✿REVIEW✿ เครื่อง CSE ตัวช่วยของคนนอนไม่หลับ หลับยาก หลับไม่สนิท ไม่ใช้ยา

6 1

สวัสดีค่ะ สาวๆจีบัน

วันนี้กิฟอยากมาแชร์ แชร์ซะดึกเลย >< เป็นเรื่องของอาการนอนไม่หลับนะคะ

บางทีอาจมีเพื่อนๆบางคนเป็นเหมือนกัน

เผื่ออาจจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆนะคะ 

การนอนไม่หลับเนี่ย ฟังผิวเผินเหมือนไม่แย่มาก

แต่พอเจอกับตัวเองจริงๆกลายเป็นเครียดมากๆไปเลยค่ะ T^Tคือในช่วงรอยต่อหลังจากเข้า night shift (กิฟทำ networkengineer บริษัทแห่งหนึ่งค่ะ)

ก็จะทำให้กิฟนอนไม่หลับเลย คือมีความตาแข็งหนักมาก

นอนได้ตี3 ตี4 ตลอด ลากยาวไปวันหยุดทั้ง 4วันเลยจนเริ่มวีคใหม่ที่เข้าเดย์

ก็ยังไม่ค่อยหลับอยู่ดี ทำให้ตื่นสายไปอีก นอกจากตาแข็งแล้วใจยังต้องแข็งกว่าต้องตื่นให้ไหว

ตัวช่วยในวันนี้เป็นจึงประโยชน์ต่อกิฟมากๆเป็นอะไรไปดูกันเลยค่ะ

เครื่องช่วยนอน CES ULTRA นำเข้าโดย บ.Maikron

CES Ultra คืออุปกรณ์ทางการแพทย์ในกลุ่มของ Cranial Electrotherapy Stimulation (CES) สำหรับรักษาอาการนอนไม่หลับ โดยใช้การกระตุ้นด้วยกระแสไฟฟ้าอย่างอ่อนๆบริเวณใบหู

ส่งผลให้สมองสร้างสารสื่อประสาทกลุ่มของเซโรโทนิน (serotonin)

และเมลาโทนิน (melatonin) รวมทั้งลด cortisol (hormone ที่เกี่ยวกับความเครียด)

เพื่อช่วยให้สมองทำงานเป็นปกติ ส่งผลให้การนอนหลับง่ายและเร็วกว่าปกติ เนื่องจากปริมาณ

ของเซโรโทนิน (serotonin) และ เมลาโทนิน (melatonin) ที่เพิ่มสูงขึ้นCES จะช่วยฟื้นฟูระบบการคิดและการรับรู้ความรู้สึก คนที่มีอาการนอนไม่หลับจำเป็นต้องปรับระดับประสาทชีวเคมีในสมอง ฟื้นฟูและรักษาให้อยู่ในระดับที่เหมาะสม

ซึ่งเป็นการรักษาที่ต้นเหตุของปัญหามิใช่เพียงการรักษาตามอาการ

ใช้กระบวนการทางธรรมชาติของสมองในการตั้งค่านาฬิกาชีวิตในการนอนหลับ

ดังนั้น จึงค่อยๆ ปรับวงจรการนอนหลับของเราอย่างเป็นธรรมชาติ

ที่กิฟกล้าตัดสินใจลองใช้ เครื่อง CES เพราะเห็นว่าเขาได้มาตรฐาน

ผ่านทั้ง อย.USA และ อย. ไทยเลยค่ะ แล้วก็มีอ้างงานวิจัยจากต่างประเทศด้วย

จากการศึกษาแบบ Meta-Analysis – The Last 50 years of Cranial Electrotherapy Research by Smith, Ray B PhD โดยศึกษาจาก 18 งานวิจัย มีคนไข้ 648 คน พบว่า CES ช่วยให้อาการนอนไม่หลับ จะดีขึ้นเฉลี่ย 62%  (ผลลัพธ์ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล)

เลยทำให้กิฟมั่นใจว่าจะไม่มีผลข้างเคียงอะไรตามมา

ทางบริษัทส่งมาในกล่องอย่างดีเลยค่ะ

ข้างในกันกระแทกแน่นหนามากจริงๆ

ในกล่องก็จะมีหูหนีบที่หน้าตาเหมือนหูฟัง กับตัวเครื่อง CES มาให้ค่ะ

มาพร้อมใบแนะนำการใช้งาน

เครื่อง CES นี้ ใช้งานง่ายมากๆเลยค่ะแค่เอาสายมาต่อเข้าเครื่องก็พร้อมใช้งานแล้ว ที่เครื่องก็จะมีตั้งเวลาได้ว่าจะใช้ 30 หรือ 45 นาทีก็เลือกได้

พอเอาที่หนีบหนีบที่หูแล้วก็ หมุนปุ่มเปิดได้เลยค่ะ ไฟจะขึ้นตามภาพ

หมุนไปมากก็จะรู้สึกถึงกระแสไฟมากขึ้นค่ะ

กิฟหมุนสุดเลยก็ไม่ได้รู้สึกเจ็บปวดอะไรนะคะแค่รู้สึกแบบยิบๆที่ติ่งหูเท่านั้นเอง

ตอนแรกก็กลัว กลัวแบบไฟดูดอะไรแบบนี้ แต่พอได้ลองใช้ดูจริงๆแล้ว ไม่ได้น่ากลัวแบบนั้นเลยค่ะ

ตอนนี้กิฟก็ได้ลองใช้งานไป 10กว่าวันได้แล้วค่ะ

เครื่องนี้ช่วยให้กิฟนอนหลับง่ายขึ้นจริงๆ เพิ่งเข้าใจคำว่า หลับลึก หลับสนิทก็ตอนนี้

เพราะว่าปกติจะต้องตื่นไปทำงานเช้ามากๆ แล้วก็จะเพลีย งัวเงียสุด

แต่เพิ่งมีฟิลแบบว่า ไม่งัวเงีย โดนเตียงดูดเหมือนเดิมเลย น่าจะเพราะหลับสนิท ดีใจ>///<

วันนี้ก็มาแชร์แบบยาวๆหน่อย หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ

ที่นอนไม่หลับเหมือนกิฟนะคะเจอกันใหม่กระทู้หน้าจ้า ขอบคุณที่อ่านจนถึงบรรทัดนี้นะคะ ปัยอิงงงงง

GiffyzzZ

GiffyzzZ

สวัสดีค่ะ ʕ•ᴥ•ʔ กิฟ นะคะ ผญที่ชอบคิดว่าตัวเองอาบน้ำแค่5นาที 55555
ชอบทุกสิ่งที่น่ารักๆ ชอบการถ่ายทอดความรู้สึกด้วยภาพถ่าย
หลงรักการเดินทาง สนใจใน makeup ธรรมชาติ และของอร่อย ??
♥♥♥ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ :) ♥♥

FULL PROFILE