กระทู้แจ้งข่าว แป้งจี่ ไม่สบายค่ะ (ล่าสุด 19 ก.พ. 2552 20:41)

0 1,725
เพิ่งได้รับเมล์ จาก คุณหนูแหม่ม เมื่อ 20 นาทีที่ผ่านมา แจ้งข่าวเรื่อง แป้งจี่ pangjee ไม่สบาย
ตอนนี้อยู่ที่ icu คุณหนูแหม่มแจ้งมาว่า แป้งไม่รู้สึกตัวมา 3 วันแล้ว

ได้โทรแจ้งป้าจีน คุณนายทราย นิ้งกี้ แมนนี่ ไปแล้ว
ข้อเท็จจริง ได้ผลยังไงจะรีบมาแจ้งสมาชิกทุกคนอีกครั้งโดนด่วนนะคะ
ตอนนี้ จีน กับทราย กำลังจะไปเยี่ยม แป้งจี่ ที่ตอนนี้ยังไม่รู้สึกตัวเลย ที่ รพ.

ตอนนี้ขอให้กำลังใจ แป้งจี่ และ ครอบครัวของแป้ง

ขอให้แป้งฟื้นเร็วๆ นี้นะจ๊ะ เพื่อน เราฟังแล้วใจคอไม่ค่อยดีเลย

(20 พ.ย. 2551)

-------------------------------------------------------------------------------------------

อัพเดทเพิ่มเติม ~1 (20 พ.ย. 2551)

พวกเรามาช่วยกันสวดมนต์ให้แป้งจี่ เพื่อนของเราหายไวๆ นะจ๊ะ
ป้าจีนกับ ทรายเิพิ่งกลับมาจากเยี่ยมแป้งแล้ว
แป้ง รู้สึกตัวกระพริบตาได้
คงต้องอยู่ดูอาการไปก่อนอีกระยะนึงค่ะ

ทาง รพ ไม่ให้เข้าไปเยี่ยมในห้องเพราะกลัวว่าจะติดเชื้อค่ะ
ไม่ต้องซื้อดอกไม้ไปนะคะ ห้ามนำเข้าห้องค่ะ

ถ้าทราบข่าวเพิ่มเติมจะมาอัพบอกเพื่อนๆ นะคะทุกคน เอาใจช่วยแ้ป้งด้วยนะ
-------------------------------------------------------------------------------------------

อัพเดทเพิ่มเติม ~2 (20 พ.ย. 2551)

พี่ทิดของแป้งบอกว่า คุณหมอบอกว่าเป็นอาการของ "ลิ่มเลือดอุดตันในสมองเฉียบพลัน" แอดมิดตั้งแต่เมื่อวันอาทิตย์
ซึ่งตอนนี้ทำ TC Scan ครั้งที่ 2 และให้ยาสลายลิ่มเลือดไปแล้วค่ะ พรุ่งนี้คงรู้ผลความคืบหน้ามากขึ้น ซึ่งณ ตอนนี้ แป้งรับรู้ได้ น้ำตาไหล กระพริบตาได้ แต่ยังไม่สามารถตอบสนองได้ค่ะ ช่วยกันเป็นกำลังใจผ่านทู้นี้นะคะ เพราะยังอยู่ในช่วง "งดเยี่ยม" ค่ะ

รีบๆ ลุกขึ้นมาแต่งหน้า อัพบล็อกได้แล้วนะแป้งนะ เพื่อนๆ คิดถึงจ้ะ

อัพเดทเพิ่มเติม ~3 (mail จากแฟนคุณแป้ง) (21 พ.ย. 2551)

ผมเป็นแฟนแป้งครับ อยากมาอัพเดทอาการของให้กับเพื่อน ๆของเค้าให้ทราบ

หลังจากที่จีนกับทรายได้มาเยี่ยมหลังจาก scan MRI เมื่อคืนวันที่ 20/11/51 เราก็กลับบ้านกัน ยังไม่ทันถึงคุณหมอก็แจ้งว่า ยาสลายลิ่มเลือดที่ให้ไปนั้นไม่สามารถสลายได้ ทำให้ต้องผ่าตัดด่วนเนื่องจาก สมองบวมมาก คุณหมอให้เราเลือกสองทาง คือ 1 ปล่อยให้เค้าไปอย่างสงบ 2 ผ่าตัดเพื่อช่วยชีวิต แต่หลังจากผ่าตัดแป้งอาจเป็นคนพิการไม่สามารถขยับตัวได้อีกต่อไป ทางแพทย์เรียก LOCK IN เราตัดสินใจที่จะสู้อย่างมีความหวังโดยให้หมอผ่าตัดเค้า เข้าผ่าตัดเมื่อ 23.35 ของวันที่ 20 เสร็จตอน 03.55 น. อาการปลอดภัย หมอบอกว่าที่ทำก็ทำตามประสงค์ของพวกเราเพราะเค้าถามว่า ถ้าเราเป็นแป้งเราจะอยากมีชีวิตอยู่แบบนี้หรือเปล่า แต่พ่อแม่ที่ไหนจะปล่อยเห็นลู
กจากไปต่อหน้าต่อตา เราคงจะเดินหน้ารักษาต่อไปอย่างมีความหวัง และอยากให้ทุกคนให้กำลังใจเค้าด้วย ผมอยากเห็นเค้ากลับมาทำ HOW TO และถ่ายรูปให้เค้าอีก

ผมอยากได้กระทู้ของเค้
าโดยเฉพาะเพื่ออัพเดทอาการของแป้งเพื่อให้คนอ่าน และถ้าเป็นไปได้ อยากให้มันอยู่ด้วยกัน เพื่อวันนึงหากเค้าสามารถกลั
บมาอ่านได้ เค้าจะได้รู้ว่าพวกเรารักและเป็นห่วงเค้าแค่ไหน ขอบคุณครับ

- เมื่อสายๆ แฟนของแป้ง โทรมาบอกว่า หลังจากผ่าตัดเืมือคืน แป้งยังนอนหลับพักผ่อนอยู่ ยังไม่ฟื้นจากยาสลบนะคะ -

อัพเดทเพิ่มเติม ~4 (จากคุณพ่อของแป้ง ฝากมาทางน้องสุ monkey choco วันนี้น้องไปเยียมแป้งมาช่วงค่ำค่ะ) (21 พ.ย. 2551)
น้องสุ แจ้งมาว่า แป้งยังพักผ่อนอยู่ยังไม่รู้สีกตัว อาการปกติดีค่ะ และผิวพรรณมีเลือดฝาด น่าจะเป็นสัญญาณดี

คุณพ่อฝากมาให้ช่วยกระจายข่าวด้วย :
หาก เพื่อนๆ พี่น้อง อยากจะช่วยแป้ง คุณพ่ออยากให้ช่วยรับบทเจริญภาวนาไปกัน ในกรณีที่ใครอยากทำบุญ จะได้กรวดน้ำส่งกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของแป้งได้ถูก คุณพ่อของแป้ง พิมพ์มาให้เป็นกระดาษ มีข้อความตามนี้ค่ะ

วิธีการนั่งสมาธิเจริญภาวนา
นั่งตัวตรง ขาขวาทับขาซ้าย มือขวาทับมือซ้าย ให้หัวแม่มือชนกัน นั่งอย่างสงบ กำหนดลมหายใจเข้าออก หายใจเข้า "พุทธ" หายใจออก "โธ" นั่งประมาณ 5-10 นาทีจะยิ่งดี เมื่อเสร็จแล้วกล่าวอุทิศบุญกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร (ตามด้านล่างนี้ค่ะ)

ทำบุญแล้วกรวดน้ำให้แก่เจ้ากรรมนายเวร และให้กล่าวดังนี้
ข้าพเจ้าขออุทิศบุญกุศลจากการเจริญภาวนา ทำบุญตักบาตรหรือทำบุญต่าง ๆ ... นี้ ให้แก่ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของ นางสาว พัณณฤดี ปลั่งสมบัติ การใดที่ นางสาว พัณณฤดี ปลั่งสมบัติ เคยล่วงเกินท่านไว้แต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ท่านจะอยู่ภพใดหรือภูมิใดก็ตาม ขอให้ท่านได้รับผลบุญนี้ แล้วโปรดอโหสิกรรมและอนุโมทนาบุญนี้แก่ นางสาวพัณณฤดี ปลั่งสมบัติ
ด้วยอำนาจบุญนี้ด้วยเทอญ

แล้วก้อกรวดน้ำตามปกติ หลังกล่าวตามบทอุทิศข้างบนแล้ว

เพื่อน พี่น้องคนไหนทำบุญกรวดน้ำ ช่วยกันสวดมนต์ให้แป้งด้วยนะคะ

อัพเดทเพิ่มเติม ~5 (วันนี้ทราย ไผ่ไร้กอ ไปเยี่ยมมาช่วงบ่ายค่ะ) (22 พ.ย. 2551)

แป้งยังไม่ฟื้น ยังคงหลับอยู่ค่ะ คุณหมอมาตรวจอาการพอดี ในห้องตรวจเปิดเพลงให้แป้งฟังเพื่อกระตุ้นให้แป้งรู้สึก และคุณหมอก็ทักทายแป้งเสียงดังมากๆ ด้วยค่ะ เห็นทรายบอกว่าวันนี้มีนวดผ่อนคลายกล้ามเนื้อให้แป้งด้วย พรุ่งนี้ที่บ้านแป้งจะทำบุญบ้าน สาวๆ ทำบุญสวดมนต์ให้กำลังใจแป้งด้วยนะคะ

- แป้งจ๋า รีบๆ ตื่นนะ พรุ่งนี้เราแต่งหน้าน้องๆ เสร็จ เราจะไปเยียมแป้งกับทราย ตอนเที่ยงๆ นะแป้ง -

อัพเดทเพิ่มเติม ~6 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง) (23 พ.ย. 2551 03:37:21) จาก rep ที่ 567, 568 ค่ะ

: : 567 : :
อาการ ของแป้งวันนี้เป็นที่พอใจของแพทย์มากครับ ดีขึ้นโดยรวมหลัง จากผ่าตัด 2วัน คุณหมอคุยกับผมเมื่อตอนเย็นด้วยสีหน้าที่ยิ้มแย้มอย่างที่ไม่เคยเป็นมา ก่อนบอกกับผมว่า "ผมพอใจในอาการของเค้าน่ะ ดีขึ้นจากเมื่อวาน หรือว่าปาฏิหารณ์ มีจริง" ผมยิ้มไม่ได้ตอบอะไร ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกคนแทนแป้งครับ ไม่เคยคิดเลยว่าวันนึงจะได้มานั่ง comment ในเวป jeban ยอมรับว่าปกติผมไม่ค่อยสนใจตอนที่แป้งให้ความสนใจกับเวปนี้มาก มองว่าเป็นอะไรเนี่ยเอาเวลามาทำอะไร แต่ตอนนี้เห็นทุกคนเป็นห่วงเค้า ให้กำลังใจเค้า รู้สึกดีใจมากครับ ครั้งก่อนๆ ทีแป้งไปร่วมงานอาจไม่เคยเจอผม แต่สัญญาว่าครั้งหน้าถ้ามีแป้งต้องมีผมแน่นอน ผมอยากบอกกับทุกคนถึงโรคของแป้งที่ประสบอยู่ ตอนนี้เป็นโรคที่เป็นภัยเงียบคร่าชีวิตคนมากกว่าอุบัติเหตุรถชนคนแล้วเสีย ชีวิตอีก ทางแพทย์รียกว่า "STROKE" ลอง Search ดูใน Google นะครับ จะได้รูถึงความน่ากลัวของโรคนี้ และจะได้เตือนคนไกล้ตัว หรือคนที่มีอาการดังกล่าวได้ทัน แป้งเกิดอาการเพียงแค่ 3วันเท่านั้นซึ่งเราไม่ทราบมาก่อนเลยแล้วทรุดลงทันที ตอนนี้ยังอยากของดเยี่ยมน่ะครับเพราะว่าเค้าเสี่ยงต่อการติดเชื้อมาก ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจแทนแป้งจริง ซึ้งใจที่มีคนห่วงเค้ามากขนาดนี้ ผมจะพยายามอัพเดทอาการของเค้าให้น่ะครับ อีกอย่างที่สำคัญมากๆ กรุณาอย่า comment ใน Hi5 ของแป้งน่ะครับ ตอนนี้เค้ามีน้องชายคนเล็ก(แป้งเป็นพี่คนโต มีน้องชาย สองคน) ได้ทุนไป ASF อยูที่ อเมริกา ไม่อยากให้เค้าทราบข่าว ไม่อยากให้เค้าเสียกำลังใจเพราะน้องเค้ายังเด็กด้วย ที่บ้านกลัวมากๆ เรื่องนี้ซีเรียสจริงๆ ปล.ผมขอใช้ชือนี้น่ะครับ เพราะเป็นชื่อเพลงที่ผมชอบ และก็ชอบเปิดให้แป้งฟัง และตอนนี้ก็เปิดให้เค้าฟังทุกวัน และก็บอกเค้าทุกวันว่า ผมรักเค้ามาก อยากให้เค้ากลับมาเป็นกำลังใจให้กับทุกคน ขอบคุณครับ
by: Love will keep us alive IP: 124.121.171.54 วันที่:23 พฤศจิกายน 2551 03:37:21

: : 568 : :
อีกอย่างครับ ไม่ทราบว่าทราบกันรึยัง แป้ง ชื่อจริงชื่อ
พัณณฤดี ปลั่งสมบัติ ครับ เผื่อใครทำบุญช่วยอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรเค้าด้วยน่ะครับ
อาจพิมพ์ผิดบ้างขออภัยน่ะครับ มึนจริงๆ
by: Love will keep us alive IP: 124.121.171.54 วันที่:23 พฤศจิกายน 2551 03:46:36

อัพเดทเพิ่มเติม ~7 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง) (25 พ.ย. 2551 04:40:18) จาก rep ที่ 747 ค่ะ

: : 747 : :
วันนี้ได้เจอคุณหมอคนที่ผ่าตัดแป้งตอน เย็นแกมาดูอาการ อาการเป็นที่น่าพอใจครับ คุณหมอพอใจ และหมอหลายคนก็พอใจ คือเค้าจะมีหมอหลายคนดูแลครับ คนนึงดูผ่าตัดสมอง คนนึงรักษาทางด้านสมอง ระบบประสาท(ไม่ผ่าตัด) คนนึงดูการฟื้นฟูร่างกาย คนนึงดูระบบหายใจ ปอด หัวใจ เค้าจะแบ่งเป็นความชำนาญแต่ละทาง แต่อาการเป็นที่น่าพอใจกับทุกคน โดยรวมโอเคยังคงที่เพราะเพิ่งฟื้นจากการผ่าตัดและคงที่ได้ขนาดนี้ถือว่าดี แต่มีสิ่งที่แปลกคือตาของเค้าจะไม่ปิดสนิท คือลืมตาครึ่งนึงทั้งวันเลย กลัวตาเค้าจะแห้ง คุณหมอบอกว่าถ้าเป็นอย่างนี้ตอนกลางคืนอาจต้องใช้เทปปิดที่ตา ให้ผนังตาปิด ตอนนี้ต้องดูอาการวันต่อวันจริงๆ วันที่ 26 นี้จะสแกนสมองอีกทีดูว่าสมองที่บวม ลดลงหรือเปล่า ถ้าลดลงคงจะเริ่มให้ยาสลายลิ่มเลือดอีกครั้ง คุณหมอบอกว่าถ้าเริ่มการให้ยาครั้งนี้จะเดินหน้าตลอด ไม่อยากต้องเริ่มนับหนึ่งให่มอีก ก็หวังว่าอะไรๆ จะดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วจะอัพเดทหลังจากสแกนให้ทราบครับ

ปล.แป้งใส่เหล็กดัดฟันมา 8-9ปีแล้วยังไม่ยอมเอาออก เพราะไม่ค่อยได้ไปหาหมอ แต่ตอนนี้ถอดเรียบร้อยแล้วน่ะครับ เพราะผมขอให้คุณหมอถอดออก มันจะไปกวนเวลาสแกนสมอง เวลาสแกนด้วยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า MRI)แต่แอบสะใจเล็กน้อย (แอบประจานเลยน่ะเนี่ย) เค้าดีขึ้นผมก็ดีขึ้นมีอารมณ์ขันได้ ขอบคุณทุกกำลังใจ หวังว่าวันพุธนี้คงจะได้รับข่าวดี ขอบคุณครับ
by: Love will keep us alive IP: 124.121.171.27 วันที่:25 พฤศจิกายน 2551 04:40:18

อัพเดทเพิ่มเติม ~8 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง) (27 พ.ย. 2551 01:59:39 ) จาก rep ที่ 897 ค่ะ

: : 897 : :
อาการแป้งวันนี้ยังคงที่น่ะครับ ผลสแกนสมองลดบวมลงบ้างแต่ยังไม่มาก ทุกอย่างค่อนข้างปกติเหมือนวันก่อน ต้องรอดูวันต่อๆไปอีก การตอบสนองยังเหมือนเดิม ตอนบ่ายไปเจาะคอเพื่อให้การหายใจดีขึ้น หายใจได้เองบวกเครื่องช่วยด้วย โดยรวมโอเคครับ มันต้องใช้เวลาจริงๆ เวลาจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น
by: Love will keep us alive IP: 124.121.172.116 วันที่:27 พฤศจิกายน 2551 01:59:39

อัพเดทเพิ่มเติม ~9 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง) (30 พ.ย. 2551 08:18:56
) จาก rep ที่ 1033 และ 1062 ค่ะ

: : 1033 : :
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกคนน่ะครับ การกายภาพบำบัดทำอยู่ตลอดครับ ส่วนการติดเชื้อนั้นติดไปเรียบร้อยแล้วที่สมองก็เป็นการติดเชื้อจากการที่ ใส่สายระบายน้ำที่สมองออกจากการบวมครับ แต่คุณหมอก็เอาสายออกแล้วเพราะดูแล้วว่าแรงดันลดลง แต่การตอบสนองน้อยลงซึมลง หมอเลยจะให้สแกนสมองเช้าวันนี้ครับ 30/11/51 เพื่อดูว่าการบวมเป็นยังไงจะต้องเข้าห้องผ่าตัดเพื่อใส่สายระบายน้ำอีกหรือ เปล่าก็ต้องดูกัน(หวังว่าคงไม่ต้องใส่) ส่วนเรื่องการติดเชื้อที่ปอดก็มีน่ะครับ ผลจากการเพาะเชื้อจากเสมหะก็พบว่าติดเชื้ออยู่แต่ยังเอาอยู่ ปอดยังปกติ หมอบอกว่าถ้าเอาเสมหะของเราๆไปตรวจก็จะพบเชื้อเหมือนกัน แต่แป้งอาจอ่อนแอกว่าพวกเรา (หมอบอกว่าเชื้อโรคในส่วนพื้นที่ ICU ค่อนข้างดื้อยาแต่ยังโอเค อาการโดยรวมคงที่ อีกวันสองวันอาจออกจาก ICU แล้วน่ะครับ ผมก็กำลังจะไปโรงพยาบาล ได้ข่าวยังไงเดี๋ยวอัพเดทให้เลยน่ะครับ ประมาณเที่ยงแล้วกัน ขอบคุณครับ
by: Love will keep us alive IP: 124.121.175.86 วันที่:30 พฤศจิกายน 2551 08:18:56

: : 1062 : :
โชคยังไม่เข้าข้าง ปาฏิหาริย์ยังไม่เกิด วันนี้แป้งโดนเจาะกระโหลกสอดสายระบายน้ำในสมองออก แต่ไม่ได้ใหญ่อะไร อาการโดยรวมคงที่อยู่ เลยยังต้องอยู่ ICU ต่อครับ หวังว่าอีกวันสองวันคงดีขึ้น
by: Love will keep us alive IP: 124.121.174.83 วันที่:30 พฤศจิกายน 2551 19:46:44

อัพเดทเพิ่มเติม ~10 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง) (5 ธ.ค. 2551 20:24:31
) จาก rep ที่ 1200 ค่ะ

: : 1200 : :
ตอนนี้แป้งย้ายมารักษาตัวที่โรงพยาบาลรามาแล้วครับ อยู่ตึกศัลยกรรม
ชั้น 9 เข้าไปอยูซ้ายมือเตียงแรก อาการดีขึ้นน่ะครับรู้สึกตัวมากขึ้น ตอบสนองได้ดีขึ้น(การกระพริบตา) หลังจากสแกนสมองเมื่อวานหมอบอกว่า ไม่มีอะไรที่แย่ลงสมองไม่ได้บวมขึ้น ก็ต้องใช้เวลาอีกซักพักในการรอให้สมองยุบลง ส่วนเรื่องน้ำในสมองก็ไม่มีปัญหาอะไร
by: Love will keep us alive IP: 124.121.172.98 วันที่:05 ธันวาคม 2551 20:24:31

อัพเดทเพิ่มเติม ~11 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง)
(09 ธันวาคม 2551 21:38:33) จาก rep ที่ 1297 ค่ะ

: : 1297 : :
ตอนนี้แป้งย้ายมาอยู่ตึกสิริกิต ร.พ รามา ชั้น 9 ห้อง 906 แล้วครับ อาการโดยทั่วไปทรงตัว เยี่ยมได้ครับ
by: Love will keep us alive IP: 124.121.175.125 วันที่:09 ธันวาคม 2551 21:38:33

อัพเดทเพิ่มเติม ~12 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง)
(17 ธันวาคม 2551 16:58:29) จาก rep ที่ 1355 ค่ะ

: : 1355 : :
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา แป้งต้อผ่าตัดสมองเพื่อสอดท่อระบายน้ำออกจากสมองเป็นครั้งที่ 3 ในรอบ 1เดือนที่ผ่านมา เนื่องจากมีน้ำในสมองมาเกินไปแต่ไม่ได้เป็นอันตรายใดๆ ช่วง 3-4 วันหลังนี้ อาการยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ มีอาการเลือดออกที่ช่องคอ เนื่องจากการสอดท่อดูดเสมหะ ตอนนี้เลยจำเป็นต้องหยุดยาสลายลิ่มเลือดไว้ก่อน รักษาอาการเลือดออกให้หายค่อยดำเนินการให้ยาต่อ คิดว่าอาจต้องผ่าตัดเอาท่อระบายน้ำจากสมองใส่ไว้ในช่องท้องแทน เพื่อลดโอกาสติดเชื้อ วันนี้ตัวบวมขึ้นอาจเนื่องจากการให้น้ำเกลือบวกกับตอนนี้เค้าปัสสาวะไม่ค่อย ออกต้องให้ยาช่วยอยู่ การตอบสนองทางตายังไม่ดีเท่าเมื่อก่อน อาการโดยรวมยังดีวันไม่ดีสามวันอะไรทำนองนี้โดยรวมถือว่ายังไม่คงที่เท่า ไหร่ ต้องดูไกล้ชิดทุกวันครับ ผลตรวจเลือดทุกอย่างแป้งปกติหมด จนทุกวันนี้ยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าเกิดลิ่มเลือดได้อย่างไร หมอเองก็ยังหาสาเหตุไม่ได้

by: Love will keep us alive IP: 202.149.107.226 วันที่:17 ธันวาคม 2551 16:58:29

------------------------------------------------------------------------------------------

อัพเดทเพิ่มเติม ~13 (22 ธันวาคม 2551 10:48:29 )

เมื่อสายๆ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา 21-12-2551 อิชั้น ป้าทราย อ้วนสามีทราย และ เก๋ ได้มีโอกาสไปเยี่ยมแป้งเพื่อน พี่ น้องของพวกเรา
เข้าไปวันนั้นก็พบกับ คุณพ่อ และ น้องชายของแป้งที่เฝ้าดูอาการแป้งอยู่ วันนั้นพี่ป๊อปและคุณแม่ไป ตจว กัน

คุณพ่อของแป้ง และครอบครัวของแป้ง มีกำลังใจดีมาก เข้มแข็ง คอยพูดกับแป้ง และคุยกับพวกเราเรื่องสภาพร่างกาย อาการของแป้ง สำหรับการกายภาพ ครอบครัวก็จะคอยนวดนิ้ว แขน ขาให้แป้ง เป็นการยืดเส้นสาย พยาบาลเค้ามาพลิกตัวให้ทุกสองชั่วโมง

แต่วันก่อนหน้าคือ คืนวันเสาร์แป้งมีไข้ พอวันอาทิตย์เราไปถึงแป้งตัวอุ่นๆ เนื่องจากติดเชื้อจากท่อน้ำที่ออกจากสมองค่ะ แต่ว่าอยู่ในความดูแลของแพทย์ แป้งก็จะดีขึ้น เห็นคุณพ่อบอกว่า คุณหมอจะทำทางเดินระบายน้ำในสมองใหม่จะได้ไม่มีการติดเชื้อง่าย และวันก่อนมีการให้น้ำเกลือ ตัวแป้งเลยบวมอยู่นิดหนึ่ง

ตอนพวกเราไปถึง ก็ไปเรียกเค้า ไปจับมือเค้า คุยกับเค้า คุณพ่อบอกว่าเพื่อนมาหา ให้กระพริบตา เค้าก็กระพริบตา แล้วสังเกตุว่า ปากก็มีขยับเล็กๆ ด้วยบางครั้ง แต่เค้าดุเหนือยๆ อาจจะเพราะเป็นไข้ด้วยเลยไม่ค่อยสบายตัว

แป้งเวลาหลับเค้าก็จะหลับตานอนปกตินะคะ เวลาเค้ายังตื่นตาเค้าจะเปิดตลอด แต่ว่าไม่กระพริบตา ทำให้ตาเค้าแห้ง คุณพ่อก็จะคอยหยอดน้ำตาเทียมให้ แล้วคอยบอกว่าให้แป้งหลับตาลงอีกนิด ๆ จะได้ตาไม่แห้งไป แป้งก็หลับตาลงได้ค่ะ ค่อยๆ หลับทีละนิด แต่อีกแป๊ปตาค้าก็จะเปิดอีก เค้าคงอยากจะคุยอยากจะมองทุกคน

พวกเราอยู่กับแป้งพักใหญ่ ประมาณ 1 ชั่วโมงได้ แล้วก็ได้คุยกับคุณพ่อ ระหว่างนั้นคุณหมอมาตรวจอาการ พยาบาลก็เช็ดตัว แล้วก็มีการแสกนด้วย ก่อนกลับเนื่องจากได้เวลาจะไปงานมีทติ้ง thank you party ต่อ เราบอกกับคุณพ่อว่า เราเมล์เชิญแป้งไว้ด้วย เวลาเค้าตื่นมาเค้าจะได้รู้ว่า เค้าก็เป็นทีมงานอีกคนที่น่ารักมากๆ ช่วยเหลืองานมิตติ้งเปิดตัวอย่างดี ทั้งวันก่อนงานจริง และวันงาน เวลาเค้ามาอ่านย้อนหลังเค้าจะได้ดีใจ

แป้งจ๋า เอาไว้เรามีโอกาสเราและเพื่อนๆ จะไปเยียมแป้งอีก และคิดว่าแป้งก็จะแข็งแรงขึ้นอีก ทุกคนยังคิดถึงและเป็นห่วงแป้งอยู่นะ พวกเราได้แต่บอกว่า ให้แป้งหายไวๆ แป้งต้องสู้นะ คุณพ่อก็บอกว่า เพื่อนๆ รออยู่นะลูก แป้งต้องหายแป้งต้องสู้
รักและคิดถึง

โอ๋ชฎาแหลม ทรายไผ่ไร้กอ + อ้วนเอก และ เก๋ oHLa

อัพเดทเพิ่มเติม ~14 (จากพี่ป๊อป แฟนของแป้ง)
(04 มกราคม 2552 07:25:11) จาก rep ที่ 1519 ค่ะ

: : 1519 : :
สวัสดีปีใหม่ ทุกๆคนแทนแป้งและตัวผมเองด้วยน่ะครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจและความห่วงใยที่มีให้กับแป้ง ตอนนี้แป้งดีขึ้นน่ะครับ แต่อาจตอบสนองไม่ได้มาก แต่มั่นใจว่าเค้ารับรู้ถึงทุกความห่วงใยจากทุกคน เค้าตื่นลืมตามากขึ้น ไม่มีอะไรแทรกซ้อน ร่างกายปกติดีทุกอย่าง อาจไม่ได้มาอัพเดทให้กันบ่อยน่ะครับ ถ้าเค้าดีขึ้น ผมจะมาเล่าให้ฟังน่ะ
ขอบคุณทุกคนมากน่ะครับ

by:     Love will keep us alive       IP: 124.121.172.31       วันที่:04 มกราคม 2552 07:25:11

------------------------------------------------------------------------------------------

อัพเดทเพิ่มเติม ~15 (19 กุมภาพันธ์ 2552 20:43 )

หลังจากที่พวกเราไม่ได้ข่าวคราวของแป้งจากพี่ป๊อป และครอบครัวของแป้ง ร่วม 2 เดือน พวกเราหลายๆ คนต่างก็คิดถึงแป้ง แต่ด้วยความที่เกรงใจว่าจะรบกวน หรือ ทางครอบครัวอาจจะต้องการความเป็นส่วนตัว ต่างคนก็ต่างก็ได้แต่นึกถึงอยู่ในใจ รวมถึงถามไถ่กันและกัน จนกระทั่งเร็วๆ นี้ ป้าทราย ไผ่ไร้กอ ได้ติดต่อกับทางครอบครัวของแป้งดู และทราบว่า แป้งมีอาการดีขึ้น และครอบครัวอยากให้เพื่อนๆ ไปเยี่ยมหาแป้งกัน ตอนที่ทรายโทรบอกอิชั้น รู้สึกใจชื้นดีใจมากๆ

และ วันนี้เป็นวันที่น่ายินดีอีกวัน ป้าทราย ไผ่ไร้กอ และ สาวเก๋ oHLa ได้ไปเยี่ยมแป้งจี่เพื่อนของพวกเราที่ รพ.รามา แล้วนะจ๊ะ อิชั้นขอย่อรวบรัดจากคำบอกกล่าวของป้าทราย ดังนี้

วันนี้ ทราย กับ เก๋ ไปเยี่ยมแป้ง และถามแป้งว่าจำทรายกับเก๋ได้มั้ย ถ้าจำได้ให้แป้งมองขึ้น แป้งก็ตอบสนองได้ดี และมองขึ้น แล้วก็น้ำตาไหล ที่เห็นเพื่อนๆ ไปเยี่ยม

ตอนนี้แป้งใส่สายยางเพื่อให้อาหารทางสายยาง และยังคงเจาะคออยู่ เพราะต้องมีการดูดเสมหะด้วย แต่แป้งไม่ต้องใส่สายปัสสาวะแล้วเพราะแป้งสามารถขับถ่ายได้เองปกติ และโดยรวมอาการของแป้งจี่เพื่อนของพวกเราดีขึ้นมากๆ ตามลำดับ

ส่วนข่าวดีที่สุดตอนนี้ก็คือ เสาร์ที่จะถึงนี้ แป้งจะได้กลับไปพักรักษาตัวที่บ้านแล้วนะ

อิชั้นดีใจมากๆ ดีใจจริงๆ ขอให้แป้งจี่ อาการดีวันดีคืนนะเพื่อน เราจะรอข่าวอัพเดทอีก หรือ ถ้ามีโอกาสเราก็จะไปเยี่ยมแป้ง ทุกๆ คนที่นี่ยังไม่ลืมแป้งนะ ยังคิดถึงแป้งอยู่เสมอ

ชฎาแหลม

ชฎาแหลม

คิดถึงก็ไปหาที่ blog & fb นะคะ
https://www.facebook.com/Chadalaemdotcom

FULL PROFILE