9 วิธีเอาตัวรอดเมื่อพลาด ตัดหน้าม้าเด๋อ

20 10

9 วิธีเอาตัวรอดเมื่อพลาด ตัดหน้าม้าเด๋อ

สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง สาวๆ จะตัดหน้าม้าเด๋อไปบ้าง จะผิดอะไร?

อืม...ผิดตรงที่ต้องทนอยู่กับหน้าเด๋อๆ ตลอดอาทิตย์จนกว่าผมหน้ามาจะยาวเนี่ยแหละ ฮือออ ใช้กรรมวนไป!

ไอ้เจ้าผมหน้าม้านี่มันยังไงกันนะคะ ให้ช่างตัดก็มีสิทธิเด๋อ ตัดเองก็มีสิทธิเด๋อ แกจะเอายังไงกับชีวิตช้านนนน!!! ต่อให้เดี๋ยวนี้มีเทรนด์เด็กแนวตัดหน้าม้าเต่อ แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะตัดแล้วออกมาดูดีป่ะ (กรีดร้องงง!) แต่นั่นล่ะนะคะ ทุกคนมีสิทธิพลาดกันได้ เมื่อเราไม่อาจจะเร่งผมให้ยาวทันเพียงข้ามคืนได้ วันนี้ใบฟาร์มเลยมีทริคดีๆ ในการเอาตัวรอดเมื่อพลาดตัดหน้าม้าเด๋อ มาฝากสาวๆ ทุกคนค่ะ

1. ปัดผมหน้าม้าแสกข้าง เพราะจะช่วยทำให้ปลายผมดูไม่แข็งทื่อตัดกับโครงหน้ามากเกินไป นอกจากนี้ยังทำให้เกิดพื้นที่ว่างด้านข้างของหน้าผาก ช่วยให้หน้าดูยาวขึ้นอีกด้วย

2. แสกผมด้านข้างให้เยอะกว่าปกติ แล้วใช้ความยาวพาดปิดผมม้า ทำให้ผมดูกลายเป็นทรงบ๊อบธรรมดาไปเลยค่ะ ใครที่ผมแข็ง ผมชี้ ปาดไม่อยู่ก็ใช้กิ๊บช่วยได้นะคะ

3. เสยผมเนียนๆ ไปค่ะ ถ้าผมเส้นเล็กอย่างฟาร์ม เวลาเสยหน้าม้าปุ๊บผมหน้าม้าก็จะเนียนกลมกลืนไปกับผมด้านหลังปกติเลยค่ะ ไม่เหมือนคนมีผมหน้าม้าเลย แต่สำหรับเพื่อนๆ คนไหนที่ผมเส้นใหญ่ ชี้แข็ง แนะนำว่าให้ม้วนปลายอ่อนๆ แล้วค่อยเสย หรือว่าใช้ไดร์เป่าผมกับแปรงกลมช่วยเสียผมค่ะ หากยังไม่ค่อยอยู่ก็ฉีดสเปรย์เสริมได้ค่ะ เท่านี้เราก็จะกำจัดผมหน้าม้าเด๋อๆ ของเราไปได้แล้ว

4. มัดผมหรือติดกิ๊บแบบโหย่งโคนผม(ไม่ให้ผมด้านหน้าแบนราบเกินไป) มันก็จะเหมือนการที่เราทำผมปกติในชีวิตประจำวันเลยค่ะ เหมือนหน้าม้าเด๋อเป็นเพียงฝันร้ายที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริง ฮาาาา ไม่มีใครล้อ เพราะไม่มีใครรู้ อิอิ

5.ใส่ที่คาดผม หรือหมวกอำพราง  โดยปกติเมื่อเราตัดหน้าม้า โคนหน้าม้าจะเด้งขึ้นเล็กน้อย การกะระยะไม่ถูกคือสาเหตุที่คนส่วนมากจะตัดหน้าม้าแล้วออกมาเด๋อค่ะ วิธีพลางให้หน้ม้าดูยาวขึ้นคือการใช้ที่คาดผมมาใส่เพื่อกดโคนผมม้าเอาไว้ เห็นมั้ยคะ จากรูป ผมม้าดูเหมือนยาวขึ้นทันที การใส่หมวกก็ให้ผลเช่นเดียวกันค่ะ

6. ถ้าหลีกหนีไม่ได้ก็จงอยู่กับความหน้าม้าเต่อแบบชิคๆ การม้วนหน้าม้าเพื่อให้เต่อขึ้นไปอีก ก็เป็นแฟชั่นที่แอบสุดโต่งเหมือนกัน (ไม่มีอะไรจะเสียล่ะ 55+) แต่ก็เก๋กว่าปล่อยให้เด๋อๆ ทื่อๆ นะคะ นางแบบเกาหลีเค้าก็ทำกันน้า

7.หลีกเลี่ยงการเขียนคิ้วเหลี่ยมหรือคิ้วหักมุม เพราะทรงคิ้วที่แข็งเมื่อตัดกับหน้าม้าเด๋อทื่อๆ ก็จะยิ่งทำให้หน้าดูแข็งหนักเข้าไปอีก ดูแล้วก็จะเหลี่ยมๆ ตลกๆ ไปเลยค่ะ จัดว่าพลาดมาก นี่ถ้าใครหน้าเหลี่ยมด้วยคือพังสุดๆ ค่ะ แนะนำว่าให้เขียนทรงโค้งมนนะคะ

8. เขียนคิ้วให้หนาขึ้นเล็กน้อย อันนี้คนละความหมายกับคิ้วปลิงนะคะ ต้องแยกแยะนะ เพราะถ้าเราเขียนคิ้วบาง จะเป็นการเพิ่มพื้นที่ระหว่างคิ้วกับผมม้า พื้นที่ๆ กว้างจะยิ่งเสริมให้หน้าม้าดูเด๋อหนักกว่าเก่า ถ้าเขียนคิ้วหนาขึ้นมาหน่อยก็จะลดพื้นที่บริเวณคิ้วกับผมม้าได้ ช่วยให้ผมหน้ามาแลดูยาวขึ้น พรางตาได้ดีค่ะ

9. ต้องรู้มุมกล้องตัวเองจึงจะรอด เมื่อมีความจำเป็นต้องถ่ายรูปอย่างหลีเลี่ยงไม่ได้ พยายามเอียงหน้าเล็กน้อย การก้มหน้าหน่อยๆ จะช่วยให้หน้าม้าดูไม่เด๋อมาก อีกขั้นตอนคือการเลิกคิ้วขึ้นนิดหน่อย จะช่วยเสริมคิ้วกับผมหน้าม้าเข้ามาใกล้กัน หน้าเราก็จะเด๋อน้อยลง หรือไม่เด๋อเลยค่ะ ลองดูภาพซ้ายกับภาพขวาเปรียบเทียบกันนะคะ จะเห็นความแตกต่างชัดเจนเลย ภาพขวาคือผมหน้าม้าเด๋อมาก หน้าอืดไปอีก

Baifarm

Baifarm

สวัสดีค่ะ ชื่อใบฟาร์มนะคะ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกการติดตามและการรับชมนะคะ

FULL PROFILE