เย้ๆๆ รีวิวbuffet อาหารญี่ปุ่นที่ไดอิจิจ้า~~~มาดูกันหน่อยนะ

0 29

Ohayo!!! สาว ๆ จีบันทั้งหลายค่า

วันนี้ขอแย่งหน้าที่พี่พิงค์ vodca มาแนะนำสถานที่ Date-Dining หน่อยน้า

เป็นการรีวิวที่จริงจัง ครั้งแรก ของเราเลยค่ะ วันนี้จะพาไปกิน
บุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่นจ้า~~~

ที่ ๆ จะไปกันวันนี้ก็คือ ห้องอาหาร Daiichi โรงแรม The Emerald ที่รัชดาค่า

ฮืมมมม สาว ๆ บางคนคงจะเคยคุ้นชื่อกันอยู่แล้วเนอะ

แต่ยังไง ลองดูรีวิวฉบับเราดูหน่อยนะคะ แอบเห่อออ มิเคยทำรีวิว โหะๆๆๆๆ

การเดินทาง

สะดวกสุดคงจะเป็นใต้ดิน MRT ค่ะ ลงที่สถานีห้วยขวาง อยากบอกว่า

แอบโง่นั่งแทกซี่ตอนขากลับ(เนื่องจากมิสามารถลากสังขารพาตัวเองเดินต่อได้)

จากที่โรงแรมถึงสยามพารากอน ปาเข้าไปร้อยกว่า โอ้แม่เจ้า

แต่รถติดเหมือนกันนะคะวันนั้น นึกแล้วยังเวียนหัวไม่หาย -“-

อ้อ แอบบอกนิดนึงว่า เรานั่งจาก สามย่าน ไปถึงห้วยขวาง ทั้งหมด 33 บาทค่ะ

การเดินทาง(ด้วยใต้ดิน) ใช้เวลาประมาณ.....30 นาทีได้ มันอ้อมอ่ะเน้อออ

นั่งใต้ดินทีไร รอจนจะหลับ Zzzz… พอออกจากรถไฟฟ้าใต้ดิน ให้ออกทาง Exit 3 นะคะ

จะเขียนไว้เลยว่าไปโรงแรมดิเอมเมอรัลด์ค่ะ หาไม่ยาก แล้วทีนี้ ก็เดินออกมา

ไปทางขวามือค่ะ อยากแอบเม้าว่า แค่เดินออกมาก็มองเห็น ป้าย Emmanuelle

อันเบ้อเร่อเลยค่ะ เคยอ่านรีวิวของคนอื่นพูดถึงกันแต่ที่เนี่ย -*-

แต่ว่า...พูดตามจริง มันเป็นจุดสังเกตที่ดีค่ะ โดย ที่เราจะผ่านที่แรก คือ ซีซาร์ ค่ะ

ตามมาด้วย เอมมานูเอล(สวย เว่อดีค่ะ โหะๆๆๆ แต่หนูมิได้อยากไปทำงานที่นั่นนะ!!!)

แล้วก็ต่อด้วยนาตาลีค่ะ ถ้าเจอ นาตาลี ก็แสดงว่าใกล้ถึงแล้ว (ชื่อที่กล่าวมาทั้งหมด ล้วนเป็น สถานที่พักผ่อนย่อนใจของเหล่าชายหนุ่มค่ะ = =) มองไปฝั่งตรงข้ามถนน จะเป็นโรงแรม Swissotel Le concorde ค่ะ ที่มีทาคุมิ(เป้าหมายต่อไป!!!) อย่าไปสนใจมันค่ะ (เราเองเกือบเปลี่ยนใจข้ามถนนไปแล้ว :p) แล้วก็เดินๆๆต่อ ๆ มา อีกไม่เกิน ห้าสิบเก้า(รึเปล่า) มองทางขวาก็จะเป็นโรงแรมดิเอมเมอรัลด์ของเราค่ะ (เย้~~~) อธิบายเหมือนจะยาวววเนอะ แต่จริง ๆ ไม่ไกลค่ะ เดินๆๆๆแค่ห้านาทีก็ถึงน้า เดินตรงตามฟุตบาทไปเลยค่า (แล้วจะอธิบายมาทำไมตั้งนานT T)

พอเข้ามาในโรงแรมก็ขึ้นชั้น 2 เลยค่ะ จะลิฟต์หรือบันไดก็ตามอัธยาศัย แต่ถ้าขึ้นบันได เป็นด้านซ้ายมือนะคะ ที่บันไดจะติดป้ายไดอิจิด้วย ไปโผล่หน้าห้องอาหารเลยค่ะ ถ้าขึ้นทางขวามือจะไปโผล่ห้องอาหารจีนแทน(แป่วว)

ไปถึงก็เดินเข้าห้องอาหารไปเลยค่า ลุยโลด!!!

เริ่มเข้าไป ละลานตาสุด ๆเลยค่า มากมายก่ายกอง มีทั้ง ของผัด ของทอด ซุป ซาชิมิ ซูชิ ขนมหวาน ผลไม้ ทาโก โอโคโนะ ข้าว สารพัดข้าว อ๊ากกกกก ได้แต่ยืนอึ้งๆๆๆๆ แล้วก็นึกได้ว่า เสียเวลาแล้ววว ต้องรีบไป

เริ่มด้วยนี่เลยค่า ทาโกะ ลูกกลม ๆ น่าร้ากกก รสชาติโอค่ะ ส่วนตัวเราชอบมากกว่าร้านทาโกะ(จำชื่อไม่ได้) ที่เอสพลานาดอีกแน่ะ (ที่มันหกลูกร้อยกว่าอ่ะคร่าT^T)

แล้วก็ ที่อยากมาแสนนานนนนนน ซาชิมิค่า เย้ๆๆๆ เราตักมาแต่ปลาดิบ ค่ะ แต่จริง ๆ มีปลาหมึกยักษ์กะปูอัดด้วย ปลาที่นี่โอเคนะคะ ก็ค่อนข้างสดดี อาจจะเป็นเพราะเป็นบุฟเฟ่ต์ คนหมุนเวียนเยอะค่ะ เลยไม่ต้องกลัวเรื่องของเก่าเก็บ
อ้ามมมม ปลาโอซักคำมั้ยค้า~~~

โหะๆๆๆ มองไข่กุ้งที่ซูชิอยู่หรอค้า อิจฉาเค้าล่ะเส่ะ^^

เริ่มตักของทั่วไปที่มีในไลน์บุฟเฟ่ต์ค่ะ

จานนี้มี...หมูซีอิ้ว อะไรซักอย่าง แซลมอนพันเห็ดเข็มทอง(อันนี้แอบคาวอ่ะค่ะ ไม่แนะนำ) แล้วก็เต้าหู้อบซีอิ้วค่ะ (อันนี้แอบไม่คุ้ม) เราก็ตักมาอย่างละนิดค่ะ ชิมไปเรื่อยๆ จริง ๆ มันมีเยอะกว่านี้มาก ๆๆๆ เลยนะ แต่เราตักมาแค่ของที่ตัวเองอยากกินอ่ะค่ะ

นี่ยำสาหร่ายค่ะ มาสองคนกินไปสอง กินได้เรื่อย ๆ เคี้ยวเพลินดีค่ะ สาว ๆ กินแล้วไม่อ้วนด้วยน้า รสชาติหวาน ๆ มัน ๆ (ไม่ได้มันน้ำมันนะคะ มันที่ตัวสาหร่าย กับ งาขาวที่โรย ๆ จ้า)

รวม ๆ อีกจานค่ะ ขนมจีบ(ก็..คล้ายขนมจีบทั่วไปอ่ะค่ะ) โอโคโนะมิยากิ แล้วก็เจ้าเต้าหู้ (อันนี้ของเพื่อนค่ะ) รสชาติโอเคปานกลางค่ะ

และนี่ค่ะ กระเพราะปลา หน้าตาอาจจะน่ากลัวหน่อยน้า ในหม้อมันน่ากินกว่านี้ค่ะ สงสัยเราจัดถ้วยไม่สวย T^T เพื่อนที่มาด้วยยังหัวเราะเลย บอกว่า ถ่ายออกมาแล้วเหมือนกองอะไรไม่รู้ รสชาติ....คล้ายคลึงกับกระเพราะปลาทั่วไปค่ะ แต่...จืดกว่า สรุปว่า กระเพราะปลาหน้าปากซอยอร่อยกว่า TToTT

ยังมีซุปอื่น ๆ ให้ชิมอีกเยอะค่ะ ทั้งซุปหอยตลับ มิโซะ ซุปไข่ ซุปเห็ดเข็มทอง บลาๆๆๆ (จำได้แค่นี้นั่นเองงง) แต่เราก็ตักมาแค่ มิโซะจ้า

และของชื่อดังของที่นี่อีกอย่าง ซุปกา จ้า เป็นไง น่ากินใช่มั้ยคะ ทั้งอุ่น ทั้งหอม
ได้อารมม้ากกกกมากกกกกก

อันนี้เป็นเต้าหู้อะไรไม่รู้ค่ะ เพื่อนเอามากิน มันจะมีเตามีฝาปิด แล้วมีเจ้าถ้วย ๆ พวกนี้อยู่หลายอย่างเลยค่า เรามิได้เฉียดกรายไปแถวนั้น เนื่องจากรู้สึกว่า ไม่คุ้ม แหะๆๆๆ แต่อันนี้ก็อร่อยดีนะคะ

ต่อมาเป็นไข่ตุ๋นค่ะ รสชาติ นุ่มมม ละมุนนนน เนียนลิ้น อร่อยดีตามมาตรฐานไข่ตุ๋นร้านอาหารญี่ปุ่นค่า ถ้าไม่อิ่มกันเกินไปก็แนะนำให้ไปหยิบมากินเล่น ๆ นะคะ
ไม่หนักท้องค่ะ

ทีนี้ มาต่อด้วยของที่ขาดไม่ด้ายยยย ไม่ได้จริง ๆ เทปันยากิค่ะ ที่นี่จะมีของสด(เนื้อ หมู ไก่ แซลมอน ปลาอินทรีย์ กุ้งเล็ก กุ้งหย่ายยยยย หอย แล้วก็ผักเยอะแยะมากมาย พวกเนื้อหมักซอสก็มีนะคะ ) ให้เราเลือกๆๆๆตักใส่จาน แล้วหนีบคลิปไว้ ส่งให้แม่ครัว พ่อครัว แล้วเค้าจะเอามาเสิร์ฟค่ะ แต่ปัญหาคือ เค้าปรุงตามใจเค้าอ่ะ แต่ละรอบออกมาไม่เหมือนกัน - -a แต่ว่า ก็อร่อยดีค่า รู้สึกคุ้มมากมาย อันนี้สองจาน เรากับเพื่อนคนละจานนะคะ ส่วนจานของเราคือจานที่ถ่ายสวยกว่า และ....เยอะกว่า แหะๆๆๆๆ

เห็ดหอมมั้ยค้า~~~~ อ๊า~~~~~

นี่ซูชิรวม ๆ (จิง ๆ มีเยอะกว่านี้ค่ะ แต่เลือกตักมาเฉพาะที่ตัวเองชอบ) แล้วก็ทาโกะ(อีกแล้ว) สงสัยเพื่อนมันจะบ้าทาโกะมากค่ะ

ตัดด้วยเครื่องดื่มดีกว่าค่า เครื่องดื่มมีให้เลือกหลายอย่าง ที่จำได้ก็มี ชาเขียวเย็น/ร้อน พันช์ น้ำส้ม น้ำอัดลม(หลายอย่าง) น้ำใบเตย (อร่อยม้ากกกกกก หวานนนนน หอมมมมม) น้ำมะตูม กาแฟร้อน ทำนองนี้ค่ะ เป็นเครื่องแบบกด ๆ เอาเอง แต่ว่า เรื่องของเรื่อง คือ เหมือนเค้าให้แก้วเราแก้วเดียวอ่ะค่ะ (ไม่รู้ขอเพิ่มได้มั้ย) ก็เลยเหมือนแบบว่า ต้องกินแก้วเดิมให้หมดถึงเติมแก้วใหม่ได้ แล้วก็ต้องกินให้หมดจริง ๆ เพราะไม่งั้น รสพันช์ผสมกับกาแฟ....คงจะไม่จืดเลยทีเดียว น้ำส้ม ๆ เย็น ๆ ก็ชื่นใจดีนะคะ กับยามบ่าย(ที่ท้องอืดๆ) แบบนี้

แหะๆๆๆ ซากอารยธรรมของคาวค่า.....

แต่... เรายังมีต่อ

ต่อกันด้วยของหวานเลยจ้า ดูจากตู้ น่ากินมากมาย

และยังมีไลน์ของหวานไทย ๆ ผลไม้ และน้ำแข็งใส แบบนี้.....

วันนั้นมีถั่วเขียวต้มน้ำตาลกับถั่วแดงร้อนด้วยค่ะ(แต่หน้าตาเหมือนเต้าทึงเลยอ่ะ- -) แต่เราก็มิได้นำพา เนื่องจา ก แทบลากสังขารไม่ไหวแล้วค่า TToTT

เลยได้ของหวานมาเพียงเท่านี้ โหะๆๆๆๆๆ

ของดังของที่นี่คือ คัสตาร์ดค่ะ เนื้อนุ่มเนียน กลิ่นค่อนข้างหอม แต่ว่า....สำหรับเรา มันไม่ค่อยหวานเลยอ่ะ ไม่สะใจเลยยยย แต่เพื่อนเราที่มาด้วยกันชอบมากค่ะ เกือบจะไปเอาอีกจาน (แต่เค้าเก็บของไล่ -*-) ณ เวลานั้น คือบ่ายสองโมงยี่สิบแล้วค่ะ เรากับเพื่อนเลยรีบๆๆๆโกยของหวานเข้าท้องจนหมด เราเน้นของหวานเปนพิเสด หุหุหุ

นี่ค่า ไอติม เรนโบนิลลา แหะๆๆๆ ชื่อแปลก ๆ ใช่มั้ยคะ? มันคือไอติม เรนโบว์ ตักรวมกับ วนิลลาในก้อนเดียวกันค่ะ... (แล้วก็ต้องตักมาสองก้อนด้วยนะ ตักมาอย่างละก้อนก็หมดเรื่อง) แต่แบบนี้จะได้รสที่หวานนนน หอมมมม ได้ใจมาก ๆ ค่ะ กินกับคัสตาร์ด อร่อยสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ>o<

บลูเบอรี่ชีสเค้กค่ะ อร่อย ม้ากกกกกก ตรงเนื้อชีสเค้กจะเค็ม ๆ หวานนิด ๆ เนียน ๆๆๆๆ ตรงบลูเบอรี่ก็เปรี้ยวอมหวาน ตามหลักเป๊ะ อ๊ากกก ชอบบบบบ

เค้กใบเตยค่ะ อันนี้ สวยแต่รูปจูบไม่หอมอ่ะ - - ไม่แนะนำค่ะ

ขนมหวานแบบไทย ๆ ค่ะ ทองหยอด สาลี่ กับ กลีบลำดวนค่ะ กินเกือบไม่ทัน กินได้อย่างละคำ เพราะ ณ เวลานั้นเค้าปิดไฟไล่แล้ว!!!

กาแฟร้อนๆๆๆ ขม (มากกกกกกกกกกกก เราแทบกินไม่ได้เลยย) ตัดกับรสขนมหวาน ๆ ได้ดีค่ะ เป็นกาแฟสดชงเครื่องอ่ะค่ะ เหมือนจะเป็นของ Boncafe มั้ง...หรือไม่ก็...เครื่องเป็นของ Boncafe อ่ะค่ะ แหะๆ

ค่าเสียหายของวันนั้นค่ะ คนละ 588 บาท ถ้วน ไม่มีVAT ไม่มีคิดอะไรเพิ่มใด ๆ ค่ะ บัตร AMEX ลดได้ 15% นะคะ (แต่เราไม่มี อายุไม่ถึง T-T) แต่ว่า เค้าจะคิดเงินตั้งแต่บ่ายโมงกว่า ๆ อ่ะค่ะ แล้วก็นั่งต่อได้เรื่อย ๆ (แต่อย่าให้โดนปิดไฟไล่เหมือนเรากับเพื่อนเลยนะคะ แอบอายยยย ><”)

ถ้าถามว่าคุ้มมั้ย เราว่าคุ้มนะคะ ทั้งคุณภาพอาหาร และปริมาณ(ที่เรายัดลงไปได้) ถือว่าโอเคเลย ของเติมตลอดเวลา ขนาดเราจะกลับของยังเยอะอยู่เลยอ่ะ เห็นแล้วอยากกินต่อ OoO แล้วของจริงๆ หลายหลายกว่าที่เรารีวิวไปเกือบครึ่งเลยค่ะ เพียงแต่เราเลือกกินเฉพาะที่ตัวเองชอบอ่ะ แต่จริง ๆ ของเค้าเยอะ มากๆๆๆๆ อืมมมอาจเพราะว่า เพื่อนกระซิบบอกเรานะว่า ตอนกลางวัน ยิ่งวันธรรมดา คนจะน้อยกว่าตอนเย็นค่ะ ก็เลยมีอาหารเหลือเฟือ ไม่ต้องแย่งกันกิน สาว ๆ คนไหนโดดงาน โดดเรียนได้ก็ไปกันนะค้า (นำพาเพื่อน ๆ สู่ dark side โฮ๊ๆๆๆ) แต่สำหรับ สาว ๆ สวย ๆ ที่กินน้อย ๆ แนะนำว่า ราคานี้สูงไปค่ะ ต้องเป็นพวก ยัดจนตายไปข้างนึง อย่างเราเท่านั้นนนน ตอนเดินออกมาเกือบเป็นลมค่ะ ยัดของหวานเร็วเกินไป จุกขึ้นมาถึงลิ้นปี่แน่ะ ร้อนถึงเพื่อนต้องพยุงไปนั่งเก้าอี้ โอ้วววว นึกว่าจะไม่รอดซะแร้ววววว ใครไปกินก็อย่างกเหมือนเรานะคะ ฮ่ะๆๆๆๆๆ

บุฟเฟต์ของที่นี่ มีสองเวลา ตอนกลางวัน 11.30 – 14.30 และตอนเย็น 18.00 – 22.00 ค่ะ เหมือนตอนเย็นจะคุ้มกว่าเนอะ แต่เรากลับดึกไม่ได้ ก็เลยอดไปค่ะ ราคาเท่ากันทั้งสองรอบนะคะ (แม้ชม.จะไม่เท่า...)

Dresscode

บรรยากาศทั่วไป สบาย ๆ คนไปกินแต่งตัวกันธรรมดา ๆ ค่ะ ลากแตะก็ยังมีให้เห็นได้ทั่วไป แต่สาว ๆ จีบันอย่างเราอย่าทำเสียชื่อเนอะ แต่งตัวสวยไป แต่ก็ได้ตามใจค่ะ เน้นไม่รัดพุงเข้าไว้ หุหุหุ

mimi.mandarin

mimi.mandarin

My favorite things are Make-up,Food and Boys!!!

FULL PROFILE