แต่งหน้าตามเทรนด์ 2018 จะรอดมั้ย อ๊ะ มาลองดูหน่อย!

8 2

ฮาหลิวเฮ้โย้ววว เข้าสู่ 2018 แบบเต็มตัวแล้ว..เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า วันนี้บีจะมาอัพเดทเทรนด์แต่งหน้าประจำปี 2018 กันค่ะ ว่าปีนี้เทรนด์แต่งหน้าแนวไหนมาแรงและบีก็แอบไปทำการบ้านมาเรียบร้อยแล้วด้วย วันนี้ก็เลยมาครีเอทลุคส์โดยใช้เจ้าเทรนด์ 2018 มาเป็นส่วนหนึ่งในการแต่งหน้าค่ะ!

มาดูเครื่องสำอางที่ใช้กันEtude House  Drawing Eye Brow DuoDaiso eyebrow gelC EA Skin Cover Smooth Oil Control Powder SPF15 PA++nyx lingering 06nyx lingering 17#extra bitter urban decayKiss Me Heroine Make Eyeliner blackBenefit dandelion brightening finishing powder 

มาแต่งกันเลยดีกว่า-ผิวสุขภาพดี เรียบเนียน แบบธรรมชาติ-เทรนด์มาแรงของปีนี้คือเรื่องผิวๆ ค่ะ ผิวต้องดูสุขภาพดี เรียบเนียน สดใส แต่ดูธรรมชาติ นั่นคือต้องไม่แค็ก แกร๊กๆ นั่นเอง วันนี้บีเลยใช้แป้งซีสกินค่ะ ค่ะ 

เพราะเจ้าตัวนี้ให้ความเรียบเนียน และบางเบามาก บีไม่ใช้รองพื้นหรือคอลซิลเลอร์เลย ก็ปกปิดได้และคุมมันสุดๆบีใช้กับน้ำแร่นะคะ ฉีดน้ำแร่ให้เปียก และจัดการทาเลย คือมันดีมากกก เนื้อแป้งแตกตัวเป็นรองพื้นเบาๆ เกลี่ยง่าย เนียนกับผิวไปเลย ไม่ตกร่อง หน้าไม่แห้ง เคยใช้แป้งบางตัว ตบแป้งบนน้ำแร่ แล้วรู้สึกไม่รอด มันจะเป็นคราบ เป็นขุยหน่อยๆ แต่ตัวนี้ โอเคเลย ทาแล้วไม่เป็นคราบ แถมยิ่งเติมน้ำ ตบซ้ำ หน้ายิ่งเนียนขึ้นไปอีก

ดูความแตกต่างสักหน่อยซ้ายทาแล้ว ขวายังค่ะ

ให้ความรู้สึกปกปิดอำพรางพวกรอยต่างๆ บนผิวได้ดีเลย แต่ยังรู้สึกได้ถึงความเบาบาง เป็นธรรมชาติค่ะ ไม่รู้สึกหนักหน้าเลย เนียนมาก 

-ใช้ลิปสติกแต่งหน้า-ลิปสติกเนี่ย เค้าเอาไว้ทาปากใช่มั้ยคะ แต่เทรนด์ 2018 จะมีการนำลิปสติกมาแต่งหน้าจ้า โอ้ย ตาย ดีงาม ประหยัดขึ้นเยอะ

สำหรับสีอายแชโดว์ของปี 2018 จะเน้นโทนสดใส วันนี้บีเลยใช้ nyx lingering 06 ซึ่งมีสีนู้ดชมพูตุ่นๆ มาทาเปลือกตาค่ะ

จากนั้นบีใช้สี extra bitter ของเจ้า urban decay มาเบลนๆ จากเส้นชิดขอบตาขึ้นไปสักหน่อย เพื่อที่จะทำให้สีชมพูตุ่นๆ ของ nyx lingering อยู่ทนมากขึ้น และสี  extra bitter พอทาแล้วจะให้ความแดงกล่ำๆ สวยดีค่ะ

ออกมาเป็นแบบนี้

-อายไลเนอร์แบบสาวอียิปต์-เทรนด์อายไลเนอร์ของปีนี้จะเป็นเส้นใหญ่ๆ คมๆ แบบสาวอียิปต์เลย ซึ่งบีเนี่ย ลองเขียนแล้วไม่รอดแหะ คิดว่าน่าจะเหมาะกับสาวหมวยเฉี่ยวๆ และสาวที่มีเบ้าตาลึกๆ ส่วนบี วันนี้ขอลดขนาดความคมและความหนาลง เอาแบบที่เข้ากับบีแทนค่ะ

-ไฮไลท์สีแดงหรือชมพู-เป็นอีกเทรนด์ของปีนี้ ปกติเนี่ยเราจะคุ้นกับไฮไลท์สีขาว ทอง และก็มุกกันใช่มั้ยคะ แต่ปีนี้ไฮไลท์ออกแดงๆ และชมพูมาแรงค่ะ ลองใช้แล้วแอบรู้สึกว่าเวิร์คนะ ให้ลุคส์ที่ดูธรรมชาติ ดูขลับผิวดี 

บีใช้ Benefit dandelion brightening finishing powder ค่ะ มีความเหลือบๆ แวววาวเบาๆ ไม่หนังปลาทูไป บีก็ทาทั้งสันจมูก โหนกแก้ม และใต้คางเลย

ลุคส์ที่ได้ก็จะเป็นแบบนี้ค่ะ

วันนี้เลยไม่ใช้บลัชออนเลย เพราะรู้สึกว่า Benefit dandelion brightening finishing powder ทำหน้าที่บลัชออนไปในตัวค่ะวันนี้เลือกลิปnyx lingering สี 17 มาใช้ค่ะ จะได้เพิ่มความเท่ๆ สักหน่อย

เสร็จแล้ววววเป็นลุคส์แต่งหน้าโทนสีธรรมชาติ ที่เอาเทรนด์ 2018 มาใช้ เน้นแต่งแบบใช้ได้ในทุกวัน ทำให้วันสบายๆ ก็สวยเป๊ะได้ โดยที่ไม่ต้องแต่งหน้าหนาค่ะ 

ลองเปลี่ยนมาทาสีชมพูบ้าง ก็โอเคนะ ได้อยู่

ไปดูแบบคลิปวิดีโอกันค่ะ

เครื่องสำอางที่ใช้วันนี้ ก็เน้นที่ใช้ได้แบบสะดวก ราคาไม่แพง และคุณภาพดี อย่างเจ้าแป้งของซีสกิน  ก็ใช้ได้บ่อยๆ หลายโอกาส โดยไม่ต้องพึ่งรองพื้น ลิปของ nyx lingering 06 บีว่าทาปากก็สวย ทาตาก็เริ่ด ลองไปสอยตามกันดูเนอะสาวๆ

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE