เมนูต้อนรับปีใหม่ กินแล้วจะได้เฮงๆโชคดีๆ "หมี่กรอบ ลาบปลากะพง" by Chaiaon

9 4

สวัสดีปีใหม่คร้าฟฟฟฟ เข้าสู้ปี 2561 แล้ววว ปีใหม่นี้ชายอ้นก็ขออวยพร ให้สาวๆหนุ่มๆจีบันทั้งหลาย สวยๆหล่อๆแฮปปี้ๆยิ่งๆขึ้นไปนะครับผม

วันนี้เลยเอาเมนูแบบว่ากินแล้วเฮงๆโชคดีๆฉบับชายอ้นมาฝาก 5555+

"หมี่กรอบ ลาบปลากะพง" by Chaiaon

เส้นหมี่ ให้ความหมายถึงการมีอายุที่ยืนยาว มีสุขภาพที่ดี มีร่างกายที่แข็งแรง

ปลา ในภาษาจีน คล้องเสียงกับคำว่า หยูวี้ ที่แปลว่าร่ำรวย เหลือกินเหลือใช้ เป็นสัญลักษณ์แห่งความอุดมสมบูรณ์

ลาบ คล้องเสียงกับคำว่า ลาภ ซึ่งหมายถึงโชคลาภ เงินทอง เรียกได้ว่างานบุญเกือบจะทุกงานต้องมีลาบอยู่ในรายชื่ออาหารแน่นอน

จึงได้เป็นที่มาของ เมนูสุดเฮงต้อนรับปีใหม่ นะครับ ฟันธง!!  5555+

และที่สำคัญเมนูนี้ง่ายมากๆ แซ่บอร่อยถูกใจด้วยยยย

ส่วนผสมที่ต้องเตรียมครับเส้นหมี่ ก็คือใช้เส้นหมี่สีขาวๆแห้งๆเนียแหละครับ

ปลากะพง ซื้อแบบที่เขาแล่เป็นชิ้นๆมาแล้วก็จะสะดวกหน่อย

แป้งทอด ก็ใช้แป้งสำหรับทอดทั่วๆไปเลยครับ

เกลือ เล็กน้อย

เครื่องปรุงลาบ น้ำปลา, น้ำตาล, น้ำมะนาว, ข้าวคั่ว, พริกป่น, หอมแดง, ใบมะกรูด, ต้นหอม, ใบสะระแหน่

มาเริ่มทำกันเลย

เริ่มจากทอดเส้นหมี่ก่อนครับ ตั้งกระทะใส่น้ำมัน รอจนน้ำมันร้อนได้ที่ ก็ใส่เส้นหมี่ลงไปเลยครับ

ประมาณ 2 วินาที มันก็จะพองฟูขึ้นมาทันที กลับด้านให้เส้นพองฟูทั่วๆ ก็เอาขึ้นเลยครับ รวมแล้วใช้เวลา 10 วินาที ห้ามนานนะครับ เพราะเดี๋ยวจะเกรียมแล้วไหม้ด้วยความรวดเร็ว 5555+

ต่อไปก็มาทอดปลากะพงกัน นำเนื้อปลากะพงมาคลุกกับเกลือ กับแป้งทอด คลุกเคล้าให้ทั่วๆ เวลาทอดจะได้ไม่ติดกัน

เวลาทอดใช้ไฟแรงๆเลยครับ มันจะฟู่ๆๆหน่อย ชิ้นปลาจะได้ไม่อมน้ำมัน

ทอดจนเนื้อปลาดูกรอบเป็นสีเหลืองทอง แล้วก็เอาขึ้นพักไว้ครับ

ต่อไปก็มาทำน้ำลาบกันครับ

ใส่ น้ำปลา น้ำตาล น้ำมะนาว ข้าวคั่ว พริกป่น หอมแดง คนๆผสมๆให้เข้ากัน

ตามด้วยปลากะพงทอด ใบมะกรูดหั่นฝอย ต้นหอมซอย แล้วก็คลุกเคล้าให้เข้ากันดี

นำหมี่กรอบใส่จาน แล้วราดข้างบนด้วยลาบปลากะพง

โรยใบสะระแหน่ตามลงไป แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ง่ายมากกกก

"หมี่กรอบ ลาบปลากะพง" by ชายอ้น

เส้นหมี่กรอบๆ กินพร้อมกับลาบปลากะพง เนื้อปลากรอบนอกนุ่มใน อร่อยสุดๆ

ไปลองทำกันนะครับ กินแล้วจะได้เฮงๆโชคดีๆ 5555+

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บ๊ะ บายยย

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE