าแห่งเอเชียน่ะค่ะ

เหม่ยเยี่ยนฟางตายตอนอายุ40ด้วยโรคมะเร็ง

เิ้จิ้งซิวเหวิน

ตอนนี้อายุ36แล้วค่ะ

จูอินค่ะ เคยเล่นเป็น1ในอึ้งย้งหลายเวอร์ชั่น

ตอนนี้อายุ37แล้วค่ะ

หลี่ยั่วถง เป็นคนที่รับบทเสียวเหล่งนึ้งได้ประทับใจเราและหลายคน

เดี่ยวนี้ไใค่อยมีผลงานเท่าไร ตอนนี้35แล้วค่ะ

จบแล้วค่ะ นึกออกเท่านี้ค่ะ ถ้ายังมีใครที่อยากเห็นบอกได้น่ะค่ะ

ทู้ที่แล้ว[งามอย่างเอเชีย]#6:หลินชิงเสีย...(อตีด)ราชินีเจ้าแม่หนังรักโรแมนติก www.jeban.com/viewtopic.php

yuchen

yuchen

ชื่อยู้ค่ะ
สาวเอกจีน รักภาษาจีนพอๆๆกะเครื่องสำอาง

FULL PROFILE