▲ HOW TO ▲ SOFT ROMANTIC DATE NIGHT MAKEUP LOOK | แต่งหน้าออกเดท

18 8

สวัสดีค่า เบนซ์ CHANYA CHANNEL นะคะวันนี้เอาลุคหวาน แต่ไม่เลี่ยน หวานพอดีๆ มาฝากค่ะลุคนี้ไม่หนักไป ไม่น้อยไป เหมาะสำหรับวันไปเดท วันพิเศษ หรือจริงๆจะวันไหนๆก็ได้ค่ะ ;Pหวังว่าจะชอบลุคนี้กันนะค้าาา <3

PS. เดือนหน้าจะวาเลนไทน์แล้ววว เซฟกระทู้ไว้แต่งตามได้นะคะ ช่วงนี้ซ้อมแต่งไปก่อนค่ะ

* VIDEO อยู่ล่างสุดนะคะ

LET'S GET STARTED!

FOUNDATION

เริ่มจากลงรองพื้นเลยค่ะก่อนลงรองพื้นเบนซ์ได้เตรียมผิวมาแล้วนะคะ ทามอยเจอร์+ไพรเมอร์เรีียบร้อยค่ะ

CONCEAL

ใช้คอนซีลเลอร์ปกปิดตามจุดบกพร่อง ใต้ตา รอยดำ รอยสิวนะคะแต้มแล้วค่อยๆใช้ฟองน้ำหรือนิ้วแตะๆให้เนื้อค่อยๆกลืน ไม่ถู ไม่ปาดค่ะ

EYE PRIMER

ทาอายไพรเมอร์ เพื่อช่วยให้สีเปลือกตาสม่ำเสมอ เรียบเนียน พร้อมทาอายชาโดว์ค่ะขั้นตอนนี้ใช้คอนซีลเลอร์เลยก็ได้นะคะ ไม่ต่างกันค่ะ

SET

ใช้แป้งฝุ่นโปรงแสง เซทเครื่องสำอางแบบครีมที่เราลงมาทั้งหมดเน้นบริเวณหน้าผาก สันจมูก ใต้ตา คาง รวมถึงเปลือกตาด้วยนะคะผิวจะได้ลื่นๆ ทาสีต่างๆได้ง่ายขึ้นค่ะ

ขั้นตอนนี้ทำได้2แบบ 1.) เซททิ้งไว้จนแต่งตาเสร็จค่อยปัดแป้งออกก็ได้ค่ะ วิธีนี้จะทำให้บริเวณที่เซทแป้งทิ้งไว้สว่างขึ้น ทำหน้าที่คล้ายๆ Highlight นั้นเอง สำหรับคนที่ต้องการให้หน้าพุ่งๆค่ะ2.) เซทแล้วปัดแป้งออกเลย บริเวณนั้นก็จะไม่ได้ขาวมาก เป็นการเซทปกติค่ะ

PS. ถ้ากลัวเปลืองแป้ง แตะแป้งมาน้อยๆแล้วตบๆให้ทั่วหน้า แล้วใช้แปรงปัดส่วนเกินออกค่ะ

BROWS

ขั้นตอนการเขียนคิ้วของเบนซ์จะเยอะหน่อยนะคะ เพราะคิ้วบาง 5555

เริ่มจาก ใช้ดินสอแบบหัวเล็กสุดวาดโครงค่ะที่ใช้วาดเฉพาะโครงไม่ถมคิ้วไปด้วยเลย เพราะเบนซ์คิดว่า ดินสอหัวแบบนี้เหมาะกับการวาดโครงที่สุดแล้วค่ะ ถ้าเอามาใช้ถมคิ้ว หัวมันเล็กเกินไป ถมกว่าจะเต็ม แถมบางทีก็หัก มันเปลืองค่ะเหมาะสำหรับวาดมากกว่านั่นเอง

ต่อมาใช้ดินสอหัวตัดถมคิ้วให้เต็มโครงที่เราวาดไว้ค่ะเข้มที่หางคิ้ว อ่อนๆที่หัวคิ้วนะคะ จะได้ดูเป็นธรรมชาติเสร็จแล้วใช้แปรงปัดให้ดูฟุ้งๆค่ะ

ต่อมาใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นปัดอีกรอบใช้สีเข้มกับแปรงหัวตัดทาที่หางคิ้ว สีอ่อนกับแปรงฟุ้งๆทาที่หัวคิ้ว เบาๆพอนะคะ

ที่ใช้แบบฝุ่นด้วยเพราะเป็นคนชอบคิ้วเต็มๆค่ะ ใช้ดินสอบางทีมันยังมีจุดที่ไม่เรียบสม่ำเสมอยังมีจุดที่เห็นผิวโผล่มาอยู่ ถ้ายิ่งย้ำๆด้วยดินสอบางทีเป็นก้อน เป็นคราบค่ะก็เลยใช้แบบฝุ่นถมทับอีกรอบ มันช่วยให้คิ้วดูเต็มๆ ฟุ้งๆด้วยค่ะ

สุดท้ายแล้วค่ะสำหรับคิ้ว เฮ้อออ เหนื่อยยยใช้มาสคาร่าคิ้วปัดทับ ช่วยให้ขนคิ้วเรียงเส้นสวยงาม

EYESHADOW

ทาสีขาวทั่วเปลือกตา เพื่อเป็นการรองพื้นให้พร้อมสำหรับสีต่อๆไป

ทาสีชมพูอ่อนทั่วเปลือกตา

ทาสีน้ำตาลส้มๆที่ชั้นพับตา เกลี่ยให้ฟุ้งๆค่อยๆทาซ้ำเรื่อยๆ จนได้ความเข้มที่พอใจ เน้นบริเวณหางตาให้เข้มกว่านิดหน่อย

ทาสีเดิมที่ใต้ตาด้วยค่ะ

ทาสีชมพูมีชิมเมอร์ที่เปลือกตาถ้าอยากให้สีชัดขึ้น ใช้แปรงแตะที่สีแล้วพ่นสเปรย์น้ำแร่ที่แปรงก่อนทานะคะ

ทาสีชิมเมอร์ขาวๆทองๆที่หัวตา ช่วยให้ตาดูตื่น ดูสว่าง สดใสขึ้นค่ะ

ทาสีขาวใต้ท้องคิ้ว ช่วยให้คิ้วดูชัดขึ้น

EYELINER

ใช้อายไลเนอร์หัวปากกา กรีดตาเส้นเล็ก ให้ชิดโคนขนตาที่สุด อย่าลืมถมตามแนวขนตาด้วยนะคะ

FALSE LASHES

ติดขนตาแบบบางเบาธรรมชาติ

MASCARA

ปัดขนตาบน-ล่าง

CONTOUR

ใช้สีน้ำตาลกลางๆ เป็นบรอนเซอร์ ทาบริเวณข้างหน้าผาก โหนกแก้ม กราม

ใช้สีน้ำตาลเข้ม คอนทัวร์กรอบหน้า ข้างหน้าผาก ใต้โหนกแก้ม กราม

ใช้สีเหลืองสว่าง เป็นไฮไลท์แบบแป้ง ลงบริเวณใต้ตา หน้าผาก สันจมูก คาง

BLUSH

ใช้สีชมพูตุ่นๆปัดแก้มใครมีของ Tarte เบนซ์ใช้สี Icon นะคะ

HIGHLIGHT

ปัดไฮไลท์ บริเวณโหนกแก้ม สันจมูก เหนือริมฝีปากสำหรับคนหน้าแห้ง ปัดเพิ่มตรงหน้าผากและคางได้นะคะ หน้ามันห้าม

LIPS

ทาลิปสีชมพูที่ตัวเองมั่นใจเป็นอันเสร็จค่ะ

VIDEO

แถม Swatch ลิปให้ดูเล่นๆค่ะ <3

ChanyaChannel

ChanyaChannel

Hello...It's me
BENZ - CHANYA

FULL PROFILE