อร่อยเวอร์!!! เมนูปาร์ตี้สายชีส แบบฟินๆ "ไก่สะเต๊ะอบชีส" by Chaiaon

9 4

สวัสดีครับผม วันนี้มาส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ กับเมนูปาร์ตี้สายชีสแบบสะใจสุดๆ

"ไก่สะเต๊ะ อบชีส"by Chaiaon

เป็นการรวมเมนูใหม่ ของคนที่ชอบปิ้งๆย่างๆ และคนที่ชอบกินชีสสสส แบบผม 555+บอกเลยว่าเมนูวันนี้ ฟินมว๊ากกกกก

ส่วนผสมที่ต้องเตรียมครับสะโพกไก่ 4 ชิ้น

รากผักชี 3 ต้น

กระเทียม 3 กลีบ

ผงลูกผักชี 2 กรัม

ผงกระหรี่ 5 กรัม

ผงยี่หร่า 5 กรัม

เกลือ 5 กรัม

น้ำตาลปีบ 20 กรัม

นมจืด 60 กรัม

มอสซาเรลล่าชีส และ เชดด้าชีส เยอะๆๆๆ

พริกไทย, ต้นหอม

ไม้สำหรับสียบ 

มาเริ่มทำกันเลยครับ

เริ่มจาก นำรากผักชีและกระเทียม มาโขลกให้ละเอียดก่อน

จากนั้นก็นำไปผสมกับเครื่องปรุงต่างๆ

คนๆให้เข้ากันดีจนเป็นซอสสำหรับหมักครับ

เตรียมสะโพกไก่ หั่นตามยาว จะได้เสียบไม้ได้ง่ายๆ

นำซอสหมักที่ผสมไว้แล้วมาคลุกเคล้ากับไก่ให้ทั่ว แล้วหมักทิ้งไว้สัก 15 นาที

จากนั้นก็นำมาเสียบไม้เลยครับ

ตั้งกระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย ใช้ไฟกลางๆค่อนไปทางแรง นำไก่ลงไปย่างให้สุกประมาณสัก 80% 

จากนั้นก็นำไปเรียงลงไปกระทะเหล็ก หรือภาชนะที่สามารถเข้าเตาอบได้

ต่อไปก็โรยชีสต่างๆลงไปเยอะๆ สำหรับผมคือโรยให้มิดไก่ไปเลยยยย 5555+ โรยพริกไทยเล็กน้อย

นำเข้าเตาอบ ใช้ไฟบนล่าง ความร้อน 250 องซาเซลเซียส อบนาน 10-15 นาที

เสร็จแล้วก็โรยต้นหอมนิดหน่อยเพิ่มความสวยงาม แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

"ไก่สะเต๊ะ อบชีส"by ชายอ้น

ชีสระดับ 10 ละลายท่วมไก่สะเต๊ะ หอมทั้งชีส หอมทั้งเครื่องเทศ ฟินมว๊ากกกกก

ความชีสยืดๆจะทำให้ปาร์ตี้ปีใหม่ของเรา ฟินไปอีกขั้น 5555+ไปลองทำกันนะครับ ไม่ยาก อร่อยเวอร์!!!

สุขสันต์วันปีใหม่นะครับผม

พบกันใหม่เมนูหน้าครับ บัย บายยย______________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE