รีวิวแปรงแต่งหน้า กรุบๆกริบๆ พึ่งเริ่มแต่งหน้า เริ่มที่ไหนดี

12 11

สวัสดีค่าาา สาวๆ

ก็สิงเวบ jeban มาเนินนาน วันนี้อยากมาแบ่งปัน เพื่อมีมือใหม่แบบเราเมื่อหลายปีก่อนแวะเวียนผ่านเข้ามาแล้วก็แบบ เอ้ะๆ พึ่งเริ่มแต่งหน้า จะจัดแปรงแต่งหน้าแบบไหนดีน้าาา

อันนู้นพี่ก็ว่าดี อันนี้พี่ก็ว่าใช่ อันนี้ก็ต้องมี เลยขอรีวิว แปรงแต่งหน้าแบบ Beginner ราคาไม่แรงละกันนะค้าาาาา

รายแรกที่เข้าวิน หนีไม่พ้นแปรงแต่งหน้าป้าแซมป้านิค

“Real Techniques” ค่าาาาาาาา

คุณคะ รออะไรคะ สอยค่ะ!

นี่คือแปรงแต่งหน้า ราคาไม่แรง ที่ดีที่สุดในตลาด งานดี งานเนี้ยบ งานมีคุณภาพ

ขนแปรงแน่น จิกสี งานโบ๊ะ งานเลเยอร์ ทำได้หมด

จะมือใหม่หัดแต่ง หรือ ตัวแม่ฝีมือแพรวพราว เอาอยู่หมด ดีมากๆ ดีจริงๆ

เซทแรกเราสั่งจากอเมริกา สมัยที่ RT ยังไม่เข้าไทย และร้านหิ้วอัพราคากัน 2-3 เท่า

เราซื้อพวก essential set มาเพราะมีแปรงครบ จบในชุดเดียว แล้วก็มีการตำต่อมาเรื่อย

ขนแปรงแน่นและนิ่ม ผ่านการใช้งานอย่างหักโหมหนักมาก เช่นใช้แล้วไม่ล้างเป็นเดือน (คือมีหลายชุดอะ บางทีขี้เกียจ แหะๆ) เอามาล้างก็ออกง่าย และ ขนแปรงก็ยังนุ่มอยู่  มีแต่ตัวหนังสือลอกบ้าง ไม่ซี

ดีไซน์ดี แน่นหนา น้ำหนักแบบกำลังพอดีมือ ไม่ก๊องแก๊ง ดีค่ะคุณ อะไรก็ดีไปหมด

ใครมือยังใหม่ๆ ลงทุนกับ RT เถอะค่ะ ใช้ได้ยาวๆ ใช้ได้นานไป คุณภาพคับแก้ว ท้าชนกับ Hi end ได้นะ เรากล้ายืนยัน 

รายต่อไปเป็นสาวไทย ใส่ กรุบกริบ แบรนด์ Cute press นั้นเอง  

เอาจริงๆ ซื้อเพราะ สีสวย 55555555555555

ราคาก็ไม่แรง แต่ก็สู้ RT ไม่ได้ค่ะ

ขนแปรงก็พอโอเค ไม่ได้แข็งบาดหน้า แต่ก็ไม่ได้นุ่มเท่า RT แต่ก็ทำงานได้

ตัวแปรงรองพื้นเราว่ายังไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ ส่วนแปรงแป้งก็ฟูไม่เท่าของ RT ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่

โดยรวม พอไปวัดไปวาได้ ไม่แย่ แต่ไม่ว้าววววว 

ชุดต่อไป ซื้อเพราะ 1 แถม 1

บางทีก็ถามตัวเอง ว่าเป็นบ้าหรอ เอามาทำไม 2 ชุด ราคาก็เท่าเดิม 5555

Supermom Thailand ค่ะ 

จริงๆคือมีกองประมาณนี้อีกชุดนึง มันล้นรูปปปปปปปป

จริงๆเป็นแปรงสำหรับผลิตภัณฑ์เนื้อครีมทั้งหมด พวกรองพื้น บลัชครีม แต่เราก็เอามาใช้กับฝุ่นบ้าง

เพราะแปรงไม่ได้แน่นขนาดนั้น เป็นครึ่งๆกลางๆนะเราว่า อาจจะฝีมือไม่ได้ดีมากด้วย 55555

อุปกรณ์มาลักษณะเป็นด้ามไม้ ซึ่ง หลุด หลายด้ามเลย แต่เราเอากาวทามาแปะกันใหม่ งืออออออ

ขนมีร่วงบ้าง แต่ไม่ถึงกับออกมาเป็นกระจุก แบบเส้นสองเส้น พอประปราย ล้างไม่ง่าย ต้องใช้น้ำยาสูตรพิเศษ (คือซันไลต์ผสมน้ำมันมะพร้าว ได้สูตรมาจาก beauty blogger เมืองนอกอะค่ะ)

เฉยๆอะค่ะ ไม่ได้ปลื้มมาก คงไม่ตำอีก 

ชุดถัดไป ecotool อย่าตำ!!!!!!!!!!

เราว่ามันก๊องแก๊งมากเลย อาจจะเพราะเราซื้อชุด travel ด้วยมั้ง เราว่าเหมือนของเด็กเล่น

ขนแปรงแข็ง ฟู จิกผลิตภัณฑ์ไม่ค่อยอยู่ control ยาก ไม่ปลื้มค่ะ 

อันนี้เป็นแปรงรองพื้น เนื่องจากเราชอบลงรองพื้นมาก เพราะทำให้หน้าเนียน อิอิ

แปรงรองพื้นที่เราชอบ คือแบบแน่นๆ แต่ต้องหน้ากว้างนิดนึงนะ ไม่งั้นเมื่อย วนไปไม่ครบหน้า หน้าใหญ่อะค่ะ แหะๆ

อันซ้าย แถมมากับ Kate เราเฉยๆ ใช้เวลาไม่ได้ล้างแปรง 55555

อันที่ 2 คือแปรงชิเซโด้ที่ทุกคนวอแว และ เราก็วอแวด้วยคนค่ะ

ชอบมากกกกก แน่นมากกกกก เนียนมากกกกกกกกกกกกก ราคาก็ไม่แรง ปลื้มมากกกกก

เสียอย่างเดียวคือ ด้วยความแน่น ทำให้ล้รงยากมากกกกก ควรจะใช้ครั้งเดียวแล้วล้างเลย ซึ่งไม่ practical มากๆ ถูจนมือเปื่อย กว่าจะสะอาด ฮืออออออออ

อันสุดท้ายแถมมากับ physician formula ซึ่งแน่นมากเช่นกัน ไม่ชอบตรงที่มันเล็ก ละเลงยังไงก็ไม่เต็มหน้า เหนื่อยค่ะ 55555

แปรงมีขนสีขาว ซึ่งชัดเลยว่าล้างไม่สะอาด แง ล้างยากเช่นกัน แถมรู้ด้วยว่าไม่สะอาด แหะๆ

อ้อ เวลาใช้แปรงเราจะชอบฉีดน้ำแร่ใส่แปรงก่อน มันจะทำให้แปรงไม่กินผลิตภัณฑ์มาก แล้วเวลาลงมันจะไม่แห้งเร็ว มีเวลาเยอะขึ้น 

ต่อมา เป็น Hi end นะคะ

MAC and Lancôme 

ลังโคม ตัวแปรงแป้งแบบ นุ่มมากกกกกกกกกกกก ชอบบบบบบ แต่คอนโทรลยาก อาจจะเพราะปลายสั้น และ ขนมีชี้ฟูไปคนละทิศละทาง เหมาะกับปัดๆ บางๆ เบาๆ ตัวเต็มน่าจะดีกว่านี้

MAC เป็นตัวที่เราคาดหวังไว้สูงมาก และผิดหวังมากเช่นกัน

ซื้อตอนโง่ๆอยู่ เห็นมันมาเป็นเซท ราคาเท่ากับซื้อแปรงอันเดียว เราก็จัด แหม คุ้มจัง

แต่ มันไม่ดีเลยอะ แปรงไม่ได้นุ่มขนาดนั้น แล้วขนร่วงรัวๆ แบบ ใช้ๆอยู่ก็ร่วงบนหน้าเรา แง

ก็เลยไม่ค่อยใช้เท่าไหร่

แปรง Hi end อีกแบรนด์ที่เราชอบมากคือของ Bobbi Brown เราชอบไปลองที่เค้าเต้อ แต่ยังไม่ซื้อซักที เพราะแพงหูดับมากๆ จีจี

ส่วนแปรง Hi end กว่านี้ ยังไม่มีปัญญาจัดค่ะ ไว้ร่ำรวยเงินทองกว่านี้ จะมาใหม่นะคะ

วันนี้ขอจบแค่นี้นะคะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่าาาา

อ่อ เพิ่มเติม จริงๆเราชอบ beauty blender มากกกกกกก แต่อันนึงก็แพงมากกกกกเช่นกัน

แล้วเรารู้สึกว่ามันล้างยังไงก็ไม่สะอาดอะค่ะ รู้สึกว่าควรเปลี่ยนใหม่ทุกเดือน แต่ราคาก็แพงมากจริงๆ ก็เลยยังใช้แปรงแต่งหน้าต่อไป แหะๆ 

Phiillipda

Phiillipda

FULL PROFILE