หนทางสู่การเป็นพริตตี้

สาวๆๆในทีนี้ มีใครเคยเป็นพริตตี้บ้างไหมค่ะ คืออยากเป็นพริตตี้อ่าค่ะ

แต่ไม่รู้เลยว่า เขาต้องสมัครกันที่ไหน เคยเห็นแต่ในเว็บ แต่เพื่อนบอกว่า

ก็ไม่รู้ว่าจะได้งานจริงหรือเปล่า เลยอยากทราบหนทางสู่การเป็นพริตตี้ค่ะ

ต้องสมัครที่ไหน อะไรยังไงบ้างค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
ไม่เคยเป็น แต่มีคนรู้จักเป็น จะมีพวกพี่โมเดลลิ่งอ่ะคะ แบบเพื่อนๆแนะนำไปเข้าสังกัด  ไม่รู้ซิคะ แต่หาสังกัดที่ดีๆหน่อยนะ ห่วงคะ
ลองหาโมเดลลิ่งดูสิคะ เพราะแต่ก่อนเค้าก้อติดต่อแพร์ผ่านมาทางโมเดลลิ่งอ่ะ เลือกที่ดีๆละกันนะคะ เป็นห่วงเหมือนกัน
 ต้องรู้จักกับเจ๊ๆค่ะ ไม่งั้นก็อด ไม่มีงานเข้า ต้องเป็นเด็กของเจ๊ๆเค้า รับรองงานตรึม
แนะนำว่าเลือกโมเดลลิ่งดีๆนะคะ ไม่งั้นก็จะเจอแบบอิชั้นได้

รับงานมา เค้าบอกแจกโบชัวร์ของธนาคารแห่งหนึ่ง

เราก็ไม่ได้เป็นคนเกี่ยงงานเอาก็เอา 500 ก็500 ตกลงกันวันละ500เป็นงานยาว

ตอนแรกจะให้น้อยกว่านี้อีก

แต่เราก็ต่อรองเค้าจนได้500ค่ะ พอไปทำเข้าจริงไม่ใช่แค่แจกๆโบชัวร์อย่างเดียวเนี่ยสิ

ต้องไปยืนให้ข้อมูลในโบชัวร์ว่าเป็นยังไง  พูดๆๆๆๆๆทั้งวันเลยค่ะอย่างกะประชาสัมพันธ์

ตอนทำก็สงสัยว่างานนี้นี่เงินน้อยผิดปกติเนอะ แต่ทำไงได้รับมานมาแล้วก้ต้องทำให้เต็มที่

พอทำไปได้ซักระยะนึงเราก็เริ่มรู้จักกับพนักงานในธนาคารนั้น แล้วก็ผู้จัดการธนาคารสาขานั้นด้วย

ผู้จัดการธนาคารเห็นเราทำงานเหนื่อยๆมั้งคะก็เลยเข้ามาทัก

ผจก - เป็นไง วันนี้คนเยอะ พูดทั้งวันเลยล่ะสิ
เรา   - ค่ะ  แต่ก็เริ่มชินแล้วค่ะ 555
ผจก  -แต่ก็ดีนะงานแบบนี้เงินดี นึกถึงว่าคนอื่นที่ทำงานหนักกว่าเราเค้ายังไม่ได้ถึงวันละ 1500
           เลย แบบเรานี่ก็ถือว่าดีแล้ว
เรา   - ห๊า.....ว่าไงนะคะ วันละ 1500
ผจก - มีอะไรเหรอ
เรา  - แหะๆๆไม่มีอะไรค่ะ ไปทำงานต่อนะคะ

ได้ยินได้ฟังถึงกับอึ้ง  วันละ1500(ทำ 8 คน)ก็เท่ากับวันละ8000Xเวลาเกือบ 2 เดือน 
ได้คุยกะน้องที่เข้ามาสมัครใหม่ที่โมฯนี้ว่าได้ วันละ 300 (หนักกว่าเราอีก)
  ปกติ เค้าหักเรา 500 นี่ก็โหดมากแล้วนะ  นี่ 1000นึง
แถมไม่พอถ้าเราไม่ต่อรองกะเค้ายังจะหักมากว่านี้อีก  ปกติเค้ารับ 1500 แน่นอนค่ะว่าเราไม่ได้
เต็ม 1500 หรอก อาจจะหัก 200-300 ก็แล้วแต่  แต่นี่ทำนาบนหลังคนชัดๆ เอาเปรียบกันเกินไป
(ใบ้นิดนึง บริษัทเค้าอยู่แถวๆพระราม9 ค่ะ) จริงๆเราก็ไม่ได้อะไรมากหรอกเพราะเรารับเค้ามาในราคา 500คือเงินที่เราตกลงยอมรับเองจึงเป็นเรื่องช่วยไม่ได้ แต่มารู้ทีหลังแบบนี้ มันก็เสียความรู้สึกอยู่ไม่น้อย  ก็เลยเลิกทำ อีกอย่างถ้าทำไปซักพักก็จะรู้สึกว่ามันต้องแก่งแย่ง ชิงดีกันพอสมควรเลย  ต่อหน้ายิ้มให้ เรียกเรา พี่ๆ น้องๆ ลับหลังก็สับเละอะค่ะ เป็นจุดที่ต้องทำใจ  แต่ก็ใช่ว่าจะแย่มากอะไร  ตอนได้เงินก็ปลื้มค่ะ เป็นก้อนอยู่ในบัญชี  สิ่งสำคัญคือต้องเช็คดูให้ดี บางคนทำงานแทบตายสุดท้ายไม่ได้เงินสักแดงก้มีเพราะโมฯเอาเงินเชิดหนีไป
ก็จริงของคุณเมย์นะค่ะ แอดมาคุยกันได้นะค่ะ มีอะไรอะไรจะได้บอกต่อกัน ก็ท้ออยากเลิกทำนะค่ะ แต่กัดฟันเอาแหละค่ะ
โดยส่วนตัวไม่ได้เป็นเองแต่จากการที่ทำงานและคลุกคลี กับพวกพริตตี้พอสมควร ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่า จุดประสงค์คุณที่จะเป็นพริตตี้เพื่อการใด
คิดดีๆก่อน เพราะวงการนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่า เบื้องหน้าเบื้องหลังเป็นอย่างไร
(จากที่เราเจอมาบ้าง เพราะถ้าอยากได้งานดีๆ เงินดีๆ ก็ต้องเจอกับการแข่งขันสูง ) เราทำเกี่ยวกับรถยนต์ ถ้าคุณอยากเป็นพริตตี้ที่มีคุณภาพหน่อยและคิดว่าตัวเอง มีความมั่นใจ และหน้าตาดีจริง (อันนี้เราก็ต้องขอโทษถ้าพูดแรง เราเป้นคนตรงๆ และอยากตอบปัญหานี้โดยไม่อยากกั๊กความคิดเห็น) แนะนำว่าให้ลองประกวดตามงานที่คุณคิดว่าสามารถประกวดได้ เพื่อเป็น Profile แกตัวคุณเอง และมันยังสามารถอัพตัวคุณได้ด้วย พวกโมเดลลิ่ง ถ้าจะเข้าก็ควรดูดีๆอย่างหลายๆคนที่บอกมา เพราะบางที คุณอาจจะไม่ได้งานเลย
เคยเป็นเมื่อ 18 ปีที่แล้วอ่ะค่ะ
เราเป็นฟรีแลนท์ แต่เพื่อนอ่ะ ชวนไปทำบ้างบางี ก็ดีนะ เิงินดี แต่ไม่พร้อมทำทุกวันเพราะปัญหาสุขภาพ ก๊ากๆๆ
จริงอย่างที่เค้าว่า วงการนี้มันน่ากลัวจริงๆๆค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะค่ะ ช่วยได้เยอะจริงๆค่ะ
เพื่อนพลอยเป็นกันเยอะค่ะ แต่เหมือนกั๊กๆๆกันไว้
พลอยเลยต้องมาถามเอาเองค่ะ ขอบคุณสาวๆๆทุกคนนะค่ะ
เพื่อนเราเค้าก็เป็นนางแบบอยู่ เส้นแม่ ถ้ามีแฟนดังๆในนั้นเค้าจะรับงานให้ด้วย
เราก็อยากเป้นบ้างนะ แต่ความสูงไม่ถึงอด!

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again