แต่งหน้าซ้อนบิ๊กไบค์ไปนอนเต้นท์ที่ปางอุ๋ง ด้วยเครื่องสำอางค์น้อยชิ้น

12 4

สวัสดีค่ะ วันนี้มาพร้อมกับซากุระเมืองไทยสวยๆค่ะ

ถึงฤดูกาลออกทริปสำหรับชาวไบค์เกอร์แล้วค่ะ สำหรับทริปนี้เราจะไปเที่ยวกันที่ เชียงใหม่ และ แม่ฮ่องสอนค่ะ

การเดินทางก็ไม่ยากค่ะ แค่ขี่เจ้ามอเตอร์ไซค์คันใหญ่ๆคันนี้จากกรุงเทพไปเรื่อยๆ 7 ชม.ก็ถึงเชียงใหม่แล้วค่ะ 555+ 

แต่รอบนี้เราออกจากกรุงเทพตอน 2 ทุ่ม ก็เลยแวะนอนโรงแรมที่ จ.ตาก ก่อนคืนนึง ตื่นเช้ามาก็ซัดยาวๆค่ะ

เกริ่นเรื่องเที่ยวมาพอสมควรละ มาพูดถึงเรื่องการแต่งตัวกันบ้างค่ะ เห็นใส่ชุดเซฟตี้รัดกุมขนาดนี้ ข้างในหมวกกันน็อคนั่นก็ต้องแต่งหน้าด้วยนะคะ เพราะบางทีแวะทานข้าว แวะถ่ายรูปหน้าเราก็ต้องพร้อมค่ะ

ลืมบอกไปค่ะ ทริปนี้เน้นนอนเต้นท์นะคะ ไม่มีการเช่าโรงแรมล่วงหน้าค่ะ ขับรถเปลี่ยนที่นอนไปเรื่อยๆบางวันไปถึงค่ำเกิน กางเต้นท์ไม่ได้ค่อยหาโรงแรมนอนค่ะ (ซึ่งได้นอนโรงแรมแค่ 2 คืน ตลอดทริปทั้งหมด 6 วันค่ะ)

ซึ่ง...เราไม่สามารถขนอุปกรณ์และเครื่องสำอางค์ที่มีมากมายไปด้วยได้ เราเลยต้องเลือกเฉพาะของที่ใช้สะดวก ราคาไม่แพง เพราะกลัวแตกระหว่างเดินทาง แถมยังต้องแต่งหน้าด้วยเวลาอันรวดเร็วอีกด้วย สิ่งที่ควรพกคือของถูกและดีค่ะ ไปดูกันดีกว่าค่ะ ว่ากิ๊ฟพกอะไรไปเที่ยวบ้าง

จะทารองพื้นเหรอ?? ฝันไปเถอะค่ะ เพราะถ้าเราพกรองพื้นไปก็ต้องแป้งฝุ่น มีแป้งฝุ่นก็ต้องมีแปรงปัดแป้งอีก พกหลายอย่างอ่ะ เราเลยต้องเลือกแป้งผสมรองพื้นแทน

1. หลังจากทาครีมแล้วก็ลงแป้งค่ะ นี่คือการใช้แป้ง RUN ครั้งแรก พอรู้ว่าจะไปเที่ยวก็วิ่งไปซื้อเลยค่ะ ซึ่งก็ไม่ผิดหวังนะคะ แป้งเนียนดี บางเบา แต่การปกปิดอาจจะไม่ได้กริบมาก พวกรอยกระ จุดด่างดำ ถ้าจะให้ดีต้องมีคอนซีลเลอร์ด้วยค่ะ (ซึ่งไม่ได้เอาไป) แต่ลงแป้งที่ใต้ตาก็โอเคนะคะ ปกปิดใต้ตาได้ดีค่ะ ตาคล้ำจากการนอนไม่หลับ (เพราะนอนกางเต้นท์บนพื้นเอียง) 

2. เขียนคิ้วค่ะ ใช้ของ Innisfree  กิ๊ฟเลือกแบบที่มีแปรงปัดคิ้วมาด้วยค่ะ เพราะจะช่วยลดจำนวนสัมภาระลงได้อีกนิดนึงค่ะ รุ่นนี้เขียนดีนะคะ เนื้อนุ่มลื่น ไม่เกาะเป็นก้อน เขียนเบาๆสีก็ติดแล้วค่ะ มีสีให้เลือกเยอะมากเลยค่ะ ตั้งแต่สีทอง - สีดำเลยแหละ

3. ลงสีฝุ่นที่คิ้วด้วยนะคะ คิ้วจะได้ติดทนๆไม่เลือนไปกะหมวกกันน็อคค่ะ (แต่ตอนถอดหมวกก็มีเทคนิคนะคะ ถอดอย่างไรไม่ให้โดนคิ้ว) ใช้ของ In2it ค่ะ ถูกและดี ถึงแตกและหายก็ไม่เสียใจค่ะ 555+

4. ปัดขนคิ้วให้ฟูๆด้วย Maybelline เจ้าดังเจ้าเดิม

5. ทาตากันค่ะ เพื่อประหยัดเวลาและช่วยให้พกของน้อยที่สุด กิ๊ฟเลือกอายแชร์โดว์แบบแท่งของ Nyx สีชมพูอ่อนมีประกายวิ้งๆ ทาแทนอายไพร์เมอร์ และ ทาเป็นไฮไลต์ใต้ตาด้วย ดวงตาจะได้ดูสดชื่นๆ

6. ใช้ Essence สีส้มพีช ทาทับให้ทั่วเปลือกตาบน

7. กลับไปหยิบตลับเขียนคิ้วขึ้นมาค่ะ เราจะเอามาคัดเบ้ากัน ใช้สีน้ำตาลตรงกลางนะคะ คัดเบ้าเบาๆและทาตรงหางตาล่างด้วยค่ะ (ต้องอะแด๊บทุกอย่างให้เกิดประโยชน์ค่ะ)

8. อย่ารอช้า ผู้ชาย 5 คนรอเราแต่งหน้าคนเดียวจ้ะ รีบดัดขนตา ปัดมาสคาร่าเลย

9. นั่นไงเร่งอยู่ได้ ลืมเขียนขอบตาเลย เขียนขอบตาด้วยดินสอสีน้ำตาลมีวิ้งๆสีทองของ Cosluxe ค่ะ เขียนลื่นดี ติดทนด้วย เขียนขอบตาแล้วเขียนอินเนอร์ด้วย แต่ไม่ต้องสะบัดหางตานะคะ เวลาน้อยค่ะ เขียนแค่สุดหางตาก็พอค่ะ 

10. ตลับเขียนคิ้วอันเดิมค่ะ ใช้สีอ่อนเฉดดิ้งจมูกค่ะ

11. เฉดดิ้งข้างแก้มด้วยค่ะ ไม่งั้นถ่ายรูปแล้วหน้าบานแน่ๆ ของ Canmake ค่ะ สีมันติดเหลืองๆหน่อย เลยไม่ได้เอามาเฉดจมูกค่ะ จริงๆก็เฉดจมูกได้นะคะ แต่ชอบเอาที่เขียนคิ้วมาเฉดจมูกมากกว่า รู้สึกว่าสีมันเข้ากับหัวคิ้วดี

12. ปัดแก้มค่ะ สีชมพูมีวิ้งๆทองๆของ NYX แล้วใช้อายแชร์โดว์สีส้มปัดทับไปค่ะ อยากได้แก้มสีชมพูส้มๆพีชๆ ให้เข้ากับสีปาก แต่ไม่มีปัดแก้มสีชมพู+ส้ม+พีช ตลับเล็กที่พกพาง่าย เลยต้องผสมอย่างงี้แหละค่ะ 

13. ไฮไลต์ค่ะ สันจมูก คาง หน้าแก้ม ไม่ต้องเยอะนะคะ เพราะแต่งหน้าลุคใสๆแล้วปัดไฮไลต์เยอะๆมันจะดูแปลกค่ะ เอาแค่เบาๆพอมีแสงกระทบพอค่ะ ใช้ของ elf ค่ะ

ควรจะพกลิป 2 สีนะคะ นู้ด และ แดง เผื่อระหว่างทริปอยากจะเปลี่ยนลุคก็เอามาผสมกันได้ค่ะ

14. ทาลิปสีนู้ดของ Are cosmetics สีเบอร์ 13 ค่ะ เนื้อดีมาก ปาดทีเดียวสีชัดเลย ไม่ตกร่องด้วยค่ะ.

15. ทาทับด้วย Merezca สีแดงส้มตุ่นๆให้เข้ากับอากาศหนาวๆค่ะ (เกี่ยวไหม 555+)

แต่งหน้าเสร็จแล้วก็ถ่ายรูปเล่นได้แปปเดียวค่ะ เพราะต้องเก็บเต้นท์แล้วไปกินข้าวที่บ้านรักไทยค่ะอยู่เลยปางอุ๋งไปนิดนึงใช้เวลาประมาณ 30 นาทีในการขี่มอไซค์ลงเขาค่ะ ซึ่งแปลว่าแต่งหน้าเสร็จปุ๊บ ใส่หมวกกันน็อคปั๊บ!! ค่ะ...วิถีไบค์เกอร์

***สาวๆ ใส่หมวกกันน็อคอย่างเดียวไม่ได้นะคะ เดี๋ยวสิวขึ้นเพราะหมวกกันน็อคแทบไม่เคยซักเลยค่ะ เราจึงต้องใส่โม่งด้วยนะคะ

ไปค่ะพี่สุชาติ น้องหิวขาหมูยูนานแล้วค่ะ

ถึงบ้านรักไทยแล้วค่ะ หน้าก็ยังอยู่ดีค่ะ ตา แก้ม ปาก อยู่ครบค่ะ และหน้านี้ก็ติดทนไปถึงประมาณ 4-5 โมงเย็นเลยค่ะ แต่สีปากก็ซีดลงน้าา เพราะมีไอ้โม่งแนบปากตลอดเวลาค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาดูนะคะ ขอลาไปด้วยภาพนี้ค่าาาสวัสดีค่ะ

Givegift_makeup

Givegift_makeup

FULL PROFILE