ช่วยด้วยๆสิวที่หน้าผาก (มีรูปค่ะ)

คือว่าตอนนี้เราเป็นสิวแบบนี้ที่หน้าผากอะคะ

แบบว่าไม่ไหวแล้ว

พึ่งมาเห่ออ่า

ใครที่กินข้าวแล้วระวังจะอ้วกนะคะ

เห็นใจๆๆ

แต่อยากขอความช่วยเหลือมากๆๆคะ

เนี่ยคะ ต้องทำยังไงถึงจะหายคะ

อยากกลับมาหน้าใสเหมือนเดิมมากๆๆ
ช่วยแนะนำด้วยคะ

ขอบคุนทุกๆท่านๆคร่า

ตอนนี้กำลังรักษาสิวอยู่เหมือนกัน
ใช้ benzac 5 % ทาทิ้งไว้ 15-30 นาที แล้วล้างออกด้วยโฟมล้างหน้าปกติ
แล้วแต้มด้วย Lotion P. ของโรงพยาบาลศิริราชอ่ะค่ะ ขวดละ 20 บาทเอง
ก็รู้สึกว่าหน้าใสขึ้นเยอะเหมือนกันนะ ลองดูนะจ๊ะ

เราก็ใช้benzac 5 %เหมือนกัน เราว่าสำหรับเราได้ผลดีเลยล่ะลองดูนะ
ถ้า จขกท.เอาผมมาปกๆแถวหน้าผากนะคะ

แบบพวกหน้าม้าอะไรแบบนี้ แนะนำให้ลอง

รวบผม ติดกิ๊ฟดู แต่ที่ดีที่สุดคือ แนะนำให้

ใช้แชมพูเด็กคะ รับรองไม่ขึ้นแน่นอน

เพราะตัวเราเองก็มีปัญหานี้เหมือนกันคะ

ใช้เจล ล้างหน้าแพน สำหรับ คนเป็นสิวค่ะ
และทายาแต้มสิวของแพน แต่ถ้าเม็ดไหนที่เห้นสมควรแก่เวลา เอาออก ก้บรรจง บีบออกตอนที่อยุ่ในส้วม และล้างหน้าด้วยเจล จากนั้นล้างนั้นในตู้เย็นตาม  แล้วมาแต้มสิวและเอาผงวิเศษ ชูชีพมาแปะๆๆ ตรงที่บีบ ออก แต่ห้ามทาทั่วหน้าตาที่มันเขียนไว้ข้างซองนะ เพราะเราค่อยลองแล้ว ผิขึ้นเลย ใช้ดีเฉพาะสิวอักเสบที่บีบเอาหัวออกนะค่ะ

จากนั้น ก็แต้ม พวกยาที่ลดรอยสิว น่ะค่ะ เฉพาะที่นะคะ ห้าม ทาทั้งหน้า เพราะอาจ อุดตัน

ส่วนเครื่องสำอางค์ ระยะนี้ ควรงด ครีมรองพื้นค่ะ ส่วนแป้ง ให้ทาแป้งฝุ่น อย่างเดียว ยาทาแป้งอัดแข็งที่ผสมรองพื้น นะคะ เพราะมันอาจอุดตัน

สัก 1-2 เดือน อดทนหน่อย ละกัน เพราะกว่าเราจะหาย ก็ รักษาด้วยตัวเอง มานาน หลายเดือนอยู่ 

แต่ถ้า วิธีนี้ไม่ได้ผล ไปหา หมอ เพื่อรับตัวยาที่แน่นอน ดีกว่านะคะ
ปล. ลืมบอกว่าเรา มียาทาก่อนล้างหน้าด้วยเพราะเราเป็น คนแต่งหน้า เลย ไปซื้อยาทาก่อนล้างหน้าที่ พรเกษม  มาทาค่ะ ตัว GZ 2 ค่ะ

ขอบคุนทุกๆคนมากๆค่ะ จาลองทำดูตามคำแนะนำนะค่ะ

แพ้แชมพูรึปล่าวคะ. ..  ขั้นตั้นน่าจะลองใช้แชมพูเด็กดูนะคะ ^^

ขึ้นแต่หน้าผากหรอคะ
เราว่าแพ้แชมพูง่ะ
เพราะว่าเคยเปน
แต่พอหายดีแล้ว มันดันขึ้นที่แก้มแทน อันนี้ก็คงแพ้เครื่องสำอางค์ค่ะ
ลองใช้ Banzac 5% ก็ได้ค่ะก่อนล้างหน้าซักไม่กี่นาทีก่อน
เด๋วจะแสบเอาค่ะ
แล้วล้างหน้าเสร็จก็ใช้ Clinda-M ต่อได้เลยค่ะ

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ มาหายก็เพราะสบู่ล้างหน้า
คลีนแอนด์เคลีย ค่ะ
เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน

แบบเป็นเท่าไหร่ ใช้อะไรก็ไม่หาย

เลยไปหาหมอ หมอเลยบอก ให้ใช้แชมพูเด็กดูอะค่ะ

แล้วก็ให้เพลา ๆ พวก ครีมบำรุงผม และพวก ตกแต่งทรงผมทั้งหลายแหล่ ( คือใช้ได้แต่อย่าใช้บ่อย )

ตอนนี้หายละ ~

ปล แนะนำว่าแชมพูเด็กของ Boots ขวดสี่เหลี่ยม ๆ ก็โอนะคะ สระแล้วรู้สึกแตกต่างจากแชมพูทั่วไป
แนะนำเกลือค่ะ ของจากธรรมชาติค่ะ พี่ทำกระทู้ไว้จิ้มที่ลูกเจี๊ยบข้างล่างได้เลยค่ะ
benzac เลยค่ะ
อ่อต้องพยายามล้างหน้าให้สะอาดด้วยนะคะ ตามวิธีที่ป้าจีนบอกเลยนะ
ทา benzac แล้วต้องล้างหน้าออกด้วยหรอคะ แต่ว่าเราไม่ได้ล้างอะทาทิ้งไว้ทั้งคืนเลย แต่ยุบจริงๆ
อยากแนะนำ Clear.Now มากๆเลย แต่ยังไม่เข้ามาในบ้านเราเลย มีขายอยู่ที่ USA ครับ เขารีวิวมาว่าดีมากๆ มีผลการทดสอบเปรียบเทียบกับคู่แข่งให้ดูด้วย เห็นผลเลย
Banzac 5%
ซื้อได้ตามร้ายขายยารึป่าวค่ะ??

รึว่า ต้องซื้อที่ไหน

น่าจะเป็นสิวที่เกิดจากแพ้แชมพู หรืออะไรที่ตกแต่งทรงผม
ลองใช้แชมพูอ่อนๆ สบู่ล้างหน้าอ่อนๆสิคะ
แล้วก็ต้องพบแพทย์ทานยาแก้อักเสบบ้าง จะหายไวมากๆ
บางทีแค่ยาทาก็ช้าไป ต้องยาทานด้วยจ้า
เราแทบไม่เคยเป็นสิวที่หน้าเลย
แต่หน้าผากเยอะมากๆเป็นมาหลายปีแล้ว ..เป็นแผลเป็นด้วย
เป็นจุดด่างดำที่เกิดจากสิวเยอะมาก
เคยไปหน้าที่เมดิแคร์แต่ไม่ได้ไปประจำ
หวังว่าสักวันมันจะหาย
แม่ก็บอกว่าไม่เป็นไรแผลเป็นจากสิวมันจะหายไปเอง แต่ถ้าเป็นฝ้าไม่หาย(หายยาก)
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะไว้หน้าม้ารึป่าว
แต่ตอนนี้ไม่กล้าเปิดหน้าผากเลย
เพราะหน้าเราใสมากๆ ไม่อยากให้ใครเห็นตรงหน้าผาก
มันเป็นส่วนที่ปกปิดได้ก็จริง
แต่เราอยากหน้าใสจริงๆ
รู้สึกอายลึกๆ เวลาคนทักว่าหน้าใสจัง
เฮ้อ..ใครก็ได้ช่วยที จะเป็นพระคุณอย่างมากเลย
ปล.เราไม่ค่อยกล้าไปหาหมอด้วย อายอ่ะ
เราก็เป็น สิวเนี่ย ทำยังไงก็ไม่หาย
แล้ว เมดิแคร์ค่ารักษา ครั้งแรก มันประมาณ เท่าไหร่งะ เรก็เปนสิวตรงหน้าผากเช่นกัน เปนสิวผด เยอะมาก ใครที่เคยไป เมดิแคร์ ช่วยบอกราคา ประมาณให้เราหน่อยนะ
แชมพูเด็กของ Boots ขวดสี่เหลี่ยม ๆ หาซื้อได้ที่ไหนคะแพงไหม เป้นสิวเหมือนกันแต่คุณหมอแนะนำให้ใช้แชมพูเด็ก แต่เราใช้โคโดโมะผมแข็งมาก
เราแนะนำให้ไปหาหมอดีกว่านะคะ หมอสมัยนี้เก่งค่ะ ลองไปปรึกษาหมอดู น่าจะหายได้เร็วกว่านะคะ เปนกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ
เมื่อก่อนเราก็เป็นนะ เป็นสิวที่หน้าผากประมาณนี้เลยอ่ะ เป็นมาได้เกือบๆ2 ปีนะ แล้วพอประมาณปลายปี 2551อ่ะ เราก็เปลี่ยนยี่ห้อยาสระผม จากเดิมใช้ คลีนิก ก็เปลี่ยนยี่ห้อไป สรุปว่าได้ผลแหะ สิวที่หน้าผากเริ่มๆ ยุบไป จนหายเกือบหมดแล้ว เหลือแค่จุดด่างดำ ซึ่งก็สบายใจขึ้นมาก เมื่อก่อนอ่ะ เราก็ไปหาหมอนะ
แต่ก็ไม่ได้ผล หมอให้ยามาทา มาล้างหน้า ก็ไม่ได้ผล แต่พอเปลี่ยนยี่ห้อยาสระผม ได้ผล
ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again