How to: งบไม่เกิน100บาท ก็ทำสี Rose Gold ได้!!! (ไม่รวมน้ำยาฟอก)

20 5

สวัสดีสาวๆจีบันน กลับมาอีกครั้ง หลังจากที่ห่างหายไปนานนนนนนนนนน

กับสีผมสวยๆดูแพงในงบที่ไม่แพง!!

คือจะบอกว่า ย้อมผมบ่อยมากกกกก แต่สีนี้คือโดนใจสุดๆ!

ก่อนเริ่ม

1. ทำใจไว้เลยนะะ   กัดสีผมยังไงผมก็เสีย แถมอันนี้กัดจนระดับ 8-10 ด้วยย   บำรุงกันดีๆนะสาวว
  2. การกัดสีผมให้เท่าแต่ละระดับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะ (เกรสเลยไม่ได้โชว์ราคาว่าค่าฟอกจะเท่าไหร่ ต้องกี่รอบยังไงนะคะ)
    1. สีผมเก่า ว่าเข้มไหม หรือ ย้อมสีอะไรมาก่อน
    2. ยี่ห้อที่ใช้เป็นยี่ห้ออะไร น้ำยาแรงไหม กี่เปอร์เซ็น
    3. ขึ้นอยู่กับเส้นผมของคนว่า เส้นเล็กหรือเส้นใหญ่
  3. ต้องบอกก่อนว่าก่อนหน้านั้นเกรสเคยกัดมาแล้วประมาณ3ครั้งหลังย้อมดำ แล้วเกรสก็ย้อมสีส้มต่อ ทำให้พอกัดออกมายังหลงเหลือเม็ดสีส้มอยู่ แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะเกรสคิดว่าเออในๆก็โดนร้อนเหมือนกัน กัดเท่าที่พอได้แล้วลองลงเลยดีกว่า  

อุปกรณ์ที่เกรสใช้นะ

1. น้ำยาฟอกผม Dcash Experience Bleaching  ราคา 200บาท/6ซอง
    1. Anti-Red 15g. 3ซอง
    2. Anti-Yellow 15g. 3ซอง
    3. Developer 12% 6 ขวด
  2. ยาย้อมผมสี rose gold 100มล. FG hair care expert [Pastel Hair Color Cream] ไม่มีแอมโมเนีย ราคา 85บาท
  3. ทรีสเม้น ราคา 15 บาท  Bio Super Treatment Cream

มาเริ่มเลยดีกว่าา

• เริ่มจากกัดสีจนได้ระดับประมาณ 8-10 ค่อยๆกัดวันละครั้งสองครั้งนะๆ
  • ผมของเกรสยาวประมาณเกือบบ่า เกรสใช้ผงยากัดประมาณ 90 กรัม นั้นก็คือ 6ซอง ของตัวที่เกรสใช้นั้นเองง
  • เกรสฟอกผมจนผมขาวระดับประมาณ 7-8 แต่ว่าจริงๆข้างกล่องเขาแนะนำให้ถึง 10 แต่น้องไม่ไหวจริงงๆ แค่นี้ผมน้องก็พังทลายแล้ววว 
  • รวมจากที่เกรสเคยย้อมผมดำแล้วกัดมาจนถึงสีนี้ก็ประมาณ 3-4 ครั้ง

Before กัดรอบสุดท้าย 

สีเกรสในรูปตอนนี้มันงงมากก  แบบคือ มันผสมหลายสี เพราะเกรสเคยย้อมสีเขียวน้ำทะเล แล้วพอมันเฟทเกรสก็ลงทรีสเม้นสีส้มต่อ  เลยพอกัดไปรอบนึงเลยเป็นแบบนี้  ไม่ไหวว   เลยต้องใช้ยากัดขอบ dcash ที่มี เป็นแบบขจัดแม่สีผม

เกรสซื้อ Dcash anti-red มา กลบตรง สีที่มันส้มๆ  

• อันนี้จะเอาไว้ฆ่าแม่สีโทนร้อน พวกแดง ส้ม พวกนี้
แล้วก็เอา Dcash Anti-yellow มากลบตรง สีเขียวๆ   

• อันนี้จะทำให้ผมยาวไว จะแบบช่วยให้ผมไม่เหลือง  แล้วจะออกไปทางโทนขาว
  • ช่วยให้ผมสีสว่างไวขึ้น

After   (กัดไป1ครั้งหลังจากนี้ข้างบน)

• ต้องแบ่งผมเป็นชั้นๆ ย้อมดีๆนะให้ทั่วหัว แล้วก็ต้องเร็วด้วย สีผมจะเปลี่ยนไวมากกเดียวไม่เท่ากัน
  • แนะนำถ้ามีคนช่วยย้อมก็เรียกให้มาช่วยด่วนนน!! 
  • ถ้าทำเองก็เตรียมทำหน้ากระจกเลยนะจะได้เห็นผมชัดๆ แล้วก็เอากระจกถือมาส่องดูผมด้านหน้า
  • เกรสทิ้งไว้ประมาณ 20นาที  แล้วก็ล้างออก  ผมจะแห้งมากก
  • เกรสยังไม่ลงทรีสเม้นบำรุงนะ  กลัวแบบมันจะมีผลต่อสี พาสเทลที่จะลง55555

มาเริ่ม ลงสีกันเลยดีกว่า 

(อันนี้เกรสใช้แค่กล่องเดียว เกือบไม่พอเลยหละ แนะนำถ้าผมยาวกว่าเกรส ใช้ 2 กล่องเลยดีกว่า ดีกว่าไม่ทั่วนะะ)

ชโลมให้ทั่วผมเลยยย

อันนี้เกรสทิ้งไว้ 35 นาที  

แบ่งผมเป็นชั้นๆนะ จะได้ทั่วๆแล้วจากนั้นก็ค่อยขย่ำๆนวดๆให้ทั่วๆ

หลังสระเกรสก็ชโลมทรีสเม้นบำรุงผมไปหนักเลย ผมมันจะแห้งมากก  เพราะกัดไปเยอะ

แต่พอหลังบำรุงคือแบบ ผมไม่ได้เสียขนาดที่คิดไว้เลยนะะ  

(แต่ก็แล้วแต่เส้นผมคนนะ บางคนก็แบบผมเสียง่าย หรือบางคนย้อมติดยากก็ต้องย้อมหลายๆครั้ง)

นี้คือสีหลังสระเสร็จ ผมยังเปียกอยู่เลยยยย

อย่าพึ่งตกใจนะ!!!ตอนแรกสีผมมันจะดูแบบแปลกๆหน่อยย

อาจจะดูเหมือนแบบเออไม่เท่ากันน   แต่ลองๆไดร์ก่อนเด้ออ

แนะนำอย่าโดนความร้อยมากนะะ  ไดร์แบบเย็น ไม่ก็รอให้แห้งไปป  จะได้ไม่ต้องยิ่งทำร้ายเส้นผม

หลังแห้งคือดีมากงามมม   สีดูแพงมากก

สรุปงบคราวๆที่ใช้ครั้งน้า ตามยี่ห้อที่เกรสใช้

1. ยากัด 6 ซอง = 200.-
  2. ยาย้อม 1 กล่อง = 85.-
ท้ังหมดงบอยู่ที่ 285.-

ย้ำอีกทีเด้ออออ 

•  เราเคยกัดมา 3-4รอบก่อนจะกัดรอบนี้ ระกว่างก่อนรอบนี้เราเคยใช้ทรีสเม้นย้อมสีส้มกับสีเขียว มันก็เลยติดส้มๆอยู่ 
  • อันนี้ขึ้นอยู่กับเส้นผมอย่างที่บอก เกรสเคยย้อมให้เพื่อนบางคนกัดแค่ 2รอบ ใช้น้ำยากัดยี่ห้ออื่น ก็ได้ระดับ 8 แล้ว
  • บางคนก็กัด 4 รอบยังระดับ 4-5 อยู่เลย  
    เกรสเลยไม่อยากใส่ราคารวมๆไป เพราะแต่ลงยี่ห้อยากัด ปริมาณแต่ละห่อ และ ปริมาณห่อหรือกล่องที่คนแต่ละคนใช้จะต่างกันน   แต่รับประกันว่าถูกกว่าที่ร้านแน่นอนน!!!

ไปลองทำดูกันน้าาา  เป็นไงบอกด้วยนะคะะะ  <3

Taergreat

Taergreat

IG: ggreat.v
FB: Greataerg vee
เดียวไว้จะมาลง how to เรื่อยๆน้าา
ขอบคุณที่ติมตามกันน <3

FULL PROFILE