เบียร์ดังจากฮอกวอตส์!!! เครื่องดื่มยอดฮิตในแฮร์รี่ พอตเตอร์ "Butterbeer" by Chaiaon

30 9

สวัสดีครับผม วันนี้ชายอ้นจะมาชวนทุกคนทำเบียร์กัน ไม่ต้องกลัวเมาเพราะมันไม่มีแอลกอฮอล์ มีแต่ความอ้วนทั้งนั้นนนน 55555+ เครื่องดื่มยอดฮิตจาก แฮร์รี่ พอตเตอร์ วันนี้เราจะมาลองทำกันดูครับ ง่ายมากๆ สนุกๆเหมือนมีเวทมนต์จริงๆเลยยย

"Butterbeer" by Chaiaon

ไม่ต้องไปชิมไกล ลองทำกินเองที่บ้านก็ด้ายยย

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับน้ำตาลทรายแดง 80 กรัม

เนยเค็ม 80 กรัม

วิปปิ้งครีม  60 กรัม

น้ำ 25 กรัม

กลิ่นรัม 5 กรัม

กลิ่นเนย 2 กรัม

โซดา 170 กรัม แช่เย็นจัดๆ

ครีมโซดา 15 กรัม (จริงๆต้องใช้ ครีมโซดาของ A&W จะแจ่มว้าวที่สุด แต่เมืองไทยไม่มีขาย ผมเลยได้ครีมโซดาสีเขียวมาแทน 5555+)

มาเริ่มทำกันครับ

เริ่มจากตั้งหม้อก่อนเลยครับ ใช้ไฟกลางๆ ใส่น้ำลงไป ตามด้วยน้ำตาลทรายแดง

คนๆให้น้ำตาลทรายแดงละลายดี

พอเริ่มเดือดๆ ก็ปิดเตาครับ ใส่เนยเค็มลงไป

ตามด้วยวิปปิ้งครีม กลิ่นรัมและกลิ่นเนย

คนๆไปเรื่อยๆให้ทุกอย่างเข้ากันดี แล้วก็พักไว้จนเย็น

ต่อไปก็ผสมโซดากับครีมโซดา สูตรนี้ถ้าใครมีครีมโซดาของ A&W ก็ใช้แทน 2 อย่างนี้ได้เลยครับ จะฟินและเหมือนมากที่สุด

สุดท้ายก็เตรียมแก้วเบียร์เย็นๆเลยครับ เทน้ำตาลทรายแดงที่เราผสมไว้แล้วลงไปประมาณ 100 กรัม แล้วก็ตามด้วยโซดาที่เราผสมไว้

ตอนนี้ก็ร่ายเวทมนต์ได้เลยครับ มันจะเป็นฟองขึ้นมาเลยยย หรือถ้าใครอยากจะตีฟองนมเพิ่มใส่ข้างบนอีกก็ได้ครับ คนๆก้นแก้วให้เข้ากัน ก็ชนแก้วได้เลยครับ เสร็จเรียบร้อย

"Butterbeer" by ชายอ้น

หน้าตาเหมือนในหนังเลยยย แฮร์รี่ พอตเตอร์ บอกว่าเป็นเครื่องดื่มที่อร่อยที่สุด ตั้งแต่เคยกินมาเลยนะเอ่อ

ใครอยากรู้ว่าเป็นงัย ก็ไปลองทำกันดูนะครับ

วิ้งๆ แล้วพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บะ บ๊ายยย

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE