[งามอย่างเอเชีย]#6:หลินชิงเสีย...(อตีด)ราชินีเจ้าแม่หนังรักโรแมนติด

**กระทู้นี้(และต่อๆๆไป)จะเป็นการแนะนำศิลปินดาราทางฝั่งเอเชียน่ะค่ะ
แต่อาจเน้นทางฝั่งจีนมากหน่อย เพราะเป็นความชื่นชอบส่วนตัว
ในกระทู้จะมีแทรกเกร็ดความรู้เล็กๆๆน้อยให้ด้วยน่ะค่ะ**

ขอบ่นหน่อยเพิ่งเปิดเทอมได้2อาทิตย์นี้เริ่มงานเข้าแล้วล่ะ
เริ่มล่ะทั้งการบ้านทั้งรายงาน เรียนปี3นี้เหนื่อยอ่ัะ
เรามาเข้าเรื่องของเรากันบ้างน่ะค่ะ
ทู้ืี่แล้วเป็นเป็นเติ่งลี่จวิน ทู้นี้ของต่อดารารุ่นเก่าอีกซักคนน่ะค่ะ

มี(พี่)สาวคนไหนทันยุคที่เธอรุ่งเรืองมั๊ยค่ะ(มีอยุ่แล้วล่ะเนอะ)
ช่วงปี70เป็นดาราขายดีเรียกว่าเป็นยุคทองของหลินชิงเสีย

ภาพยนตร์แนวรักโรแมนติคที่เธอเล่นกะฉินฮั่นคู่ขวัญของเธอ
โ่ด่งดังมากๆๆ จนมีฉายาว่า2ฉิน2หลิน(อีกคู่คือฉินเสียงหลิน-หลิีนฟ่งเจียว)

หลินชิงเสียเป็นชาวไต้หวัน เริ่มเข้าวงการโดยมาแมวมองไปพบเธอ
ขณะเดินเล่นที่ย่านซีเหมินติง(เหมือนสยามบ้านเรา)

(รูปนี้คล้ายกะจางป๋ิอจือจัง)

หลังจากหลินชิงเสียงแสดงหนังที่ไต้หวันจนมีชื่อเสียงแล้ว
เธอจึงเบนมายังตลาดหนังของฮ่องกง

ช่วงที่เธอโด่งดังจากพระเอกฉินฮั่นคู่ขวัญของเธอ
ก็กลายเป็นความรักนอกจอแต่ความรักนี้เป็นความรักที่ผิด
เพราะฝ่ายชายมีภรรยาอยู่แล้ว ทำให้ทั้ง2รักกันแบบแอบแฝง

ถึงเป็นความรักแบบแอบแฝงแต่พอมาถึงปีที่7ฝ่ายชายก็ยังไม่หย่ากับภรรยาเดิม
ทำเอาหลินซิงเสียเฮิร์ทจัด(สมควรอยู่น่ะ)เธอจึงหนีไปเมืองนอก

ซึงในช่วงนี้ชีวิตรักเธอมีผู้ชายอีกคนเข้ามาคือฉินเสียงหลินพระเอกดังอีกคน
จนกลายเป็นรัก3เส้า หลินซิงเสียลืมฉินฮั่นไม่ลง ฉินเสียงหลินก็ตื้อไม่เลิก
ถึงขนาดที่เธอใจอ่อนหมั้นกับฉินเสียงหลิน

แต่เธอหมั้นไปได้4ปีก็ถอนหมั้นกับฉินเสียงหลินเพราะเธอยังลืมฉินฮั่นไม่ได้
เรียกว่าเป็นรักปักใจอ่ะน่ะ

สุดท้ายหลินซิงเสียจึงหวนกลับไปไต้หวัน และฉินฮั่นก็หย่ากับภรรยาเดิม
หลินซิงเสียย้ายไปอยู่กับฉินฮั่นตามที่ใจเรียกร้อง แต่พอผ่านไป1ปี

ปี1994หลินซิงเสียได้จัดงานแต่งงาน แต่เจ้าบ่าวของเธอกลับไม่ใช้ฉินฮั่น
แต่เป็นมหาเศรษฐีชาวฮ่องกงหลีฮั่วหยวน(เป็นตัวแทนจำหนาย
ESPRITที่ฮ่องกง)

เราว่าเธอคงพบว่าอยู่กับฉินฮั่นคงไม่ดีอย่างที่คิดมั้งน่ะหรือไงก็ไม่รู้
เป็นการปิดฉากรักยาวนาน(และยืดเยื้อ)ถึง18ปีของเธอและฉินฮั่น(นานจริงๆ)

(2สุดยอดนักแสดงหญิงกงลี่-หลินซิงเสีย)

พูดถึงผลงานหนังของหลินซิงเสียบ้างอย่างที่บอกหนุไม่ทันยุคทองของเธอ
เลยได้ดูหนังช่วงหลังของเธอช่วงปี90

หนังยุค80ที่คนไทยน่าจะรุ้จักก็อย่าง(รูปข้างบน)ความฝันในหอแดง
เรืองนี้เธอเล่นเป็นพระเอก แต่งตัวเป็นผู้ชายน่ะค่ะ

ปี80ยังมีหนังอีกเยอะเช่นศึกเขาซูซัน นางพญางูขาว วิ่งสู้ฟัด1 เป็นต้น

ถึงช่วง90 เริ่มได้ดูหนังเธอบ้าง เรื่องนี้เลยที่เรารู้จักเธอ
เดชคัมภีร์เทวดา(กระบี่เย้ยยุทธจักร)

กับบทบูรพาไม่แพ้-ตงฟางปุ้ป้าย

บทเลี่ยนงี้เชี่ยนนางพญาผมขาวทั้ง2ภาค

หรือบทสาวผมทองในหนังของผู้กับกับสุดเหงาหว่องคาร์ไว
ในหนังอารมณ์เหงา
Chungking Expresss

หนังของหว่องคาร์ไวอีกเรื่องAshes of time

ใครสนใจหนังที่เธอเล่นลองหาจากวิกิพีเดียเอาน่ะค่ะ

หลังจากที
แต่งงานไปแล้วหลินซิงเสียมีผลงานในวงการน้อยลง

เพราะเธอมีลูกสาวคนแรกพอหลังจากมีลุกคนที่2ในปี2001
เธอก็ไม่ได้มีผลงานในวงการ หันไปเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูกสาวทั้ง2

แต่หลินซิงเสียยังคงปรากฏตัวอยู่เนืองๆๆน่ะค่ะ

หลินซิงเสียเป็นผู้หญิงที่สวยจริงๆๆน่ะค่ะไม่ว่าจะผ่านมากี่10ปี
เธอยังดูสวยไม่เปลี่ยน ดูสวยตามสมตามวัยของเธอ
สาวๆลองทายดูว่าเํธออายุเท่าไรแล้วตอนนี้

หลินซิงเสียเกิด1954ตอนนี้เธอ54แล้วค่ะ ยังสวยอยู่เลยเนอะ

จบแล้วค่ะ...

ข้อมูลบางส่วนจากนิครสานซินเซียเล่ม4

ทู้ที่แล้ว

[งามอย่างเอเชีย]#5:เติ้งลี่จิน...ราชีนีเพลงจีนผู่ล่วงลับ www.jeban.com/viewtopic.php

**ดูทุ้ที่แล้วมีคนรีเควสดารามากำลังเก็บข้อมูลเดี๋ยวค่อยๆๆทยอยลงน่ะค่ะ
อยากให้ลงใครบอกได้น่ะค่ะ
สวยอมตะนิรันดร์กาลจริงๆค่ะ
สวยพอดีๆ สวยมีคลาส

สวยจริงๆค่ะ

จำได้ แล้ว

ชอบเรื่องเดชคัมภียร์เทวดา

สวยจริงๆ

หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นรูปเธอเลย

เพิ่งมาเห็น

แต่ก็ถือว่ายังสวยอยู่นะคะเนี่ยขนาดห้าสิบกว่าแล้ว
สวยอมตะจริงๆค่ะ
จำได้เลยกะบทบูรพาไม่แพ้-ตงฟางฟุ๊ป้าย
ดูแนวโรคจิตๆ แต่ตอนนั้นก็ชอบดู555

เขาสวยธรรมชาติดีเนอะชอบจัง
ชอบเหมือนกันค่ะคนนี้ ย้อนคิดถึงวันวาน ไปดูหนังกลางเเปลงเเถวบ้าน
เอิ้กๆบ่งบอกอายุจริงๆเลยเรา เจ่เเกยังปิ๊งอยู่เลยน่อ คิดถึงๆ
หน้าคุ้นมากกก เหมือนจางป๋อจื่อจิงๆ
สวยจริงๆคะ

ชอบหนังที่เธอเล่นกับกงลี่มากเลย

ป๋าชอบเปิดให้ดู ตอนเด็กๆยังไม่รู้หรอกคะสองคนนี้ใคร

แต่คิดว่าเธอสวยมากกก ว่าแล้วก็ไปคุ้ยมาดูอีกรอบดีกว่า
สวยมาก ๆ ค่ะ หน้าหวานอ่ะ
ไม่คิดเลยว่าเป็นคนไต้หวัน
เป็นอีกนางเองที่พี่ชอบมากๆ เลยค่ะ สวยจริงๆ ป่านนี้น่าจะ 40 กว่าแล้วเน้อ ไม่แน่ใจ อิอิ
ปล พี่ชอบเรื่อง chungking express มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
หลินชิงเสีย ก็ต้องมี หมีเซียะ
หวี อัน อัน ป่านนี้ชราไปถึงไหนแล้ว  เพราะอิชั้นก็ชราเหมือนกัน

สวย classy มากกกกกกกก

ขอบคุณคุณจขกท.มากจ้า

โห ขอบคุณนะคะที่เอามาให้ชม
เรายังจำหน้าเค้าได้สุด ๆ ตอนเด็ก ๆ ดูตงฟางปุ๊ป้าย นี่ล่ะ
รู้สึกว่าเค้าสวยมาก ๆ

แต่มาช็อกนิดหน่อย ถึงแม้เค้ายังสวยอยู่มาก เพราะว่าเราจำหน้าเดิมเค้านั่นเอง 555
ไม่คิดว่าเค้าจะอายุขนาดนี้แล้ว

แสดงว่าอีชั้นตอนนี้ก็คงเปลี่ยนแปลงไปไม่ใช้น้อยแล้วนิ เฮ้อ

พาลให้คิดถึงหวีอันอัน
 เคยดูเรื่องที่เค้ายังสาวใส ๆ อยู่ทาง ยูบีซี ท่าทางหนังเก่ามา หน้าใส เสียงหวาน น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆ
เห็นด้วยกับคห 1 ยิ่ง เธอมีลักษณะพอดีได้สัดส่วนจนเกิดเป็นความสวย
แม้ผมจะได้ดูหนังของเธอไม่กี่เรื่อง แต่ผมก็ประทับใจมากครับ
อยากเจอตัวจริงจังเลย..
ทีแรกนึกไม่ออกค่ะว่าใคร ..
พอดูเรื่อย ๆ  อ๋อ ..   ก็เคยดูหนังที่เธอเล่น
สวยมากๆ

คนอะไรก็ไม่รู้

โคตรสวยเลย

เห็นแล้วชอบทันที
ชอบเจ๊หลินตั้งแต่เป็นเด็กน้อย ตอนนี้ผมสองสีแล้ว ก็ยังประทับใจเจ๊เสมอค่ัะ
หนังที่เจ๊แสดงกี่เรื่อง ดูซ้ำไปมาเป็นร้อยรอบแล้ว (ก็คนมันชอบนี่น่า) หายากแล้วสำหรับดาราที่ครองใจคนเอเชียได้มากขนาดนี้ ไม่ว่าจะรุ่นปู่รุ่นยายมาถึงรุ่นเหลน ใครๆ ก็หลงรักเจ๊หลินทุกคน เธอเกิดมาเป็นดาวโดยเฉพาะค่ะ เธอยิ่งใหญ่มากค่ะ
ขอน้อมคารวะเจ๊หลินด้วยความเคารพนับถือ ค่ะ เจ๊หลินค่ะ กลับมาแสดงหนังให้แฟนคลับดูอีกสักครั้งนะค่ะ รับรองวงการหนังกำลังภายในสะเทือนอย่างแน่นอน รักเจ๊หลินเสมอค่ะ
รู้จักหลินชิงเสีย ในเรื่อง คัมภีร์แดนพยัคฆ์ ชอบหลินชิงเสียมากหลังจากนั้นหนังของหลินชิงเสียจะหามาดูทุกเรื่อง เคยคิดว่าจะต้องไปเจอหลินชิงเสียให้ได้ แบบว่าคลั่งไคล้สุดๆ จนต้องไปเรียนภาษาจีนกลางเลย ช่วงนั้นเรียน ม.4 คิดแล้วตลกมาก แต่มาถึงวันนี้ผมเปลี่ยนมาชอบ ลีดาเฮ แล้ว สงสัยต้องไปเรียนภาษาเกาหลีแล้วซิ 555
รู้จักหลินตอนที่เล่นหนังคู่กับน้าโจวซิงฉือครับ จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร ตอนนั้นเห็นครั้งแรกโคตรน่ารักเลยครับ หลินเล่นได้เนียนมากครับ เป็นหนังแนวกำลังภายในครับ เราชอบหนังแนวนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ตอนนี้หาหนังที่หลินเล่นอยากมากครับเดินหาตามคลองถมก็หาอยากมากครับ
จำได้แล้วว่าเรื่องอะไร อุ้ยเสี่ยวป้อครับ หลินเป็นประมุขพรรคเทพมังกรฟ้าตอนกลางเรื่องโดนพวกเดียวกันหักหลังวางยาพิษในเหล้าหั้ยดื่มการแก้พิษต้องมีอะไรกับผู้ชายจึงจะสามารถถอนพิษได้ภายในเวลา1คืนเท่านั้น หนังเรื่องนี้ฮามากเลย ตอนจบอุ้ยเสี่ยวป้อมีเมีย5คน เจ๊หลินเป็นพี่หย่ายในบรรดาเมียทั้งหมดครับ ครัยที่คิดถึงเจ๊หลินเรื่องนี้หาดูได้ใน Clipmass ครับภาพยังคมชัดอยู่เลย
รักหลินมากๆค่ะอายุอานามก้อบ่น้อยแร่วดูหนังแจ้แกมาตั้งแต่เด็กๆค่ะก้อห่างกันแค่9ปีเอ้งค๊าตอนนี้ก้อมีหนังพี่หลินแกทั้งชุดเลยล่ะแต่คงจะไม่ครบเท่าไหร่หรอกมั้งภาคจีนนะเพราะซื้อที่เมกาอ่ะในตลาดจีนเห็นรูปภาพง่ะเลยซื้อก้อชอบอ่ะจิเลยยอมซื้อแม้จะแพงจักหน่อยช่วยหาเจินๆ-เติ้งกวงหยง-มาลงให้เป็นขวัญตาหน่อยเดะค่ะขอบคุณหลายๆเด้อ
คิดถึงเสมอ เป็นดาราที่ชื่นชอบมากๆ จนทุกวันนี้

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again