มันม่วง มันม่วง!! ขนมทำง่ายๆได้ความอร่อย "ขนมไข่นกกระทามันม่วง" by Chaiaon

12 7

สวัสดีครับบบ ชายอ้นมาแย้ววว วันนี้เป็นวันเด็กพอดี เลยเอาขนมแบบน่ารักๆ สีสวยๆทำง่ายๆ แล้วก็อร่อยๆมาฝากครับ

"ขนมไข่นกกระทามันม่วง" by Chaiaon

เป็นขนมกินเล่นๆเพลินๆ กรอบนอกเหนียวนุ่มใน อร่อยดีครับ

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับมันเทศสีม่วง หรือ มันเทศญีปุ่น 250 กรัม เอามานึ่งแล้วก็นำไปบดครับ

แป้งมัน 100 กรัม

แป้งอเนกประสงค์ 15 กรัม ผมใช้แป้งตราว่าวน่ะครับ

ผงฟู 3 กรัม

เกลือ 2 กรัม

น้ำตาลทรายขาว 65 กรัม

หัวกะทิ 80 กรัม

มาเริ่มทำกันครับ

เริ่มจากล้างมันเทศให้สะอาด ปอกเปลือกมันเทศ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ นำไปนึ่ง 15-20 นาที แล้วก็น้ำไปบดครับ

ผสมทุกอย่างเข้าด้วยกัน

ใช้มือคลุกๆนวดๆมันเทศกับแป้งและส่วนผสมอื่นๆให้เข้ากัน นวดจนเป็นเนื้อเดียวกันเลยครับ

หลังจากนวดแล้วก็พักแป้งไว้สัก 30 นาที

จากนั้นก็เอาแป้งมาคลึงๆเป็นเส้นให้ได้ขนาด แล้วก็ตัดเป็นก้อนๆ ก่อนนำไปปั้นให้เป็นลูกกลมๆ

ตั้งกระทะใส่น้ำมัน ใช้ไฟกลางๆ ค่อนไปทางแรง รอจนน้ำมันเริ่มร้อนก็นำลงทอดเลยครับ

ระหว่างทอด พอมันเทศเริ่มลอยก็ใช้ที่ซ้อนกดๆเบาๆเหมือนเป็นการคลึงในกระทะ ขนมไข่นกกระทาของเรามันก็จะพองๆลูกใหญ่ขึ้นอีกเล็กน้อย

ทอดจนสีม่วงๆเริ่มจางลง แสดงว่าเริ่มกรอบแล้ว ก็เอาขึ้นได้ครับ ก่อนเอาขึ้นก็เร่งไฟให้แรงขึ้นนิดหน่อย จะได้ไม่อมน้ำมันมาก

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

"ขนมไข่นกกระทามันม่วง" by ชายอ้น

ทอดเสร็จใหม่ๆหอมกลิ่นมันม่วง กรอบนอก ข้างในเหนียวนุ่ม กินเพลินๆอร่อยดีครับ

ถือเป็นขนมอีกอย่างที่ทำได้ง่ายๆครับ ไปลองทำกันดูได้

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บายยยยย

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE