รีวิวการทำ Laser กำจัดกระเนื้อ และ กระแดด ^^

9 10

สวัสดีค่ะ รีวิวนี้เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรกของผิง หากมีข้อผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะคะ

มาเริ่มกันเลยค่ะ ผิงมีปัญหาผิวหน้ามีกระแดดและกระเนื้อ บริเวณข้างแก้มทั้ง 2 ข้าง ซึ่งก็จะเพิ่มจำนวนมากขึ้นๆ จนทำให้การแต่งหน้าดูไม่เรียบเนียน จึงได้ตัดสินใจไปทำเลเซอร์

ขั้นตอนในการทำเลเซอร์เราต้องเข้าพบคุณหมอก่อนเพื่อประเมิณอาการว่าจะต้องทำจุดไหนบ้างและราคาเท่าไหร่ เมื่อคุยรายละเอียดเสร็จก็จะมีผู้ช่วยคุณหมอพาเราไปเตรียมตัวเพื่อทำเลเซอร์ค่ะ โดยจะมีการ cleasing ใบหน้า และทายาชาตามบริเวณที่คุณหมอบอก จากนั้นก็นอนรอยาชาออกฤทธิ์ 45 นาทีค่ะ อันนี้เป็นรูปก่อนทำเลเซอร์ค่ะ

หลังจากที่คุยกับคุณหมอเสร็จผิงก็เพิ่งจะรู้ตัวเองว่าเป็นกระหลายจุดมาก ตอนแรกคิดว่าเป็นแค่ตรงข้างแก้มด้านบนปรากฎว่า เป็นทั่วแก้มขึ้นไปบนขมับเลย ซึ่งผิงได้สอบถามคุณหมอว่ากระเกิดจากสาเหตุใดบ้าง คุณหมอบอกคร่าวๆ ดังนี้

• พันธุกรรม หากพ่อแม่ ญาติๆ เราเป็นนั้นเราก็จะมีโอกาสเป็นกระได้สูง
  • การโดนแสงแดด ซึ่งข้อนี้คงหลีกเลี่ยงไม่ได้แต่ก็ป้องกันได้โดยการทากันแดดที่ดีและถูกวิธีค่ะ
กลับมาที่ขั้นตอนการเลเซอร์ต่อหลังจากที่ครบ 45 น. เราก็จะต้องขึ้นเขียง โดยการเลเซอร์ครั้งนี้จะเป็นชนิด Co2 ค่ะ คุณหมอก็จะเป็นคนยิงเลเซอร์ให้เราตามจุดต่างๆ ขอบอกว่าเจ็บบบบ แม้กระทั่งจะทายาชาไปแล้วก็ตาม และมีบางจุดที่ทายาชาไปไม่โดนจะเจ็บมากกกกก และแอบได้กลิ่นไหม้ด้วย

หลังจากเลเซอร์เสร็จคุณหมอจะแจ้งวิธีการดูแลและคำความสะอาดแผลค่ะ โดยจะมียาฆ่าเชื้อลักษณะเป็นขี้ผึ้งให้ทาทุกวัน เช้า- ก่อนนอน , รักษาสะเก็ดแผลให้นานที่สุดและห้ามเเต่งหน้าให้ทากันแดดเท่านั้นเป็นเวลา 1 อาทิตย์

ภาพที่เห็นคือเพิ่งทำเสร็จไม่ถึง 5 น. แผลก็จะพองๆ แดงๆ คราบสีขาวๆก็คือตัวยาที่บอกไป ทาไปก็จะหนึบๆหน้า ไม่ควรใส่หน้ากากปิดหน้านะคะ เพราะจะทำให้แผลชื้น โดย 1 วันห้ามโดนน้ำ จะเริ่มล้างหน้าได้วันที่ 2 โดยล้างน้ำเปล่าเท่านั้นค่ะ

ทีนี้เรามาดูรูปในแต่ละวันกันค่ะว่ามีความเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง

พอครบ 7 วันก็กลับไปพบคุณหมออีกครั้งค่ะ ก็จะเห็นได้ว่าสะเก็ดจะเริ่มหลุดแล้ว ทีนี้ก็มารักษารอยเเดงเล็กกันต่อไป และสามารถกลับมาแต่งหน้าได้ตามปกติแล้วค่ะ

หลังทำเสร็จผิงมีความพอใจมากค่ะ ประมาณ 3 อาทิตย์หลังจากทำรอยแดงก็หายแล้ว แต่จะต้องระวังการทากันแดด จะต้องทาให้ทั่วทั้งใบหน้าและใช้กันแดดที่ดีเพื่อชะลอการเกิดกระอีก เพราะการเลเซอร์กระนั้น จะทำให้กระไม่ขึ้นในจุดเดิมที่เราเคยเลเซอร์แล้ว แต่ส่วนอื่นๆก็จะมีโอกาสขึ้นได้อยู่ตามปัจจัยที่บอกไปข้างบนนะคะ

ก็หวังว่า รีวิวพลีชีพ นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่กำลังมีปัญหาเดียวกันและอยู่ในช่วงหาข้อมูลหรือตัดสินใจจะไปทำเลเซอร์ อาจจะยาวไปหน่อย ยังเป็นมือใหม่ ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^

Yu Ping

Yu Ping

Hi I'm Phing
Follow Me
FB : https://www.facebook.com/PhingPhingMakeup/
Youtube : https://www.youtube.com/user/phingheavyhog

FULL PROFILE