[งามอย่างเอเชีย]#3:เรนนี่ หยาง...น่ารักสดใส

0 25
**กระทู้นี้(และต่อๆๆไป)จะเป็นการแนะนำศิลปินดาราทางฝั่งเอเชียน่ะค่ะ
แต่อาจเน้นทางฝั่งจีมากหน่อย เพราะเป็นความชื่นชอบส่วนตัว
ในกระทู้จะมีแทรกเกร็ดความรู้เล็กๆๆน้อยให้ด้วยน่ะค่ะ**

กระทู้ที่แล้วเห็นสาวๆๆรีเควสเรนนี่...เรนนี่มาแล้วจ้า

สาวๆๆหลายคนอาจรู้จักเรนนี่จากบทเสี่ยวโยวจากเรืองรักใสๆหัวใจ4ดวง
เราก็รู้จักเรนนี่จากเรื่องนี้เหมือนกัน

เรนนี่มีชื่อภาษาจีนว่า楊丞琳(หยาง-เฉิง-หลิน)
เรนนี่เข้าวงการตั้งแต่อายุ14 จากการชนะประกวดสาวงามน่ะค่ะ
แต่ก็ไม่ได้มีชื่อเสียงโ่ด่งดังมากมายเท่าไร

ต่อมาในปี2000 เรนนี่ได้ออกอัลบั้มดป็นเกิร์ลกรุ๊ปชื่อ4inlove(ตามรูปน่ะค่ะ)
ชื่อเรนนี่ของเธอมาจากเป็นนักร้องค่ะ ชื่อสมาชิกวงจะเป็นชื่ออากาศฤดูกาล
หลังจากออกมาได้2อัลบั้มก็แยกวงค่ะ เรนนี่จึงจัดว่าเป็นที่รู้จักในระดับหนึ่ง

หลังจากแยกวง เรนนี่ยังคงทำงานในวงการต่อไป โดยหันมารับงานแสดง
เป็นพิธีกรรายการทีวีบ้าง

จนในปี2005 ถือเป็นปีทองของเรนนี่เพราะละครเรื่อง恶魔在身边หรือdevil beside you
ที่แสดงคู่กะไมค์ ประสบความสำเร็จมีเรทติ้งที่สูง แแถมเพลงประกอบละคร暧昧(อ้ายเม่ย))ที่เรนนี่ร้องก็ฮิตถล่มถลาย

ในปีเดียวกันเรนนี่ก็ได้ออกอัลบั้มเดี่ยวชุดแรก หลังจากที่ห่างหายจากการร้องเพลงไป4ปี
แน่นอนค่ะว่าอัลบั้มชุดนี้ก็ประสบความสำเร็จเช่นกัน

อัลบั้มนี้เรนนี่เปลี่ยนไปมากนะค่ะ เราว่าผมทรงนี้เป็นทรงที่เรนนี่ทำแล้วเกิดมากๆๆ

น่ารักเนอะ

ถึงตอนนี้เรนนี่มีอัลบั้มออกมา4ชุดแล้วน่ะค่ะ

รูปข้างบนนี้มาจากอัลบั้มที่3ของเธอน่ะ  ทรงผมประหลาดอ่ะ
เราว่าเหมือนแมงกระพรุนเลยอ่ะ ถ้าไม่น่ารักจริงทำแล้วคงดับอ่ะ

นอกจากงานเพลงเรนนี่ก็ยังมีงานละครเรื่อยๆๆน่ะค่ะ

มีเรื่องWhy why loveที่ได้กลับว่าเล่นคู่ก่ไมค์อีกครั้ง

ตอนนี้ที่ไต้หวันก็มีละครเรื่องใหม่ของเรนนี่กำลังออกอากาศอยู่

ชื่อเรื่อง不良笑花หรือMiss no good เล่นเป็นคนที่ไม่มีเซ้นส์ในการแต่งตัว
แต่ชอบปะโคมโป๊ะสีสันเยอะๆๆแบบmix and no match เล่นคู่กะพานเหว่ยป๋อ(คนซ้ายในรูป)
ยังไม่ได้ดูรอเพื่อนสุดรักโหลดมาก่อนแล้วจะไปยืมมาดู555

ปี2007เรนนี่ได้เล่นหนังอื้อฉาวเรื่องSpider Liliesคู่กับอิสซาเบลลา เหลียง
เป็นเรื่องแนวเลสเบียนค่ะ และมีฉากฮือฮาที่ทั้งคู่จูบกันอ่ะน่ะ

นี้เป็นทรงผมล่าสุดของเรนนี่น่ะ ไม่น่าแสกกลางเลยอ่ะ ดูแก่ไปหน่อย ไม่ผ่าน...ตู๊ด

เรนนี่มีไฝที่หน้า(ตามรูป) มีนักข่าวเคยถามเรนนีว่าไม่คิดจะไปจี้ออกเหรอ
เรนนี่บอกว่าไม่คิดจะเอาเพราะเป็นไฝนำโชค

เราก็ว่ามีไฝแล้วก็ดูไม่แย่น่ะดุเป็นไฝเสน่ห์ออกเยอะ

หมดแล้วค่ะ บ๊ายบาย 再见!!

*อย่าลืมติดตามกระทู้ต่อไปน่ะค่ะว่าจะเป็นดาราคนไหนกัน*

[งามอย่างเอเชีย]#1: จ้าวเวย...จำเสี่ยวเยี่ยนจือกันได้มั๊ยเอ่ย www.jeban.com/viewtopic.php
[งามอย่างเอเชีย]#2: หลินอีเฉิน(Ariel Lin)...สาวแก้มป่องเจ้าแม่ละคร www.jeban.com/viewtopic.php

yuchen

yuchen

ชื่อยู้ค่ะ
สาวเอกจีน รักภาษาจีนพอๆๆกะเครื่องสำอาง

FULL PROFILE