[รีวิว] ประสบการณ์ ทำสีผมร้าน ToB1 Hair Station ครั้งแรก

10 14

ร้าน ToB1 Hair Station สาขา Siam Square soi 2 เริ่มทำวันที่ 070118

เป็นการเขียนรีวิวครั้งแรก แล้วก็เป็นกระทู้แรกในจีบันด้วย อาจงงนิดนึง ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ☺️☺️

เริ่มต้นเลย เราเลือกทำสีผมที่ร้านนี้เพราะว่าเราตาม beauty blogger คนนึงไป เราเห็นพี่เขาทำสีออกมาแล้วสีสวยมาก เราเลยลองตามดู ทั้งๆที่บ้านเราอยู่ไกลมาก แต่ด้วยความอยากสวย และอยากลอง เราเลยยอมไป 5555 เราทำที่สาขา Siam square soi 2 ทำกับช่างกอล์ฟค่ะ

❣️  บรรยากาศในร้านเข้าไปตอนแรกคือ เหมือนจะเล็ก แต่มันไม่เล็ก งงมะ 5555 คือหน้าร้านอ่ะ มันดูเล็ก แต่พอเข้าไปแล้ว ร้านโล่ง ไม่อึดอัดเลย ร้านเขาตกแต่งเหมือนแนวกรีกอ่ะ มีกระจกสีทองใหญ่ๆ ผนังสีขาว ดูรวมๆแล้วบรรยากาศร้านดูไม่เยอะ ไม่รกตา ร้านเขามี 2 ชั้น มีห้องน้ำให้ สะอาดด้วยอันนี้ชอบ ร้านนี้เราชอบสุดเลยคือเตียงสระ 555 ไฮโซมาก แล้วก็นุ่มมากอ่ะ นอนอย่างสบาย คือมันไม่ควรเป็นเตียงสระอ่ะ มันควรเป็นเตียงนอน เขามีผ้าห่มให้ด้วย เอาไว้คลุมถ้าเกิดเราใส่สั้นหรือหนาว แล้วผ้าห่มก็นิ่ม พร้อมนอนมากอ่ะ อยากได้ไว้ที่บ้านมาก (เสียดายมาก ลืมถ่ายรูปมา T^T)

❣️ พนักงานในร้าน พูดจาดีทุกคน สาขาอื่นไม่รู้นะ แต่สาขานี้พูดจาดีทุกคน เวลาคุยกันเขาสุภาพมากเลยอ่ะ ครับ/ค่ะ ตลอด เวลาฟังเขาปรึกษากันคุยกันมันก็เพลินๆดี 5555 พนง. ที่นี่สุภาพกับลูกค้ามาก จะจับผมเราทีก็ไหว้เราที ตอนแรกเข้าไปคืออึ้งมาก เขาไหว้เราด้วยอ่ะ ไม่เคยเจอ เลยไหว้กลับไม่ทัน 5555

❣️ การทำสี เขาจะคอยมาอธิบายให้เราฟังตลอดว่าทำอะไรไปบ้าง ต่อไปทำไร รวมถึงบอกราคาค่าใช้จ่ายเรื่อยๆ  เราเลือกทำสีม่วง มันเลยต้องฟอกสีเยอะ เราฟอก 3 รอบ ไม่แสบหัวเลย ไม่รู้สึกแสบตาด้วย ไม่รู้ทำไม 5555 เพราะเราเคยทำสีอีกร้านนึง เขาฟอกผมเราแล้วหัวเราเป็นแผล ค่อนข้างใหญ่ด้วย ตอนนั้นเฟลมาก กลัวแผลติดเชื้อ แต่ร้านนี้คือไม่เป็น ไม่แสบ ตอนลงสี เราชอบตรงที่ก่อนลงสีเขามีการปรึกษากัน เรารู้สึกว่ามันเพิ่มความมั่นใจให้เราได้ในระดับนึงอ่ะว่าสีมันน่าจะออกมาดี เหมือนเขาต้องการให้หัวเราออกมาดูดีที่สุด แล้วมันก็ดีจริงๆ สีออกมาคือชอบอ่ะ มันสดมากกกก เป็นร้านแรกที่ทำสีถูกใจเราที่สุด เพราะมันไม่เพี้ยนไปจากที่เราคิด มันใกล้เคียงมากกับสีที่เราอยากได้ ส่วนเรื่องสีจะหลุดเร็วมั้ยต้องรอดูอีกที เขามีการแนะนำเรื่องการสระผมด้วยว่าต้องทำยังไงให้สีมันไม่หลุดเร็ว เราก็เพิ่งรู้ว่าให้สระตรงโคน ไม่ต้องยุ่งกะตรงปลายเยอะ 55555

❣️ การบริการ ดีมากกกกกกก ก.ล้านตัว เราทำผมตั้งแต่ร้านเปิดยันร้านเกือบปิดอ่ะ 11:00-19:00 นานเว่อร์ 55555 เขาคอยมาถามตลอด หิวมั้ย กินไรมั้ย เข้าห้องน้ำมั้ย คือดีอ่ะ ดูใส่ใจลูกค้าดี เวลาทำผมก็จะคอยชวนคุยบ้าง แต่เราเป็นคนคุยไม่เก่งอ่าเลยไม่ค่อยได้ตอบพี่เขาเท่าไหร่ 5555 เขาบริการแทบทุกอย่างจริงๆอ่ะ คือเราเป็นคนที่ใส่ใจเรื่องของบริการมากอ่ะ ถ้าบริการดี ต่อให้ราคาสูงเราก็จะกลับไป 55555 ซึ่งร้านนี้บริการเต็ม 10 ให้ 100 อ่ะ รัก  ❤️

❣️ เรื่องราคา หลายๆคนอาจคิดว่าทำไมต้องทำร้านแพง จะเสียตังเยอะทำไม เราคิดว่าเป็นการแลกกับความสบาย ดีกว่าเราต้องทำเอง คิดดูกว่าจะฟอก กว่าจะลงสี ต้องนวดอีก เราเห็นพี่เขานวดแล้วเราปวดแขนแทนอ่ะ อยากบอกให้พี่เขาไปพักก่อน แล้วถ้าทำไปแล้วสีสวย มันก็เหมือนเป็นกรรทำให้เรามั่นใจในตัวเองมากขึ้นป่ะ แล้วยิ่งสีติดทน ผมก็ไม่เสียอีก มันก็ดีอ่ะ คือถ้ามีงบพอ ไม่เดือดร้อนไร ก็ทำไปเถอะ มันคุ้มนะสำหรับเรา ดีกว่าไปเสียร้านราคาหลักร้อย ผมเสีย สีก็เพี้ยน ต้องมานั่งบำรุงอีก รวมๆกันอ่ะ ราคาก็พอกันแหละ

❣️ โดยสรุปแล้ว ชอบ เดี๋ยวกลับไปทำใหม่แน่นอน ก็เอาไว้เป็นตัวเลือกอีกตัวเลือกนึงสำหรับเพื่อนๆที่กำลังหาร้านทำสีผมใหม่หรือกำลังตัดสินใจจะทำสีผม ลองดูไว้เป็นอีกตัวเลือกนึงก็ได้เนอะ

❣️update หลังจากผ่านไปรายๆ 2 อาทิตย์ และลองสระผมแล้ว สีผมยังสวยเหมือนเดิม อาจดูซีดลงไปบ้างซึ่งเป็นเรื่องปกติของการทำสีเวลาสระผมมันก็จะมีหลุดไปบ้าง แต่ดูรวมๆแล้วยังสวยอยู่ ชอบบ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะคะ ถ้าผิดพลาดประการใด เขียนงงๆ ก็ต้องขออภัยด้วย เพราะเป็นกระทู้แรกเลย แนะนำติชมได้นะคะ ขอบคุณค่ะ ...

baiichaa

baiichaa

You only live one life. Just do what you want and do your best. ❤️

FULL PROFILE