Review : ครีมอีมูออยล์ (Emu Oil) ตัวช่วยลดรอยแดงจากสิวและผิวอักเสบ !!!

6 3

สวัสดีค่า เจอกับพลอยอีกแล้วนะคะ  >w< วันนี้จะไม่พูดพร่ำเยอะนะคะ เพราะตอนนี้กรี้ดมาก ๆ กับครีม Emu Oil Moisturising Cream ที่ช่วยลดการอักเสบของผิวหน้า ลดสิวอักเสบ สิวผด ลดผื่นแดงและบวม รอยดำ รอยแดง  ฝ้าแดดและจุดด่างดำ ต้องบอกก่อนว่าก่อนหน้านี้พลอยมีปัญหากับรอยแดงมานานมาก ๆ ค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงบริเวณแก้ม ทำให้เวลาแต่งหน้าต้องโบ๊ะรองพื้นหนักมาก ฮือ ๆ จนได้มีโอกาสได้ใช้ครีม Emu Oil จากแบรนด์ Australian Cream ก็ไปสอด ๆ ส่อง ๆ จากเพจเค้ามาค่ะ จนเลือกมาเป็นครีมตัวนี้ เพราะคิดว่าเหมาะกับพลอย ณ ตอนนี้ที่สุดล่ะ มาค่ะ ขยับเข้ามา พลอยจะเล่าให้ฟังว่าของเค้าดีและตอบโจทย์กับพลอย มากน้อยแค่ไหนก่อนอื่นเรามาดูคุณสมบัติของครีมกันก่อนค่ะ- ลดสิว การอักเสบ การบวมและการระคายเคือง  (anti-inflammatory & irritation)- ลดรอยแดง รอยดำ และรอยแผลเป็นจากสิว (red spot & dark spot)- ช่วยปกป้องผิวจากรังสี UV ลดปัญหาสีผิวคล้ำ ลดหน้ามัน ฝ้าแดด กระ และจุดด่างดำ- กระตุ้นการเจริญเติบโตของเซลล์ผิวใหม่ สนับสนุนการผลิตคอลลาเจน (Collagen)- ปรับการทำงานของเซลล์ให้เป็นปกติ และฟื้นคืนเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพ- เพิ่มความชุ่มชื้น (moisturising) ป้องกันริ้วรอย และต่อต้านอนุมูลอิสระ (antioxidant) “ โดนส่วนตัวพลอยชอบตรงลดสิวและลดการอักเสบของผิวค่ะ พลอยว่าตรงนี้เห็นผลตั้งแต่ครั้งแรกที่ใช้เลย ตื่นขึ้นมาผิวดูเด้งนิดนึง ชอบมากกกกกกกก  “ ต่อไปมาดูที่ Packaging กันค่ะ

• ลักษณะจะเป็นหลอดยาว ตรงหน้าหลอดมี Logo วงกลมสีทอง  Paraben Free & Mineral Oil Free  ซึ่งหมายความว่า เน้นส่วนผสมจากธรรมชาติ  ใช้พฤกศาสตร์สกัดและน้ำมันธรรมชาติที่บริสุทธิ์ (Botanical Extract & Natural Oil) และปริมาณนั้นบรรจุขนาด 100G มาค่ะ ถือว่าปริมาณค่อนข้างคุ้ม ถ้าเทียบกับราคา 350 บาทเท่านั้น (ราคาขึ้นอยู่กับโปรโมชั่น ณ ตอนนั้นค่ะ)

• ส่วนด้านหลังก็จะมีรายละเอียดและส่วนผสมของครีมระบุไว้ค่ะ จากที่พลอยอ่าน สรุปได้ดังนี้ค่ะ
  • ใช้วัตถุดิบจากธรรมชาติ (Natural Ingredients)
  • น้ำมันสวีทอัลมอนด์ (Sweet Almond Oils)
  • น้ำมันเมล็ดดอกทานตะวัน (Sunflower Seed Oils)
  • ค่าพีเอชไม่ทำร้ายสมดุลผิวตามธรรมชาติ (pH Balanced)
  • ปราศจากพาราเบนหรือสารกันเสีย
  • ปราศจากมิเนอรัลออยล์
  • ปราศจากซิลิโคน
  • ปราศจากซัลเฟต
  • ปราศจากสีสังเคราะห์
  • ต้องบอกว่าเนื่องจากส่วนผสมของเค้าค่อนข้างอ่อนโยนเลยทีเดียว ผิวแพ้ง่ายแบบพลอย เลยมั่นใจว่าจะไม่แพ้ค่ะ เย้ !

• ส่วนเนื้อครีมของเค้าจะเป็นสีขาวข้น กลิ่นหอมอ่อน ๆ (ไม่ใช่กลิ่นน้ำหอมนะคะ) บางคนอาจชอบ บางคนอาจจะไม่ชอบ แต่พลอยชอบค่ะ อิอิ กลิ่นดูสะอาดดี

• ในรูปพลอยทำ Mini review สั้น ๆ นิดนึงค่ะ จาก Befor ก่อนทาผิวนี้แห้งมากกก ดินแล้งรึป่าวคะคุณ5555 แต่พอทาจะเห็นได้ว่า After มีความชุ่มชื่น ดูเนียนนุ่มขึ้นมาทันที ตรงนี้พลอย Happy มาก ๆ เลย เพราะทาเสร็จผิวนุ่มมาก ๆ ค่ะ ด้วยตัวครีมค่อนข้างเข้มข้นด้วยแหละ ส่วนใครที่กังวลว่าครีมจะเหนียวหรือหนักหน้ารึไม่นั้น บอกได้เลยว่าไม่เหนียวจ้า พลอยทาก่อนนอน และตอนเช้าตามปกติเลยค่ะ หรือใครที่มีผิวหน้ามันมาก ๆ อาจจะทาตอนเช้าน้อยกว่าตอนกลางคืนนิดนึงค่ะ

• เอาล่ะค่ะ ต่อไปเรามาดูผลลัพธ์ของครีมตัวนี้ดีกว่า ว่าเป็นยังไงบ้าง ซึ่งปัญหาผิวของพลอยหลัก ๆ เลยก็คือ
  • ผิวแห้ง 
  • มีรอยแดง + รอยดำของสิว แต่รอยแดงจะเยอะกว่าค่ะ
  • ระยะเวลาที่ทดลองใช้ พลอยลองใช้ประมาณ 2 อาทิตย์เท่านั้นค่ะ ถือว่ายังใช้ไม่นานเท่าไหร่ แต่ผลลัพธ์ที่ได้คือค่อนข้างพอใจเลยทีเดียวค่ะ ^^
  • วิธีใช้ : ทาหลังอาบน้ำตอนเช้า และก่อนนอนทุกวัน โดยทาครีมเป็นขั้นตอนสุดท้ายค่ะ
  •  (ก่อนหน้านี้จะทาเอสเซ้น + เซรั่มมาก่อน ก็สามารถใช้ร่วมกันได้ค่ะ)

• จากรูปซ้าย Befor จะเห็นได้ว่ารอยแดงของสิวค่อนข้างเยอะเนอะ แต่หลังจากใช้ 2 อาทิตย์รู้สึกว่ารอยแดงลดลงมาก ๆ ค่ะ มันจางลงแถมผิวเนียนนุ่มขึ้น + สีผิวกระจ่างใสขึ้น ทำให้เวลาแต่งหน้าเครื่องสำอางค์ติดทนนานมากขึ้นกว่าเดิม เพราะก่อนหน้านี้ผิวพลอยค่อนข้างแห้งค่ะ ทำให้เครื่องสำอางไม่ค่อยติดหน้า TT แต่ตอนนี้ดีขึ้นมาในระดับนึงแล้วค่ะ อนาคตก็น่าจะดีขึ้นเรื่อย ๆ อิอิ

• มาสรุปคะแนนกันค่ะ
  •  
  • ความชุ่มชื่น : 5/5
  • ถ้ามี 10 ก็จะให้ 10 ค่ะ เพราะส่วนผสมของเค้าบอกเลยว่าเติมความชุ่มชื่นให้ผิวสุด ๆ ไม่เชื่อลองโบกไปค่ะตอนกลางคืน ตอนเช้ามาหน้าจะนุ่มมั่ก
  • ผิวขาวกระจ่างใส : 5/5
  •  จากที่ใช้ผิวขาวขึ้นนะคะ แต่ไม่ได้ขาวเยอะเว่อวังขนาดนั้น ด้วยความที่ก่อนหน้านั้นผิวพลอยหมอง ๆ ด้วยแหละ พอมีตัวนี้มาช่วยฟื้นบำรุง ผิวก็เลยสว่างขึ้นค่ะ อารมณ์เหมือนเฟรชขึ้นน่ะค่ะ เย้
  • ลดรอยแดง + ดำ : 5/5
  •  ตามรูปเลยค่ะ 2 อาทิตย์ลดไปเท่านี้ พลอยค่อนข้างพอใจเลยค่ะ
  • ผิวหน้าตึง กระชับ : 4/5
  • ในส่วนของผิวกระชับ คงต้องให้เวลาครีมบำรุงนานกว่านี้ค่ะ ซึ่ง ณ ตอนนี้พลอยยังไม่เห็นผลเรื่องความตึง หรือกระชับใด ๆ ^^
  • ความคุ้มค่า        : 5/5
  •  ต้องให้เต็มแล้วละคะ เพราะพลอยได้มาในราคา 350 บาทเท่านั้น อิอิ เทียบกับปริมาณครีมที่ใช้แล้ว ใช้ได้เป็นเดือน ๆ เลยค่ะ เห็นมะ คุ้มมากก
  • สรุป 
 Emu Oil Moisturising Cream เป็นครีมที่พลอยมองว่า เหมาะกับทุกสภาพผิวค่ะ เพราะคุณสมบัติคือให้ความชุ่มชื่น ลดการอักเสบของผิวนั้นช่วยให้ผิวดีขึ้นมากก หลายคนที่ผิวมัน อาจจะไม่ชอบครีมที่มีส่วนผสมของวิตามิน E เพราะคิดว่าจะหนักหน้า แต่บอกเลยน้า ว่าคิดผิดค่ะ ผิวมันนั้นเกิดจากการที่หน้าเราผลิตน้ำมันขึ้นมาเอง ทำให้หน้าเรามัน ดังนั้นเราควรหาครีมดี ๆ สักตัวนึงที่ข่วยเติมน้ำเข้าไปในผิว เพื่อให้ผิวไม่ต้องผลิตน้ำมันออกมาเองจ้า

ส่วนวันนี้พลอยขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านั้นนะค้า ไว้เจอกันใหม่บล็อกหน้าค่า 

บ้ายบายค่า ^^

ktzploy

ktzploy

สวัสดีค่า พลอยนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่า >w<

FULL PROFILE