โรงเรียนสาธิตจุฬา

มีใครทราบมั้ยค่ะ

ว่าเค้ารับสมัครกันยังไงที่โรงเรียนสาธิตจุฬาอ่ะค่ะ

คือน้องเราจะเข้ามาเรียนม.4

ที่กรุงเทพอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำโรงเรียนให้หน่อยนะค่ะ

โทดทีนะคะ อาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก
แต่เราเคยเรียนอยู่สาธิตรามค่ะ (อย่างน้อยก็สาธิตเหมือนกัน แหะๆ)
เค้าจะรับนักเรียน ม.4 ที่ความสามารถพิเศษอ่ะค่ะ
เช่น นักกีฬา ก็ต้องไปสอบคัดเลือกค่ะ
แล้วก็นักเรียนที่มีความสามารถทางด้านวิชาการน่ะค่ะ

ยังไงลองเข้าไปดูในนี้นะคะ http://siamclassview.edu.chula.ac.th/cudm/
พูดตรงๆ ถ้าเส้นไม่หนาปึ้กจริง คงยากหน่อยมั้งคะ
สาธิตจุฬา กับราม นี่ก็คนละแบบอ่ะ
ปกติสาธิตจุฬาจะไม่รับ ม สี่นะ
ถ้าไม่เส้นใหญ่จริงๆ

ปล เราไม่ได้เรียนที่นั่นนะ แต่เป็น ร ร เเถวนั้นเหมือนกัน
ส่วนมากจะเป็นเด้กที่เรียนตั้งแต่ประถม เพราะน้องเราเข้าตั้งแต่ ป.๑

ตอนนี้อยุ่ ม.๖ แล้ว ส่วนมากเป็นพวกเส้นใหญ่ ๆ ไม่แห้ง ๕๕๕๕

เราเป็นศิษย์เก่าสาธิตจุฬาค่ะ  จบมาหลายปีแหล่ว555+ แต่ยังไม่แก่น๊า

ถ้าให้แนะนำ ส่วนตัวคิดว่านอกจากต้องติวเยอะๆแล้ว ถ้ามีญาติพี่น้องทำงานในจุฬา จะฝากฝังง่ายขึ้นค่ะ

ไม่ค่อยได้ช่วยเลยแฮะ แหะๆ ถ้าได้ข้อมูลมากกว่านี้จะมาแปะไว้ให้นะคะ

ปล.ถึงศิษย์เก่าทั้งหลาย  22 พย.นี้ๆ มีงานคืนสู่เหย้า สาธิตจุฬานะค๊า มาได้มาละกันน๊า

ได้ข้อมุลมาว่า เปิดรับแต่ ม.1นะคะ ม.4ไม่รับค่ะ

สาธิตจุฬา ปกติแล้วเค้ารับตอนป.1 อย่างเดียว (ยกเว้นพวกเส้นโคตะระใหญ่ อาจจะมีรับม.1 บ้าง)
ญาติเราก็เรียนที่นั่นเหมือนกันค่ะ

ถ้าอยากเข้าม.4 สอบเข้า เตรียมอุดมฯ โลดค่ะ ม.4เค้ารับแน่ๆ

ตามข้างบนค่ะ รับแค่ป.1
ถ้าระหว่างนั้นเส้นต้องใหญ่จริง แรกเข้าหกหลัก แล้วจ่ายเป็นค่าเทอมปีละห้าหลักอ่ะค่ะ
ม.4 สาธิตจุฬาไม่รับคะ

รับแค่ ป.1 กับ ม. 1 รุ้สึกว่า ม.1 จะรับไม่เกิน 5 คน แล้วต้องรวยจิงๆคะ

ตอนนี้แฟนเรียนอยุ่คะ ถามมาให้แล้วคะ

เมื่อก่อนเพื่อนเราไปเรียนที่สาธิตจุฬา สอบเข้า ม.1
เพื่อนเก่งมากที่1ของประเทศสมัยนั้น
พ่อของเพื่อนเป็นครู แต่เห็นว่าสอบเข้าไปนะค่ะ
ครอบครัวดีใจกันใหญ่ คงต้องเก่งจริง
อ่า....ถ้าจะได้ชัวต้องเป็นพวกลูกอาจารย์ในมหาลัยจ้า ถ้ามัธยมต้องแบบเสียเงินแหละมีพี่ๆบอกมา แต่เราฝึกสอนอยู่ที่สาธิตจุฬาอนุบาล มีแต่พวกลูกอาจารย์อะนะ ก็คิดว่าถ้ามาเข้า ม ปลายคงยากหละค่ะ
ศิษย์เก่าสาธิตจุฬาค่ะ จบมานานมากมายแล้ว สมัยนี้เป็นยังไงพี่ไม่รู้นะคะ แต่สมัยพี่รับแค่ ป.1 ค่ะ ม.1 กับ ม.4 ไม่รับเลย ไม่รู้ว่าตอนนี้มีเปิดรับ ม.1 แล้วหรือเปล่า ส่วนมากถ้ามีญาติเป็นข้าราชการจุฬาจะหายใจหายคอได้ดีขึ้นนะคะ ^^ สามารถฝากฝังได้ ลูกอาจารย์ ลูกเจ้าหน้าที่เนี่ย

ว่าแต่ว่า โรงเรียนชั้น ... ค่าเทอมแพงถึง 5 หลักแล้วหรือเนี่ย โอ้แม่เจ้า -______-llll แต่ก็ได้ยินมานะ ว่ารับเยอะ ก็ฝากให้ได้อยู่เหมือนกัน จบมานานแล้วไม่ค่อยอัพเดทเท่าไหร่จ้า

ปล. อยากไปคืนสู่เหย้าแฮะ แต่ 22 ไม่ว่างจริ่งๆก๊า~ คิดถึงเพื่อนๆทุกคนเลย T"T
ปล. เราเข้าสาธิตจุฬา ตอน ป.1 ค่ะ สอบเข้าค่ะ
หนู เป็นเด็กสาธิตจุฬาค่า พอเห็นกระทู้แล้วเลยเข้ามา

ที่ รร. รับเด็ก ตั้งแต่ ป.1 (สอบเข้า & ลูกบุคลากร > ลูกเท่านั้นนะคะ)

แล้วก็รับอีกที ม.1 ค่ะ รับเท่า หรือรับ ประมาณจำนวน เด็ก ป.6 ที่ออก

ไป เรียน ต่างประเทศ & สอบเข้า รร.อื่น

ส่วน ม.4 ยังไม่เห็นเปิดรับนะคะ

ถ้าเข้า ม.4 ลองไปสอบ รร.อื่นดูก็ได้ค่ะ เพราะยังมีอีกหลาย รร.ที่เปิด

สมัคร ม.ปลายค่ะ ^___^

ศิษย์เก่าสาธิตจุฬาฯ ด้วยคนค่ะ
สมัยนู้นนนนนนน รับแค่ ป.1ค่ะ แบ่งเป็นครึ่งๆ ลูกอาจารย์ (ไม่ต้องสอบจริงจัง สอบขำๆ)
กับคนนอก (ต้องสอบแข่งขัน ปีนึงสอบเป็นหมื่น รับแค่ 100 นึงมั้ง)
ขนาดลูกอาจารย์ยังต้องจองตั้งแต่คลอดเลยค่ะ

ตกใจเหมือนกัน ว่า โรงเรียนเราค่าเล่าเรียน 6 หลักแล้วเหรอ *0*
สมัยพี่ (น่าจะเป็นน้าแล้วล่ะ ไม่ใช่พี่) เรียน แค่เทอมละ 2 พันกว่าบาทค่ะ - -"

แล้ว ม1 เนี้ยเปิดรับไปหรือยังอ่ะค่ะ

ใครรู้ช่อยบอกทีพอดีน้องเราอยากเข้า

แล้วความสามารถพิเศษอ่ะเข้าจะรับไม่

ถ้ารับรับด้านไหนบ้างอ่ะค่ะ

ขอบคุนน้าค่ะ
ศิษย์เก่าด้วยเหมือนกัน เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีรับ ม. 1 สมัยที่เรียนมีแต่ ป 1 ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วชอบมากกว่า รู้สึกเป็นอย่างนึงที่ทำให้ unique เพราะเพื่อนรู้จักกันตั้งแต่เล็กๆ เป็นเพื่อนกันจริงๆ ไม่มีจุดประสงค์แอบแฝง
ไม่ใช่ศิษย์เก่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับโรงเรียนนี้ แต่อ่านแล้วอยากรู้จังว่า ค่าเทอมจริง ๆ เท่าไหร่ (แบบว่าคนที่เคยจ่ายจริงนะค่ะ) แล้วถ้าอยากให้ลูกเรียนที่นี่ ถ้าไม่มีเส้น...เงินทองมีพอประมาณ (ไม่ร่ำรวย) แต่เรียนดีจะมีโอกาสได้เข้าโรงเรียนนี้หรือไม่ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ไปรับข้อสอบดิแต่ขอเตื่อนสาธิตมัธยมสอน(ไม่)ดิจิงๆ
สาธิตจุฬารับสมัครสอบคัดเลือกเฉพาะ ป.1 เท่านั้น ส่วนระดับชั้น ม.1 เป็นการรับผ่านระบบสวัสดิการ ซึ่งต้องทำคุณประโยชน์ (บริจาคโดยมีใบเสร็จยืนยัน) แก่โรงเรียนมาก่อนล่วงหน้าอย่างน้อย 2 ปี

ค่าเทอมในปัจจุบัน

1. เด็กสอบเข้าได้เอง ปีละ 18,100 บาท

2. เด็กที่เป็นลูกของบุคลากรจุฬา (อาจารย์มหาวิทยาลัย แพทย์ ทันตแพทย์ ครูโรงเรียนสาธิต ฯลฯ) ก็ปีละ 11,100 บาท (ลดไป 7,000 บาท ซึ่งเป็นค่าอาหารกลางวันที่โรงเรียนให้เป็นสวัสดิการแก่เด็กนักเรียนที่เป็นลูกของบุคลากรเจ้าหน้าที่ของจุฬา)

3. เด็กที่เป็นลูกของผู้มีอุปการะคุณ ปีละ 18,1000 บาท + 50,000 บาท เท่ากับ 68,100 บาท เด็กกลุ่มนี้เข้ามาได้เพราะพ่อแม่บริจาคเงินให้แก่โรงเรียนมาไม่น้อยกว่า 2 ปี ส่วนยอดเงินบริจาคก็ประมาณ 4 แสน up จนถึงหลักล้านบาท แต่เป็นการทะยอยบริจาคครั้งละ 2-3 หมื่น สะสมใบเสร็จเก็บไว้เป็นเวลา 2 ปี หรือมากกว่า พอลูกถึงเกณฑ์ก็ไปยื่นแสดงความจำนงค์ พร้อมนำใบเสร็จไปแสดงเพื่อรับการพิจารณา ทั้งนี้เด็กจะเข้าได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับจำนวนที่นั่งที่เหลือจากการใช้สิทธิของลูกบุคลากรในข้อ 2 ซึ่งจะรับจำนวนเท่ากับ (150 คน หัก จำนวนลูกบุคลากรที่ใช้สิทธิขอเข้าเรียน)

สำหรับการรับในชั้น ม.1 หรือการแทรกชั้นระหว่างปี (ป.2 - ป.6) โรงเรียนจะพิจารณาจากยอดเงินบริจาค หรือการเข้าโครงการนักกีฬา หรือมีความสามารถพิเศษ เมื่อเข้ามาเรียนก็จะเสียค่าเทอมปีละ 68,100 บาท เหมือนพวกที่ 3
ผู้มีอปการะคุณขา.....ปีนี้มีถึง90รายฮ่าๆ พ่อแม่คงอยากให้เข้ามากๆ ท่องไว้สาธิตสาธิต พยามทั้งแรงกายแรงใจและเงินเงินเงิน บริจาคกันเข้าไปหัวละ5-6ล้าน เห็นตึกมั๊ยค่าท่านผู้ชมตึกหน้ารร.นะค่ะ ทางรรยังต้องการเงินอีกมากกกกกกกกกกกค่าท่านผู้มีอุปการะคุณทั้งหลายถ้าอย่ากเข้าสาธิตจุฬาแบบบายๆไม่ต้องสอบ แบบมอบตัวไปเลยก็ดำเนินการเลยค่ะ ติดต่อขอบริจาคไปเลย 5ล้าน เข้าได้แน่นอน ชัว ปาด

แต่ค่าเทอมก็รวมประมาณ 70000 บาทสำหรับลูกผู้มีอุปก่ระคุณทั้งหลาย
ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหลอกค่ะ บริจาคยังหัวไม่ล้านเลย ค่าเทอมจิบจ้อยค่า......

ท่านคิดว่าแฟร์มั๊ยคะสำหรับโครงการนี้
ตกลงรับม.4 หรือเปล่าอ่ะ
อยากรู้ว่า เขาสอนดีมั้ยค่ะ คุ้มกับค่าเทอมกับค่าอุปการะคุณหรือเปล่าค่ะ

แต่ว่า แฮะ ๆ ๆ เราก็ไม่มีเงินถึง 5 ล้านหรอกค่ะ งั้นลูกเราคงไม่ได้เรียนอ่ะ เห็นแค่ค่าเทอม คิดแล้ว เหนื่อยเลยค๊า.............. ลำพังค่าเทอมยังไม่มี งั้น ค่าอุปการะคุณ คง เลิกฝันได้เลยค่ะ
พี่คะข้อสอบสาธิต ม.1ยากไหมคะ
อ่านแล้วเศร้าอ่ะ การที่เด็กจะไปเรียนหาความรู้เดี่ยวนี้มันต้องใช้เงินมากขนาดนี้เชียวเหรอ ให้เรียนโรงเรียนวัดจะเหมือนกันมั๊ยนะ หุ หุ
ระบบเส้นสาย ทำให้เด็กที่เก่งจริงๆไม่มีพื้นที่ให้พวกเขายืน
เพราะความโลภของคนเพียงไม่กี่กลุ่ม
เหนื่อยใจกับคนที่เรียกตัวเองว่าอาจารย์

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again